[Funland] Anh em ruột ... có phải kiến giả nhất phận từ xa xưa

Nhìn thấy trong hàng xóm và bạn bè thì điều đó có đúng kg Cccm. Chỗ em thì em chỉ thấy khen và cảm phục mấy Bác. Lo cho các em từng tí một. Từ công ăn việc làm đến xây dựng nhà cửa thậm trí cả xây dựng gia đình cho các Em.

Không biết thời xưa các cụ nhà mình có nghe vợ nhiều ntn không nhỉ cccm. Chắc muốn nghe vợ để sống lâu ( đúng thật vì thời nay tuổi thọ trung bình cao hơn thời các cụ )

Rượu em đầy vò, chờ cccm để cho em rót mời ạ

Buôn gạch

Xe buýt
Tùy từng nhà thôi cụ ạ. Nhà e 5 ace vẫn lo cho nhau tuy ko chi tiết như cụ nói nhưng cũng gần đc như vậy

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đoạn 1 với đoạn 2 của cụ đặt vấn đề chả liên quan đến nhau.

Vulcan V70

Xe trâu
Khi cần thiết thì tạo điều kiện, trợ giúp nhau . Cơ bản là vẫn thân thằng nào thằng ấy lo.

kid_qx2

Xe điện
Website
bossdoor.tk
Cho đến hiện tại thì nhà em Không như vậy.
Tính cả đời trước em cũng Không vậy.

Zai nắng

Xe điện
Cụ cứ có nhiều gấu nhiều con khắc biết. Hay là có dồi nên lo :))

KatKik

Xe điện
Mình cố gắng tự lo cho mình cũng chính là giảm gánh nặng lên vai người thân.

Piaggio Junior

Xe điện
Thời nào cũng tùy vào mỗi gia đình thôi,ít nhất kt cũng khá giả mới lo được,suốt ngày phải nghĩ đến c.a.g.t thì sao lo được cho nhau,có chăng chỉ "lực bất tòng tâm" mà tủi.

Mình cố gắng tự lo cho mình cũng chính là giảm gánh nặng lên vai người thân.
Thế thì còn gì bằng. Gớm cụ nói đỡ gánh nặng cho người thân cứ như là thằng nghẹo trong cả gia đình danh gia vọng tộc ý

Thời nào cũng tùy vào mỗi gia đình thôi,ít nhất kt cũng khá giả mới lo được,suốt ngày phải nghĩ đến c.a.g.t thì sao lo được cho nhau,có chăng chỉ "lực bất tòng tâm" mà tủi.
Cái lực bất tòng tâm lại khác cụ ạ. Kg có thì có tấm lòng chia sẻ, có lời nói động viên chứ Cụ

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ em thì em chỉ thấy khen và cảm phục mấy Bác. Lo cho các em từng tí một. Từ công ăn việc làm đến xây dựng nhà cửa thậm trí cả xây dựng gia đình cho các Em.
Biết đâu bà vợ đứng sau đang hậm hực. Lo cho em nhiều quá, rút tài sản riêng của 2 vợ chồng để lo cho em hết lần này lần khác thì sẽ ảnh hưởng đến tình cảm vợ chồng, vợ nó ghen và hậm hực sao lại mang nguồn lực gia đình đi lo cho em nhiều thế, còn tích lũy con cái sau này, còn hưởng thụ vợ chồng, vân vân,...

Cái gì cũng có giá của nó. Cần biết mức độ thế nào là hợp lý mà hành xử.

zonda82

Xe container
Hại não em hóng thôi.

Getzcoi

Xe tăng
Em chẳng biết giả với kiến thế nào, em chỉ biết là, nhà em có 4 anh chị em. Ai ăn cơm nhà đấy, ai ở nhà đấy. Khi có việc lớn gì, ví dụ mua nhà, mua xe, con cái học hành...thì cả hội xúm xít vào, gánh đỡ nhau một tý, có nhiều giúp nhiều, ít giúp ít, vay thì ko tính lãi, bao giờ có thì trả. Con cái giờ thì có ít, nên các cháu cũng coi như con. Lo được gì thì lo. Nhà đất của bố mẹ thì ông bà cho ai thì cho, chẳng ai càm ràm, vui vẻ hết.

Thi thoảng nghĩ ngợi, em thấy cũng may, :D

kid_qx2

Xe điện
Website
bossdoor.tk
May mắn quá Cụ nhỉ. Nhà cụ nằm trong số ít đó rồi
Tương lai thì ko ai biết trc điều gì, chứ còn bây giờ e rất thích về quê cũng vì sự đoàn kết và đùm bọc nhau của Đại gia đình nhà e.
//mâu thuẫn nhỏ hay bất đồng quan điểm là ko thể ko có vì mỗi người 1 tính, nhưng xong lại thôi chứ ko nặng nề lâu dài

VCHDHN

Xe container
Biết đâu bà vợ đứng sau đang hậm hực. Lo cho em nhiều quá, rút tài sản riêng của 2 vợ chồng để lo cho em hết lần này lần khác thì sẽ ảnh hưởng đến tình cảm vợ chồng, vợ nó ghen và hậm hực sao lại mang nguồn lực gia đình đi lo cho em nhiều thế, còn tích lũy con cái sau này, còn hưởng thụ vợ chồng, vân vân,...

Cái gì cũng có giá của nó. Cần biết mức độ thế nào là hợp lý mà hành xử.
Khi còn bé anh em thương yêu lo lắng cho nhau là lẽ thường. Còn khi đã trưởng thành, có gia đình riêng thì thân ai người ấy lo, đó là í nghĩa của câu: " anh em kiến giả nhất phận ". Thực tế thì nếu mình đã ổn định, có đk thì ae nếu còn khó khăn mình có thể giúp ổn định.....và nhất thiết phải đc sự ok của vợ.

motthoidongbim

Xe điện
Nhà em bố em con cả, 1 tay lo hết cả 6 em cho đến khi lập gia đình đây.
Bố nhà em, giống bố cụ này. Ông nội em mất sớm khí bố em mới được 13t, cô út mới sinh. Bố em lo cho các cô chú nhiều làm anh em em cũng bị thiệt thòi. Đến khi bọn em cần cô chú giúp thì dek thấy đâu vì cô chú còn lo cho gia đình cô chú. Đến sau này thì mấy đứa con cô chú cũng mặc nhiên là anh em nhà em cũng phải lo lắng cho bọn nó. Quên cmn khẩn đi các em. Bố tao đã lo rồi, giờ tao không ngu nữa đâu.
Nhưng vs anh em ruột thì em nghĩ và cũng thực hiện. Chưa có gia đình thì nên dành cho nhau nhiều hơn nhưng khi có gia đình riêng rồi thì nên kiến giả nhất phận. Anh cả em ốm, kể cả đổi tính mạng em cho anh ý em cũng đồng ý vì tình ae và anh có gia đình, em thì chưa. Em tâm niệm bao giờ anh mất em mới lập gia đình vì có vợ con rồi thì mình phải lo lắng cho vợ con là điều trước tiên. Khi anh mất được 6 tháng thì em lập gia đình.