[Funland] Ảnh Tư Liệu - Trao trả tù binh 1973

duong.nx

Xe tải
Cụ nói cứ như kiểu trẻ con không được ăn thịt ch.ó ấy, chả thuyết phục gì.
Em chỉ đọc lướt vụ kiện xuyên thế kỷ này cách đây lâu rồi nên không nhớ rõ. Nhưng chốt lại mấy vấn đề với cụ:
- Tòa tư bản trọng chứng hơn cung, ông nói gì cũng đếch bằng các tài liệu khoa học chứng minh sự độc hại của chất dioxin, các công ty hóa chất Mỹ đã nói dối và giấu diếm khách hàng và công luận về tác hại tới con người và môi trường của chất độc có trong chất diệt cỏ, chất diệt cỏ có nhiều loại, nhưng phổ biến trong war VN là chất có màu da cam. Sau này công luận lấy tên "chất độc da cam" để chỉ chung chất diệt cỏ có chứa Dioxin. Quân đội Mỹ cũng chỉ là 1 khách hàng, kiện nó thảm sát Mỹ Lai còn được chứ kiện nó vụ này hơi khoai.
Đúng, tòa trọng chứng hơn trọng cung nhưng Luật sư mà chứng minh được nhân chứng sai (gian dối) thì nhân chứng bị loại, thậm chí phản tác dụng cho bên mời nhân chứng.

Và cái đo đỏ cụ sai: em đọc trên Tony buổi sáng (giờ tìm lại ko thấy) thì cái Orange (màu cam) đấy là xếp hạng chất độc chứ ko phải nó màu da cam - nó màu trắng sữa.

Các thông tin về thua kiện chất độc da cam em chưa tìm thấy, lý do thì chịu. Nhưng thông tin sơ bộ đọc trên Tony buổi sáng thế này (em nhớ sao viết vậy có thể ko chính xác hoàn toàn): Phía nguyên đơn (VN) mời ra 3 nhân chứng và cả 3 đều bị bác bỏ - sơ bộ như sau:

Nhân chứng 1 được hỏi về màu sắc của Chất độc và trả lời Chất độc màu da cam. Phía bị đơn trình ra hình ảnh chụp Agent Orange chứng minh nó là màu trắng, ko phải màu cam => nhân chứng bị loại.
Nhân chứng 2 được hỏi sinh sống ở đâu (giai đoạn sử dụng chất độc) và trả lời ở tỉnh xxx nào đó (em quên rồi). Phía bị đơn trình ra bản đồ nơi quân đội Mỹ sử dụng Agent Orange và không có địa bàn nơi nhân chứng sinh sống => nhân chứng bị loại.
Nhân chứng thứ 3 là 1 quân nhân (bộ đội miền Bắc). Luật sư hỏi nhân chứng nghề nghiệp lúc bị phơi nhiễm, trong giai đoạn nào, địa bàn nào... Trả lời là bộ đội, phơi nhiễm thời gian abc, địa bàn tỉnh xyz... Tư cách nhân chứng của đồng chí này bị loại vì theo hiệp ước 2 bên (VNCH và VNDCCH) không được xâm phạm lẫn nhau. Anh bộ đội vượt biên (giới tuyến) vào miền nam là phạm pháp, có thể coi là khủng bố => nhân chứng bị loại.

Các cụ quan tâm có thể tham khảo thêm ở nguồn này:
https://www.facebook.com/ngan.an.756/posts/405765806244130

Thêm 1 bài nữa về "sự cẩu thả của những người có trách nhiệm"
http://nhipcauthegioi.hu/goc-nhin/NGHI-VE-VU-KIEN-CHAT-DOC-DA-CAM-4697.html

Chỉnh sửa cuối:

chitom

Xe tăng
Ko lạ gì về cái gọi là "trách nhiệm" cụ ở trên ạ. Việt nam mình còn thua nhiều vụ nữa, nếu em nhớ ko nhầm một vụ mà Delay Airline thua ở Ý-Đại-Lợi, hay vụ bọn VFF thua anh HLV Pháp nhợn. Tuy nhiên, em phải nói một cách chính xác hơn nữa rằng : VN mình chưa có kinh nghiệm đối phó với những vụ kiện Quốc tế, điển hình là các vụ bán chống phá giá, hầu hết Việt nam mình toàn nằm kèo dưới X_X

