[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

V Dzung

Xe máy
Em nghĩ Việt Nam làm gì có khái niệm giá thị trường đâu ạ, tỷ dụ như Nhà nước cứ nói giá thịt lợn giảm, nhưng ra chợ đố ông mua được giá như vậy, nên cái thiết bị y tế mà nó đặc thù chuyên ngành hơn nữa tại thời điểm bệnh dịch thì không thể định giá theo giá thị trường được, chẳng qua do đấu đá nội bộ nên mới bị như vậy thôi ạ. em không bênh CDC nhé.

iSurvive

Xe buýt
Dựa vào chuẩn nào mà bảo CDC Hanoi mua giá CAO? Tăng so với trước dịch ư? Nếu vậy e rằng cả nước ta sẽ chết vì dịch bênh, không mua nồi dù là cái khẩu trang chứ đừng nói máy móc với cả vật tư các hóa chất để làm kit test không những Tăng giá mà còn phải tranh nhau mua, không mua là không còn mà mua kìa. Em thấy có mùi bàn tay lông lá chém mấy cụ nhập hàng ngoại nhập rồi đấy. Hàng nội thì lần đầu tiên sản xuất, chất lượng tự duyệt với nhau, giá thì chả có chuẩn nào để so, tâng gấp trăm lần cũng được. Sợ là sợ cái chất lượng thôi cụ.
Vấn đề là sau khi Hà Nội bắt mấy ông thì máy thở bán chobQuảng Ninh và một số tỉnh khác đã giảm xuống còn hơn 5 tỷ cụ ạ.
Nếu minh bạch thì sao phải giảm ngay như thế.

STElectrics

Xe lăn
Các cụ cẩn thận chửi hố. Nhớ hồi cam kết khẩu trang bán đúng giá đầu dịch. Các cụ đã chứng kiến cảnh là khẩu trang đúng giá rao trên shopee, trang mạng điện tử có đấy nhưng đặt thì toàn hết hàng hoặc hủy đơn chưa ạ?
Em thấy bảo cái máy này lúc chưa có dịch thì giá cũng đã vô chừng phụ thuộc vào model, cụ không thể search 1 cái link trên mạng rồi bảo là cái VN mua khi CÓ DỊCH là đắt.
Mỹ nó còn cạnh tranh đấu giá ở các nước khác tới mức các bang than phiền là đấu giá toàn bị thua liên bang vì liên bang bỏ giá CAO QUÁ.
Cái giá mà Hanoi đang áp ra so để bảo là CDC HN mua cao 2-3 lần là dựa trên tiêu chuẩn nào ạ?
Cẩn thận không là dính vào bẫy các ông ấy đấu đá nhau.
Em thật chứ mua tăng giá 2-3 lần là quá bình thường trong mùa dịch nhưng lại có vẻ hơi bất thường với các vụ ăn chặn tiền đã lộ ra (tăng là ng ta tăng vài trăm thậm chí cả ngàn lần cơ ạ).
Dù gì cũng là mua hàng nước ngoài, chất lượng đảm bảo, giá rổ thì cũng sẽ minh bạch hơn là đồ nội.
Em đọc 1 số còm quy kết là cố tình mua nước ngoài để có tiền mà ngạc nhiên quá. Nếu nói cố tình kiếm tiền thì phải là ngược lại ạ: Nhập đồ nội dán nhãn không ai biết quy chuẩn chất lượng thế nào, không có chuẩn giá tha hồ tăng giá.
Vậy nên em ủng hộ việc mua vật tư máy móc công nghệ cao nhập khẩu ạ.
Việc có nhiều tỉnh thành cùng mua giá cao như HN lại càng chỉ ra là có khả năng mức giá Cao đó là mức giá Phải trả để có thể cạnh tranh mua vật tư trong mùa dịch.
Giờ cứ bắt người vì mua vật tư y tế chống dịch giá cao thế này trong mùa dịch là tiền lệ rất xấu. Ví dụ nhỏ thôi, kể cả bây giờ khi khẩu trang đã hạ nhiệt, các cụ có mua được khẩu trang y tế giá 50k/hộp không ạ? Em thấy người ta vẫn rao giá 150k 1 hộp đấy!
Cẩn thận lại dính phải bẫy chả ai dám nhập đồ ngoại nữa, thế là ... vật tư mua của... anh hàng xóm với cả mấy công ty... chưa từng làm đồ y tế đi sản xuất trang thiết bị y tế với mức giá chả ai có thể so đắt hay rẻ so với chất lượng.
Cái máy trong link của em cũng chỉ để tham khảo thôi, chắc gì máy CDC các tỉnh mua đã giống vậy. Có thể xịn gấp nhiều lần hoặc cũng có thể không bằng. Nhưng khi cơ quan chức năng họ tóm chắc hẳn có bằng chứng đầy đủ rồi. Giá ông thương mại nhập về là bao nhiêu chắc Hải Quan, Ngân Hàng còn hết ạ.

