[Funland] Anh chị em trong nhà cưới hỏi thì mình cho bao nhiêu ?

VuNgoanMuc

Xe điện
Ko có thì mừng ít thôi. Ai bắt cụ mừng nhiều. Anh em ruột thì anh em ruột, ko có thì phải chịu chứ có thì cứ tuỳ tình cảm mà mừng
Cụ nói đúng, theo khả năng tại thời điểm cưới mà tính. Đúng đợt em gái em cưới em đang ngập nợ, tiền chả còn xu nào, vay thằng bạn 10 củ để đưa mừng mà thấy rất áy náy, anh trai mà không lo được cho em, nhưng lúc đó lực bất tòng tâm. Năm sau nó đẻ con thì lúc đó em đã hồi phục lại được nên lái sang là quà mừng cháu 100

starsn

Xe điện
Cụ nói đúng, theo khả năng tại thời điểm cưới mà tính. Đúng đợt em gái em cưới em đang ngập nợ, tiền chả còn xu nào, vay thằng bạn 10 củ để đưa mừng mà thấy rất áy náy, anh trai mà không lo được cho em, nhưng lúc đó lực bất tòng tâm. Năm sau nó đẻ con thì lúc đó em đã hồi phục lại được nên lái sang là quà mừng cháu 100
Mỗi người một hoàn cảnh, cách sống. Với em thiếu thốn quá đói thì chả nói, bằng không tự mình sắp xếp cs của mình là tốt nhất, nên em không muốn cho ai quá nhiều tiền & cũng không muốn cầm tiền của ai.

Em có bạn, lúc nào cũng nghĩ là "có trách nhiệm lo cho em", nó trả tiền cho em ăn học ĐH rồi cả vài trăm triệu học MBA liên kết nn luôn (dù bạn em đi làm lương chắc cũng 70tr gì thôi), xong con bé em cũng hơi ỷ lại. Em thấy việc đấy làm mối qh anh em hơi kỳ cục, vì quan điểm của em là anh chị em nên là chỗ dựa tinh thần, không nên là chỗ dựa vật chất. Ngay cả bm với con cái cũng ít nhiều nên như thế.

Chỉnh sửa cuối:

VuNgoanMuc

Xe điện
Mỗi người một hoàn cảnh, cách sống. Với em thiếu thốn quá đói thì chả nói, bằng không tự mình sắp xếp cs của mình là tốt nhất, nên em không muốn cho ai quá nhiều tiền & cũng không muốn cầm tiền của ai.

Em có bạn, lúc nào cũng nghĩ là "có trách nhiệm lo cho em", nó trả tiền cho em ăn học ĐH rồi cả vài trăm triệu học MBA liên kết nn luôn (dù bạn em đi làm lương chắc cũng 70tr gì thôi), xong con bé em cũng hơi ỷ lại. Em thấy việc đấy làm mối qh anh em hơi kỳ cục, vì quan điểm của em là anh chị em nên là chỗ dựa tinh thần, không nên là chỗ dựa vật chất. Ngay cả bm với con cái cũng ít nhiều nên như thế.
Mỗi người một cách nghĩ và cách sống, em thấy không có vấn đề gì. Em thấy cách nghĩ của cụ cũng tốt mang tính tự lập cao... Lúc đó gọi là lo vì em gái em nó mới đi làm, tất nhiên là nó cũng không cần gì nhiều ở em thời điểm đó vì 2 đứa chúng nó tự lực được, nhưng cảm giác làm anh khiến mình cứ suy nghĩ thế. Còn bây giờ thì nó khá hơn em nhiều rồi :)

starsn

Xe điện
Mỗi người một cách nghĩ và cách sống, em thấy không có vấn đề gì. Em thấy cách nghĩ của cụ cũng tốt mang tính tự lập cao... Lúc đó gọi là lo vì em gái em nó mới đi làm, tất nhiên là nó cũng không cần gì nhiều ở em thời điểm đó vì 2 đứa chúng nó tự lực được, nhưng cảm giác làm anh khiến mình cứ suy nghĩ thế. Còn bây giờ thì nó khá hơn em nhiều rồi :)
Em mà trúng powerball thì em cho vài chục tỷ luôn ấy chứ cụ. Nhưng nghĩ vài chục tr hay thậm chí vài trăm tr đâu có thay đổi được cuộc đời ai, xong rồi phức tạp.

