[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

cokimi

Xe điện
Hí hí... hôm nào em có dịp qua Hải Dương em ghé qua xin bác cái đùi gà Mạnh Hoạch và chục bánh gai được không ạ :">. Hai năm trước em đi công tác ở HD được đối tác mời ăn gà tươi Mạnh Hoạch, ngon lắm ạ 🤤.
Gà Mạnh Hoạch mềm, ngọt, cũng hợp với răng lủng củng như em :D. Còn bánh gai, có lần ông chú em về nhà bạn dưới đấy được cho bánh mang về. Em chưa bao giờ thấy bánh nào ngon như thế, vỏ bánh mềm mỏng, nhân đỗ, dừa nạo, bí, mứt sen, mỡ, ... vừa quyện, chắc hàng thửa :D

.Xukthal

Xe container
9630 ăn thịt gà thì giắt trộm mang về đc nhìu lém ;))

Xolabaque

Xe tăng
Cụ nói thế cc có ng yêu là hdv lại tâm tư ;))
Khuất mắt trông coi thì cứ coi là không biết, không có chuyện gì, chứ trưởng đoàn và hdv ăn cùng mâm, ở cùng phòng, ngủ cùng giường thì khó mà không có chuyện gì lắm...con người chứ có phải là thánh thần đâu.

chim-ưng

Xe tăng
Đã lâu em không quay lại ăn ở quán này (vì tiếp giáp với Đình/Chùa nên k0 được thoải mái lắm...). Món hấp bỗng rượu ở đây khá ngon (gần bằng quán đầu Đa Hội). ;;)
Địa chỉ của quán em chẳng nhớ ...nhưng nhờ Google tìm thì có lẽ là quán này : 61 Hàng Lược
cảm ơn cụ .

Ksxdcd

Xe điện

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]

Ksxdcd

Xe điện
Thực ra cũng gần bốn chục năm rồi nên em không nhớ ông già là người Việt gốc hay gốc hoa nữa...

Nhưng đúng là em đi bắc nam, đông tây chưa thấy người gốc hoa nào làm thịt chó cũng như bán thịt chó....

Theo em biết dân gốc hoa thờ Quan công nên rất kiêng thịt chó .... Chắc do tích Quan công bị Lã Mông chém đầu rơi xuống đất rồi có 1 con chó chạy đến quắp cái đầu đi mất nên Quan công chết chôn thây không có đầu...
Trong miền Nam nhà ai thờ Quan công (hầu như tất cả dân gốc hoa cả một ít dân Việt....) cũng đều kiêng thịt chó...

Nhưng ông già quán thịt chó chợ Châu long có món dồi chó đúng là danh bất hư truyền... Sau này đi khắp nơi cũng không có quán làm làm dồi chó ngon như ông già đó...

Năm ấy em nhớ là năm 1986!

Chủ quán hình như người gốc Hoa cụ ạ, bọn em ăn thì có ông con zai trung tuổi to béo hay ngồi đó :D

.Xukthal

Xe container

Ksxdcd

Xe điện
Miền tây các quán chó do dân ngoài bắc vào làm cũng ngon và đủ gia vị cả mắm tôm nữa...
Tất nhiên về mức độ nghệ thuật thì vẫn không thể bằng ăn ở chính ngoài bắc....

Ở Cần thơ có quán của 1 chủ dân Vĩnh phúc vào làm - quán cầy quay Vĩnh phúc, đường Trần Hoàng Na - ăn cũng đậm chất chó bắc.... Mỗi lần em đi Cần thơ cũng hay giao lưu với anh em tại quán này...

Thịt chó ở Miền Tây có 2 thừa 1 thiếu nên khó ăn:
- Thừa ngọt, thừa vị béo của cốt dừa
- Thiếu gia vị như ở ngoài Bắc, đặc biệt mắm tôm

Gà Mạnh Hoạch mềm, ngọt, cũng hợp với răng lủng củng như em :D. Còn bánh gai, có lần ông chú em về nhà bạn dưới đấy được cho bánh mang về. Em chưa bao giờ thấy bánh nào ngon như thế, vỏ bánh mềm mỏng, nhân đỗ, dừa nạo, bí, mứt sen, mỡ, ... vừa quyện, chắc hàng thửa :D
Ăn bánh gai ghét nhất là phải bóc vỏ rất lâu
Thế nên anh không thích

Miền tây các quán chó do dân ngoài bắc vào làm cũng ngon và đủ gia vị cả mắm tôm nữa...
Tất nhiên về mức độ nghệ thuật thì vẫn không thể bằng ăn ở chính ngoài bắc....

Ở Cần thơ có quán của 1 chủ dân Vĩnh phúc vào làm - quán cầy quay Vĩnh phúc, đường Trần Hoàng Na - ăn cũng đậm chất chó bắc.... Mỗi lần em đi Cần thơ cũng hay giao lưu với anh em tại quán này...
Chục năm trở lại đây em cũng không đoái hoài gì đến món thịt chó nữa nên không để ý
Mà vào đến miền Tây thì lẩu mắm, lẩu cá kèo, cá linh với bông điên điển, chuột nướng lu, cua Cà Mau và rắn Đồng Tháp chiếm hết tâm trí của em rồi

cokimi

Xe điện
Ăn bánh gai ghét nhất là phải bóc vỏ rất lâu
Thế nên anh không thích
:D em lại thích cái cảm giác xé nhỏ sợi lá để bóc dần dần bánh nếp, bánh gai, bóc khéo bánh ko bị vỡ. Cánh các anh thì đúng là ngại thật :D