Noname_2015

Xe tăng
Bảo sao mà bọn chó cứ lồng lên như phải bả nhỉ?
Mấy nghìn con máy free kia dù có bóp bóng nhưng vào tay chúng nó thì quy ra Lexus cũng khối đấy.
Mà em đồ là bộ ê tí cũng chả muốn nhận quà ấy đâu, tự mua vẫn sướng hơn 😎

Dịp này bên tặng public luôn giá sản xuất, giá cho tặng máy, Hại quá :D

• Vodka
Reactions: LWH

Emesco

Xe điện
Bên điều tra họ đủ bằng chứng mới bắt
Ngày nào nhận tiền back ở đâu
Trao đổi gửi gắm nâng giá thế nào
Vào khám 2 ngày khai tuốt ruột cả
Chứ còn ngồi đó mà cãi lý

Noname_2015

Xe tăng
Dựa vào chuẩn nào mà bảo CDC Hanoi mua giá CAO? Tăng so với trước dịch ư? Nếu vậy e rằng cả nước ta sẽ chết vì dịch bênh, không mua nồi dù là cái khẩu trang chứ đừng nói máy móc với cả vật tư các hóa chất để làm kit test không những Tăng giá mà còn phải tranh nhau mua, không mua là không còn mà mua kìa. Em thấy có mùi bàn tay lông lá chém mấy cụ nhập hàng ngoại nhập rồi đấy. Hàng nội thì lần đầu tiên sản xuất, chất lượng tự duyệt với nhau, giá thì chả có chuẩn nào để so, tâng gấp trăm lần cũng được. Sợ là sợ cái chất lượng thôi cụ.

Hệ thống máy xét nghiệm Realtime PCR khi nhập khẩu về Việt Nam có giá 2,3 tỉ đồng, nhưng Trung tâm kiểm soát bệnh tật (CDC) Hà Nội mua vào với giá trên... 7 tỉ đồng, chênh gấp 3 lần.

Rong Ruổi

Xe container
Hải Phòng anh hùng mua máy với giá gần 10 tỷ cơ, máy xịn hơn à?
Đang gỡ tội thanh minh là chưa chốt giá đâu cụ. Đợt này mà tóm thì tương đối nhiều tỉnh thành đấy

Fantomu82

Xe buýt
Em mua máy đo thân nhiệt cho gia đình dùng tiền vợ, mua thời điểm dịch vào sóng 2, giá 2,2 trđ, Vợ em tra mạng chỉ thanh toán cho em giá hãng niêm yết là 720k, em móm nặng.
Thời công nghệ 4.0. ko đùa đc với các chị em đâu cụ. :D

techallinone

Xe buýt
Các cụ làm e nhớ vụ mua đống sắt vụn Ụ nổi vinashin:))

Fantomu82

Xe buýt
Chính xác, nhập qua hải quan 2.3 tỷ toàn bộ mà mang từ cổng hải quan về bệnh viện lấy công 4.7 tỷ thì ....công hơi cao.
Tại ông Lâm Đồng báo có 950 củ thôi nên các anh ở tỉnh khác mới bị phốt.