Cụ có em như thế là mỹ mãn rồi :)

IT_nd89surveyus

Xe tải
Nếu vô tư thì thích cho bao nhiêu thì cho - là e e chỉ cho 10tr gọi là quà thôi - chứ ko nặng nề vật chất, đấy là khi lương em > 50tr, a c e đâu phải lúc này mới có dịp cho tiền nhau đâu mà phải nghĩ.
Còn nếu ko vô tư có tính toán suy nghĩ thì cho vàng (cho 10tr sau này lạm phát nó bảo xưa cho nó có 10tr đủ mua bữa ăn) tham khảo họ hàng anh em xem cho bao nhiêu thì theo

Hai đứa em con cậu em
3 ae gắn bó từ nhỏ đến giờ như anh em ruột
Con chị, đúng thời điểm em đang vượng, em cho 2 VC nó, công khai với cả 2 đứa, 1 cây vàng, hỏi các em thích chuyển sang kiềng nhẫn dây chuyền hay để nguyên miếng SJC
Thằng em, đúng lúc em sa cơ, em bảo 2 VC nó: anh cho VC em 1 cây như VC cái H, nhưng anh đang rất khó khăn, anh đưa trước 3 chỉ, còn lại 7 chỉ anh đưa trong 1 năm

Em giữ đúng lời
Đã là anh em ruột thịt, cứ rõ ràng, lượng theo sức của mình
bác chơi lớn và uy tín quá
Hỏi vớ vẩn. Cái này ko có luật lệ gì cả, tuỳ tâm. Có nhiều cho nhiều có ít cho ít mà ghét thì ko cho, còn nếu đã quý thì ko có thì đi vay để cho
Vớ vẩn gì cụ, em ít kinh nghiệm sống, chưa trải qua thì tham khảo anh em con số cụ thể mà anh em đã trải để lấy làm kinh nghiệm thôi.

Chỉnh sửa cuối:

atoxet

Xe buýt
Hồi ông anh zai em cưới, em vẫn sinh viên ko có tiền, gom tiền ăn mua tặng ông anh bà chị 2 cái áo choàng tắm. Đến hồi em cưới, ông anh bà chị đưa chục củ cho bố mẹ để lo cho em, nghĩ lại ngại quá 😅
Em còn ăn hại hơn cụ. Hồi đó em ở cùng ông anh em, lúc cbi cưới ông ấy mua căn hộ, em vẫn ở cùng đến sau khi đi làm mấy năm (ông bà ấy có con, bảo em ở luôn có gì giúp, sau em trở thành tay rửa mít chính cho cháu em, em đi làm về muộn thì nó cũng chờ em về mới vác bô ra ngồi ị để em rửa), lúc ông ấy cưới em rủ mấy đứa bạn cũng sinh viên đói giống em đến ăn cưới cho vui :D, có 1-2 đứa con gái mừng phong bì, còn mấy thằng đực thì chén rồi về, căn bản ông ấy cũng bảo bọn nó đến ăn thôi, ko cần mừng gì.
Sau em cưới (2010) thì ông ấy cũng cho chục triệu, tiền ông ấy đưa bố mẹ em thì em ko để ý bao nhiêu.

cantona

Xe container
Tùy tình cảm anh em. Đợt cưới em thì em gái vợ tặng nửa chỉ, quy ra năm nay nếu mừng là hơn 3tr. Vừa rồi em nó mới cưới vợ hỏi em bảo vợ mừng hẳn 5tr cho dì nó, nếu 10tr cũng được, em mình mà. Chứ bảo 3tr vợ lại nghĩ mình kẹt sỉ, nhất nội nhì ngoại thì ôi diêu. Còn vợ em mừng bn em ko để ý lắm vì chị em nhà với nhau, quý nhau thì cho hơn mà ghét nhau thì cho ít, kệ. Mình người ngoài cứ ứng xử sao cho đẹp lòng. Nếu anh em ruột mà yêu thương nhau thì 1 mặt bảo vợ hoặc chồng cần mừng bn thì phong bao, 1 mặt ck nhẹ vào tài khoản ace mình 1 khoản nào đấy yêu thương mà mình thấy xứng đáng. Vì nhiều khi vợ/chồng bảo 1tr mà mình muốn nhiều hơn sợ lại mất quan điểm, bất hòa. Ae trong nhà, khúc ruột trên dưới, sống sao bố mẹ sau nhắm mắt xuôi tay yên tâm vì các con hòa thuận, vui vẻ. Là em thì em nghĩ và làm như thế.

Voi coi HN

Xe tăng
Của cho không bằng cách cho.
Có khả năng bao nhiêu cho bấy nhiêu, vàng hay tiền quan trọng éo gì.
Quan trọng là vui vẻ, trân trọng nhau trong cuộc sống hàng ngày, nặng nề tiền bạc quá làm gì.

just for fun

Xe lăn
Thời xưa nhà ai cũng nghèo nên cháu cưới thì hai ông anh tặng mấy chỉ chả nhớ, lúc hai anh cưới thì cháu lúc đó con nhỏ, tiền chả có nhiều nên tặng mỗi anh 1 chỉ. (Lâu lắm rồi, F1 của mấy anh em giờ cũng sắp dựng vợ gả chồng đến nơi rồi nên có lẽ ko áp dụng được với cụ chủ)
Đứa đồng nghiệp ngồi bên cạnh thì giờ cứ cháu ruột cưới nó sẽ đưa anh chị (bố mẹ cô dâu/chú rể) 10 triệu để anh chị lo liệu công việc, đến đám cưới thì cho vợ chồng cô dâu 1 chỉ. Cụ chủ cũng có thể áp dụng cách trên, tiền mừng chia thành 2 phần 1 phần đưa cho bố mẹ để lo liệu, 1 phần mừng anh chị em thì có thể 1-2 chỉ là được, nếu kinh tế vừa phải. Còn nhà có điều kiện hơn chút thì có thể tăng lên thành cái lắc vàng 3-4 chỉ, cái kiềng 6-7 chỉ chẳng hạn.