Quay lại vụ Da Cam, xét về phương diện kinh tế, mấy thằng Cty Hóa Chất ko đời nào để thua được, nếu nó thua Việt nam, hậu quả về kinh tế sẽ vô cùng lớn, sẽ gây ra hiệu ứng Domino. Ngay cả binh lính Mẽo và Đồng Minh cũng ko ít người bị dính đâu. Tuy nhiên em vẫn chưa tìm ra vụ nào bọn lính của Mỹ hay Đồng Minh đòi bồi thường vụ này cả.
Việt Nam mình sau này còn theo đuổi, thắng hay thua thì ko ai biết trước (cửa thua sẽ nhiều hơn). Có một điều em tin là mình kiện ko chỉ để đòi bồi thường ko đâu, chắc chắn còn có cả lý do về chính trị, cái này mấy anh đầu têu kiện chắc chắn là cũng hiểu vị thế của Việt nam trong sự vụ này.

DODuySon

Xe tăng
Em đánh dấu hôm nào xem lại

nguyenduchoang7

Xe tải
Cũng lạ....vì muốn ở lại, ko muốn đc trả về thì xin chiêu hồi ở lại luôn chứ làm sao phải đợi ra đây mới đòi ở lại hở cụ?
em dự là không giữ được khí tiết nên khai ra điều gì đó, về sợ bị xử

Civic to Merc.

Xe container
Ko lạ gì về cái gọi là "trách nhiệm" cụ ở trên ạ. Việt nam mình còn thua nhiều vụ nữa, nếu em nhớ ko nhầm một vụ mà Delay Airline thua ở Ý-Đại-Lợi, hay vụ bọn VFF thua anh HLV Pháp nhợn. Tuy nhiên, em phải nói một cách chính xác hơn nữa rằng : VN mình chưa có kinh nghiệm đối phó với những vụ kiện Quốc tế, điển hình là các vụ bán chống phá giá, hầu hết Việt nam mình toàn nằm kèo dưới X_X

Quay lại vụ Da Cam, xét về phương diện kinh tế, mấy thằng Cty Hóa Chất ko đời nào để thua được, nếu nó thua Việt nam, hậu quả về kinh tế sẽ vô cùng lớn, sẽ gây ra hiệu ứng Domino. Ngay cả binh lính Mẽo và Đồng Minh cũng ko ít người bị dính đâu. Tuy nhiên em vẫn chưa tìm ra vụ nào bọn lính của Mỹ hay Đồng Minh đòi bồi thường vụ này cả.
Việt Nam mình sau này còn theo đuổi, thắng hay thua thì ko ai biết trước (cửa thua sẽ nhiều hơn). Có một điều em tin là mình kiện ko chỉ để đòi bồi thường ko đâu, chắc chắn còn có cả lý do về chính trị, cái này mấy anh đầu têu kiện chắc chắn là cũng hiểu vị thế của Việt nam trong sự vụ này.
Vụ kiện này lợi bất cập hại lắm. Được chưa thấy đâu, chính nghĩa hay sự ủng hộ quốc tế ko phải cái ta cấp thiết cần lúc này, nó khác hồi còn chiến tranh khi đó. Mất thì thấy rõ, vì vn là nước xk nhiều sản phẩm nông nghiệp nhất là các sản phẩm thủy sản như tôm cá. Nếu ta cố chứng minh trên đất ta chất khai quang đó còn tồn dư và gây hại thì đồng nghĩa các sản phẩm xk của ta cho ăn u kia có thể bị nhiễm. Vậy thì ai dám mua nữa?