Fantomu82

Xe buýt
giờ khó xử nhẩy! ông Hà Nội mua 7 tỏi bị còng số 8, mấy ông Quảng Ninh Quảng Nam mua đắt hơn hẳn 200 tr mà không có còng e các bác ganh nhau! :D

Bộ môn thiết bị y tế thường do 1 nhóm công ty còn nhiều tỉnh dính nữa
Phải có sự bắt tay về giá để thống nhất với các tỉnh. Chứ thằng HN ko ngu khi một mình chơi một giá đâu.

hhnd

Tháo bánh
nói chung là họ ăn không từ cái gì vì đã đầu tư nhiều tiền vào cái ghế đó

scorp8x

Xe container
Em làm công ty đa quốc gia, HQ hôm qua chính thức thông báo áp dụng toàn cầu, 2 ngày nghỉ ko lương/tháng tương đương giảm 10%, áp dụng trong 6 tháng. Chế độ tăng lương & thưởng ko có đến hết 2021. CEO bên Úc tự nguyện giảm 35% lương hết năm sau. Công ty các cụ thi sao ? :) Em thì ko thấy lạ, đã đoán trước khủng hoảng KT do Covid tác động ít cũng 1 - 2 năm rồi nên phải cười duyên dáng, gật đầu với Country Manager khi sếp trao đổi riêng.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Mong muốn của bất cứ lãnh đạo là quân cán dưới phải lương cao, lương cao mới quý lãnh đạo. Nhưng một khi đã phải giảm lương, thì đó là điều gần như bất khả kháng. Kể cả việc sa thải nhân viên cũng thế.
Một thời kỳ đau buồn đang hiện hữu trước mắt :((

motthoidongbim

Xe điện
Vâng ạ. E chỉ là thằng làm thuê thôi ạ. E đâu dám mơ mộng gì cao sang :D
E cũng giải thích qua với cụ về xdcb. Giá E bán cho công trình xd là giá thực tế theo thị trường ( Làm thương mại cạnh tranh tý 1. ). Khi họ mua vào cũng đẩy giá đầu vào theo giá dự toán. Còn giá của họ cũng chả được hơn gấp 2,3 đâu ạ. Vì nó bị áp theo giá dự toán được lấy theo thông báo giá của liên bộ tài chính nơi xd.
E chỉ nói sơ sơ vậy thôi. Hiểu biết của cụ còn non lắm. E ko muốn nói chi tiết hơn và cũng chả có nhu cầu phải nói
Đồng ý là giá theo giá dự toán nhưng khi giao hàng và đưa hàng vào công trình thì đưa không đúng chủng loại theo hợp đồng. Nhìn tít dưới cụ kd vkxd thép thì phải, trước em bóc phốt công trình ở công ty là bọn qlda công trình em nhập thép bẩn- thép bị gỉ sét bề mặt, chất lượng bên trong em không biết vì ông nào cũng có kiểm định chất lượng -> 1 là cty chịu thêm chi phí abc cho nghiệm thu 2 là thêm chi phí nhân công đánh gỉ. Nói chung là không nâng được giá bị áp dự toán thì nó lại bày trò khác.
Quay lại vụ máy xét nghiệm. Đề nghị c.a làm rõ các hoạt động mua bán, nâng giá để đưa ra xét xử. Còn máy 800 hay 2,3 tỷ không nói lên điều gì, quan trọng là chất lượng ntn.

