[Funland] Áp lực của đàn ông

Laixe80

Xe tăng
Thương mại hoá gì đâu ạ, ở đâu sếp cũng luôn nhìn xem bạn nhân viên nào nổi lên cáng đáng được công việc để bồi dưỡng mà cụ, tại sao sếp chưa nhìn ra mình, mình đã chủ động xin được làm việc gì và làm thật tốt việc đó chưa :)
Vâng cụ nói đúng, nhưng đấy là nói riêng trong cty, cơ quan thôi. Còn em nghĩ ở đây là đang nói người dẫn dắt trong cuộc sống, ví dụ 1 ông anh, ông chú cùng chơi thôi chẳng hạn, ông ấy có thể cho những lời khuyên mang tính định hướng rất tốt cho sự nghiệp, cuộc sống chẳng hạn, mặc dù họ không giúp được gì về vật chất nhưng như thế cũng đã là rất quý rồi.

psy

Xe buýt
Ôi, nhiều cụ than không có người dẫn dắt, định hướng nhể. Nghề của iem là dẫn dắt, định hướng mà đíu đứa nào nghe. Cay mũi...

barca6996

Xe container

Chekmate

Xe điện
Gấu nhà em nó ngáy to quá đâm ra khó ngủ nên em trốn dậy tâm sự cùng cụ vậy :))
Cụ có nhẽ kém em tầm 1 giáp hoặc hơn chút nhưng em thấy cụ có nhiều điểm cũng giống em! Em cũng phải tự lập từ rất nhỏ, 14 tuổi đã đi học 1 buổi còn 1 buổi chui gầm ô tô rồi.. Lớn lên thì từ việc học hành, đi làm..toàn 1 mình em quyết định và tự lo thế nên cũng như cụ, em sai lầm cũng nhiều nhưng gọi là thất bại thì không vì sau mỗi thất bại hay đơn giản là sau mỗi lần thay đổi công việc, em lại tự rút ra đc 1 bài học cho mình để đi tiếp. Với em, thu được bài học cho mình là thành công chứ không phải thất bại. Sợ nhất là sau mỗi lần vấp ngã mình kg tự biết đc vì sao mình ngã để rồi lần sau lại ngã tiếp.
Hoàn cảnh của em trong gia đình cũng na ná như cụ, là út nhưng em phải lo tất, từ bố mẹ già cho đến mấy ông anh chỉ thấy tồn tại trong sổ hộ khẩu, lo từ kinh tế cho đến chăm sóc các cụ, rồi việc nhà... Hồi xưa kinh tế của em cũng đuối lắm nên không chỉ vài đêm mà có khi cả tháng em mất ngủ vì kg biết phải xoay xở thế nào. Giờ cụ tài chính kg đến nỗi khó khăn là hơn em vạn lần ngày đó rồi.. Hồi năm 99 em mới đi làm cho cty nước ngoài, vay mượn mãi mua đc cái laptop Nec hình như 12 triệu vì em hay đi tỉnh. Mua được 2 tháng thì ông già em ốm mà phải mua thuốc tim khá đắt. Vợ em lúc đó mới sinh đứa đầu, tiền kg có, em phải bán cái laptop đó có 8tr để mua thuốc cho ông già nhưng giấu để ông bà kg biết. Sau các cụ hỏi em bảo bị mất trộm, bị nghe chửi 1 trận banh xác vì tội không cẩn thận :)). Cuộc sống gia đình thời gian đó thực sự căng thẳng bởi cái vòng quay kinh tế - trách nhiệm, giống như cụ. Thêm nữa, khi kinh tế khó khăn và áp lực cuộc sống tăng cao thì mâu thuẫn gia đình tất yếu sẽ xảy ra. Em kể câu chuyện đó để muốn nói với cụ rằng: trong cuộc sống có những thứ trách nhiệm mà mình luôn phải sẵn sàng đón nhận và kg có quyền chối bỏ, vì thế hãy cứ chấp nhận nó như 1 việc cụ phải làm, giống như phải ăn phải uống thôi để giảm bớt áp lực cho chính mình đi. Đến giờ các cụ nhà em hơn 90 rồi, đủ thứ phải lo và em vẫn chỉ có 1 mình đây, chưa kể còn lo cho gia đình của ông anh trai nữa.. Cũng may là gấu nhà em sau nhiều sóng gió thì giờ cũng đứng bên cạnh em rồi :).