Tuy nhiên các tập đoàn sx hóa chất kia cũng cung cấp rất nhiều các sản phẩm cả về hóa chất cả về giống nông nghiệp và tiềm năng kd của họ ở TT VN là có...ta có thể gây sức ép mức độ vừa phải và đi đến thỏa thuận đàm phán để họ thấy có trách nhiệm chung tay giảm bớt hậu quả liên quan đến số hóa chất đã sx và sd tại vn của họ có lẽ lợi hơn. Mặt khác về phía CP Mỹ họ cũng đã có những chương trình tẩy độc tức họ cũng phần nào thừa nhận trách nhiệm và đang có hành động khác phục hậu quả. Túm lại thẳng căng quá có khi ko đc j mà khéo léo có lẽ lợi hơn. Bản thân phía chính quyền Mỹ trong rất nhiều trường hợp cho các cty lựa chọn nôp phạt một số tiền nào đó (thậm chí là rất lớn) hoặc phải đối mặt với hành động pháp lý là điều tra và đưa ra tòa nếu có tội. Đó là cách làm linh động và hay ko dựa trên sự đúng sai trắng đen rõ ràng mà dựa trên sự toan tính lợi ích của các bên.

nga3doanhung

Đi bộ
Hình ảnh đẹp của lính bộ đội cụ hồ nay còn đâu

vudinhtaybannha

Xe container
Em tưởng đẹp nhất trong ban là Em Thu 2+1 chứ nhỉ
Em đang so sánh cô Linh Hương giống cái cô du kích trong ảnh chứ không bẩu là đẹp nhất .Cô LH này trước cùng sinh hoạt Cung thiếu nhi với f út nhà em .

cán bộ quèn

Xe buýt
Cá nhân em thấy bên Thắng Cuộc đối xử với Quân-Dân_cán Chính bên Thua Cuộc như thế là khá công bằng và nhân đạo rồi. Ở Indo chính quyền còn giết hại hơn 3 triệu người theo CS thì biết kêu ai, cũng chả được ai nói tới. Chả có nhẽ theo CS thì không được đối xử bình đẳng nhân quyền à.
Tác giả bức hình nổi tiếng thế giới ghi lại khoảng khắc em bé sắp chết đói ruồi bâu, sau lưng là con kền kền ăn thịt, sau khi đoạt giải bị dư luận trách móc không giúp đỡ em bé, áp lực quá nên tử tự lăn ra chết tốt. Chứng tỏ mồm thiên hạ thối và độc hơn mắm đầu lâu con Cám.
Ông tác giả bức ảnh anh Bảy Lốp cũng rứa, sau này hội ngộ bên Mỹ, làm bạn với nhau. Anh này cũng tỏ ra ăn năn vì đã hủy hoại sự nghiệp(thực ra là hình ảnh chứ còn đếch sự nghiệp gì) của tướng Loan. Thấy ổng cuối đời xây bệnh viện cho người nghèo mà rơi lệ vì cảm động, đúng là sến sẩm kiểu Mỹ.
Tướng Loan ngoài đời khi còn trẻ có tính ngang tàng quân tử tàu(nên thân với Nguyễn Cao Kỳ) trong ứng xử với thuộc cấp luôn sòng phẳng hào phóng đàn anh. Không xu nịch cầu cạnh thượng cấp, mẫn cán trong công việc, dám đương đầu với mọi nguy hiểm. Nhưng các tính cách đó đóe thể bào chữa gì cho hành động gí súng vào đầu bắn tù binh bị trói tay trước mặt rất nhiều nhà báo. Lính biệt kích có thể mổ bụng tù binh chỉ để thọc tay vào cho ấm nhưng chúng nó còn biết giấu hành động thú tính đó trong rừng sâu núi thẳm, nhưng làm tướng lĩnh, đứng đầu LL CS đô thành, biểu tượng của thế giới tự do văn minh đương thời mà hành xử như phường thảo khấu man di thế thì bào chữa kiểu gì?
Trước khi chết, tướng Loan nhắn lại hậu thế khá nhiều điều trăn trở về đất nước, câu cuối cùng là ổng rất hối hận về hành động của mình.
Người bị bắn Nguyễn Văn Lém(Bảy Lốp có lẽ chỉ là bí danh khi lâm trận) có vợ tên là Nguyễn Thị Lốp, con gái ông tên là Nguyễn Ngọc Loan(chị này sinh ra trước năm 68). Anh Lém khăng khăng dặn vợ phải đặt tên con gái là Nguyễn Ngọc Loan. Thật là sự trùng hợp đến lạnh xương sống. Chỉ biết thở dài đổ cho bàn tay số phận thôi
Chắc Cụ cũng từng vào sinh ra tử và nghiên cứu cũng nhiều. Cháu thật sự nể, nhưng mà vẫn băn khoăn là chưa tìm ra được Cụ Bảy, vẫn đang chỉ là lá bài! Sao biết được Vợ và Con rõ thế. Nếu tìm ra được nhân thân chắc giờ này Cụ ấy được tạc tượng rồi chứ? Cháu không nêu quan điểm trái chiều, mà chỉ hỏi Cụ thực tâm thôi ạ. Kính Cụ!