Loitran

Xe tăng
miễn dịch cộng đồng hay chưa thì không biết chứ chết nhiều quá thấy khiếp. Mạng người bên đó cứ như cỏ rác
Cái này là sự chủ quan của lãnh đạo Phương tây về dịch bệnh chứ không phải như cụ nói
Và đây là lúc dịch bệnh chứ không phải ngày thường, Nếu ngày thường mà họ bỏ mặc bệnh nhân, người có bệnh mà họ không chăm sóc chữa bệnh thì cụ hẵng so sánh,
Về y tế thì học sinh Phương tây không phải cứ học giỏi điểm cao thì tự nhiên nếu muốn là được vào học nghành y của họ, điều đó không đảm bào là mọi học sinh cứ điểm cao và được vào học nghành y, Nếu như học sinh đó không có điểm đạo đức đủ tốt thì xin lỗi giỏi cũng đi học môn khác y tế họ không nhận.
Cho nên về bác sĩ y tá Phương tây họ luôn có chất lương y đức tốt hơn vì vậy họ chả có lý gì để bệnh nhân chết như có rác như ý cụ nói đâu
đơn giản là dịch bệnh bất khả kháng thôi.cụ không nên nghĩ lệc lạc như vậy vì nó không đúng

minhhai985

Xe lăn
Bên e sx hàng đang đầy kho, chắc 2 tháng nữa thì hết chỗ chứa, khó thật.

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
Việt có làm chặt hơn Đức cũng là bình thường thôi, số giường ICU, số bác sỹ có bằng người ta không mà đòi đi theo cách của người ta? Nghèo thì phải chống dịch kiểu nghèo, chứ nghèo tốp cuối thế giới mà đòi làm giống như bạn trong tốp 5 nước giàu, hiện đại của thế giới thì ăn đủ.
Đó là chưa kể đến vị trí địa lý, ý thức dân chúng, điều kiện khí hậu, trăm thứ khác biệt mà cứ kêu gào sao không làm giống nước abc thì em cũng chịu.
Và một cái nữa là thế giới có ai như Việt, lúc nào cũng có thằng mặt lợn và tay sai thủ sẵn dao phục bên cạnh chờ chúng ta sơ sẩy là đâm chém?
Các bác đòi hỏi chính phủ làm này làm kia, thử tưởng tượng cảnh dịch bệnh lan tràn, bệnh viện quá tải, dân đổ bệnh chết vài trăm ngàn, xã hội tê liệt, quân đội mất sức chiến đấu do mắc bệnh trong khi ngoài biển giặc quấy phá, lãnh đạo phải tung dự trữ đi giành giật khẩu trang và máy thở, ngoại bang viện trợ kèm theo điều kiện chèn ép... thì vận nước sẽ ra sao?
Nhưng thực tế, tại thời điểm này kinh tế ta có tổn hại nhưng nguồn lực chính vẫn bảo toàn, tình hình xã hội chính trị ổn định, doanh nghiệp sản xuất vẫn hoạt động, lãnh đạo vẫn có thể ủ mưu để vừa tăng vị thế đất nước, vừa tìm nguồn xuất khẩu kiếm ít tiền, tích trữ nguồn lực để bảo vệ biển đảo... Đối với em như vậy là đủ đẹp.
Việt Nam đang ơi trong nguy cơ trùng trùng, đi sai một bước trong hoàn cảnh này là vạn kiếp bất phục. Ai cũng có thể toang, nhưng Việt thì phải tránh bằng mọi giá. Nên em tuyệt đối ủng hộ chính phủ làm chặt, làm mạnh trong phòng dịch, mong lãnh đạo luôn sáng suốt, đánh cờ tính 4-5 nước để đưa đất nước vượt qua giai đoạn khó khăn này :x
E thấy chính phủ đợt vừa rồi làm không thể tốt hơn, quá là nỗ lực và đạt kết quả không thể tin được. Phải nói là tuyệt vời.
Thế mà vẫn có thằng lèm bèm được. Mời nó sang Thụy Điển ngay.