Taihoatu

Xe lăn
Trc ông anh cưới vợ, e chả có cho đồng nào chỉ về dựng rạp, đánh chén. Ngày đó sinh viên nghèo lấy đâu ra tiền

Dan du an

Xe cút kít
Sợ nhất kiểu nhà gái lại công bố tiền mừng ngay tại chỗ kiểu cầm mấy quyển sổ đỏ vẫy vẫy.... Còn nhà trai đưa phong bì dấm dúi.... Ngại ra phết đấy.

XPQ

Xe lăn
Em hỏi nghiêm túc, vì em chưa từng trải qua và không có kinh nghiệm về vụ này. Đầu tiên hoàn cảnh kinh tế em và gia đình thì cũng khá giả xíu nhưng mà bảo cố để chi mạnh tay thì không thể, nói trung là trung bình khá.

Vào đề chính đó là nếu trong gia đình có anh chị em sắp lấy vợ lấy chồng thì em anh chị ruột trong nhà còn lại cho bao nhiêu vậy các bạn, và cho bằng tiền mặt hay là bằng vàng nhỉ ? Nhà các bác có anh chị em đã lập gia đình rồi chia sẻ giúp em với nha.

P.s: Em xin bổ sung thêm câu hỏi, nếu cho vàng thì cho vàng kiểu hình thức vàng gì nhỉ ? dây chuyền vàng, kiềng vàng, nhẫn vàng hay là vàng miếng các bác.

Mấy buộc mà bác để lên ghế chụp ảnh là đủ "cho" rồi.
Phải tính sao cho người này còn người khác, lần này còn lần khác.
Cũng phải tính sao cho có đi có lại, vừa mức để sau này anh em giả nghĩa nhau đỡ hóc búa. Mình có nhiều cho nhiều người ta có ít chẳng nhẽ lại giả nghĩa ít.
Anh em trong nhà thiếu gì lúc bày tỏ sự tình cảm, còn nhiều dịp phải giúp đỡ nhau. Miễn sau đúng lúc đúng chỗ mới quý.

caisua

Xe lăn
Hồi cưới em có 20tr, em trang bị giường, tủ, TV, điều hòa cho cái buồng cưới xong là hết, việc tổ chức ông bà già lo. Đến giờ vắt óc ko nhớ ra con em gái và thằng em rể mừng bao nhiêu nhưng hơn 2 chục năm nay cứ lần nào cần bao tiền chúng cũng lo được cho mình ngay

j23

Xe container
Thôi bác ơi, em không đủ cho 1 cây bây giờ đâu, mới vào xem bảng giá

Ngoài hỏi ở đây em cũng có hỏi bên khác thì nãy giờ anh em có nói vài ý như sau:
1. Xộp thì cho 2 lần, 1 lần cho tiền cho nó chuẩn bị cưới xin, lần 2 hôm cưới cho vàng
2. Cho thì 1 là cho tiền, 2 là cho vàng, đa số cho vàng.
3. Giàu thì cho 1 cây, bình bình thì cho từ 2 - 5 chỉ, kiểu kiềng vàng gì đó.
4. Có thể cho vàng loại vàng nhẫn hay vàng nữ trang, thay vì vàng ròng 9 số 4, à nhầm 4 số 9.

Thế tóm lại là vụ này mợ nó trải qua chưa, rồi thì đợt đó mợ cho họ bao nhiêu ?
Các ý cụ nhận được đều đúng đấy, cụ xem hoàn cảnh của mình phù hợp ý nào nhất thì chọn lựa thôi :) Ví dụ các mối xung quanh em biết thì nó sẽ nằm trong khoảng 10-100 triệu, sẽ có nhà hơn nhưng phải rất giàu thì có thể 200-300 triệu (quy ra tiền nhé). Còn riêng với các nhà hoàn cảnh thì 3-5 triệu cũng không phải ít, đặc biệt ở tỉnh/quê

VCHDHN

Xe container
Của cho không bằng cách cho.
Có khả năng bao nhiêu cho bấy nhiêu, vàng hay tiền quan trọng éo gì.
Quan trọng là vui vẻ, trân trọng nhau trong cuộc sống hàng ngày, nặng nề tiền bạc quá làm gì.
Chuẩn. Đây là kiểu vừa đái vừa dòm.

tung1311 .

Xe điện
Em chắc ko mừng gì, góp vui thôi. Ngày bt nếu cần hay thiếu thốn gì là chi luôn, không giới hạn