vudinhtaybannha

Xe container
Chắc Cụ cũng từng vào sinh ra tử và nghiên cứu cũng nhiều. Cháu thật sự nể, nhưng mà vẫn băn khoăn là chưa tìm ra được Cụ Bảy, vẫn đang chỉ là lá bài! Sao biết được Vợ và Con rõ thế. Nếu tìm ra được nhân thân chắc giờ này Cụ ấy được tạc tượng rồi chứ? Cháu không nêu quan điểm trái chiều, mà chỉ hỏi Cụ thực tâm thôi ạ. Kính Cụ!
Cán bộ thức khuya gớm .Thấy bẩu có đến 3 bà nhận là vợ cụ Lém không biết dư nào nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
[F

Các thông tin về thua kiện chất độc da cam em chưa tìm thấy, lý do thì chịu. Nhưng thông tin sơ bộ đọc trên Tony buổi sáng thế này (em nhớ sao viết vậy có t.......
Nhân chứng 2 được hỏi sinh sống ở đâu (giai đoạn sử dụng chất độc) và trả lời ở tỉnh xxx nào đó (em quên rồi). Phía bị đơn trình ra bản đồ nơi quân đội Mỹ sử dụng Agent Orange và không có địa bàn nơi nhân chứng sinh sống => nhân chứng bị loại.
Nhân chứng thứ 3 là 1 quân nhân (bộ đội miền Bắc). Luật sư hỏi nhân chứng nghề nghiệp lúc bị phơi nhiễm, trong giai đoạn nào, địa bàn nào... Trả lời là bộ đội, phơi nhiễm thời gian abc, địa bàn tỉnh xyz... Tư cách nhân chứng của đồng chí này bị loại vì theo hiệp ước 2 bên (VNCH và VNDCCH) không được xâm phạm lẫn nhau. Anh bộ đội vượt biên (giới tuyến) vào miền nam là phạm pháp, có thể coi là khủng bố => nhân chứng bị loại.[/COLOR][/FONT]

Các cụ quan tâm có thể tham khảo thêm ở nguồn này:
https://www.facebook.com/ngan.an.756/posts/405765806244130

Thêm 1 bài nữa về "sự cẩu thả của những người có trách nhiệm"
http://nhipcauthegioi.hu/goc-nhin/NGHI-VE-VU-KIEN-CHAT-DOC-DA-CAM-4697.html
Đệ nhất VNCH họ xé cmn cái hiệp định Genever của cụ vứt vào sọt rác từ năm 56 rồi nhá còn đâu mà vi với phạm.

vudinhtaybannha

Xe container
Bọn lính Park Chung Hy chết đói hồi ấy có quyết tâm rằng thà chết ở VN còn hơn chết đói tại quê nhà.
Mõii thằng lính Nam Hàn chết tại VN thì gia đình nó được bồi thường môht con bò
Bọn nó sang đây lấy được vợ Việt mang về là một sự hãnh diện lớn với gia đình ,bạn bè ,quê hương ,Đất nước .Khi về mua được cái tivi ,tủ lạnh đóng thùng mang về cũng là dạng giầu có so với dân bản quốc .Thế mà mới có từng ấy năm từ ngày các đỉnh cao tiếp quản ,gái Việt cởi ra cho chúng chọn .Một nỗi buồn ,nhục ....