Về công việc thì em thay đổi cũng nhiều và cũng toàn tự vận động (nói thật là em đã làm ở đủ các thành phần kinh tế rồi, từ nhà nước, liên doanh nước ngoài, 100% nước ngoài, tư nhân VN.. nhưng em chưa từng mất xu nào xin việc, toàn thi tuyển hoặc được mời về làm) nhưng được cái, lần sau tốt hơn lần trước. Như em đã nói ở trên, sau mỗi lần nghỉ việc ở 1 nơi nào đó, việc đầu tiên là em ngồi nhìn lại và rút ra bài học cho mình: em làm được gì và học được gì trong thời gian qua? Thiếu những gì? Cần những gì để hoàn thiện bản thân? Em cũng nhìn ra bạn bè và những người xung quanh, thành công có, thất bại có nhưng kg phải để so bì mà là để rút kinh nghiệm và học từ chính họ cho cuộc sống tiếp theo của mình. Thái độ tiếp cận công việc cũng rất quan trọng, sự cầu thị, cầu tiến, ham học hỏi và nhiệt tình hết mình trong công việc luôn được đánh giá cao và là bàn đạp để mình phát triển. Trong những năm làm quản lý, em đã gặp nhiều đối tượng bố đời, khả năng thì chả đến đâu nhưng luôn tự nghĩ mình là thiên tài hoặc có những người lại luôn tự ti, chui mình vào vỏ bọc an toàn để tồn tại. Sau gần 30 năm đi làm thuê thì đến năm 45 tuổi em mới phất cờ khởi nghĩa, lập công ty làm riêng dù rằng em kg muốn (nếu muốn tách riêng thì em đã làm từ lâu rồi). Khi tách ra rồi mới thấy áp lực là khủng khiếp, nhiều lúc tưởng kg chịu nổi, muốn buông xuôi hết. Thời gian em mất ngủ lúc này còn nhiều hơn nhiều so với thời gian trước trong khi trách nhiệm với gia đình ngày càng tăng lên, đòi hỏi ở em kg chỉ là sức lực, tiền bạc mà cả thời gian nữa! Có 2 tháng mà em sụt 6kg, eo ót lắm :)). Ơn giời, sau vài năm thì công việc cũng ổn dần nhờ em tháo gỡ đc từng nút thắt, nhờ sự trợ giúp của bạn bè đối tác và cũng nhờ cả vận may nữa. Nói chung về cv và kinh tế, giờ em ỔN, ơn Giời :).
Về gia đình riêng, em lại cũng như cụ, đã có những thời điểm tưởng đứt đến nơi rồi (kg chỉ là 1-2 lần) mà chủ yếu là do em thôi! Áp lực cuộc sống quá lớn làm mình hay cáu bẳn, xa rời gia đình, ít có thời gian và tâm trạng quan tâm đến vợ con. Mỗi lần gần đứt, em lại ngồi cafe 1 mình nhiều giờ để suy nghĩ: mình vất vả lăn lộn thế này vì cái gì? Nếu kg có gia đình vợ con thì có cần phải vậy kg? Tại vợ cố tình kg hiểu hay tại kg thể hiểu do mình kg chia sẻ? Thế rồi em lại nhịn, về rủ vợ đi cafe nói chuyện để cô ấy hiểu về cv mình đang làm, áp lực mình đang phải chịu nhưng quan trọng là để cô ấy thấy mình đang làm tất cả vì gia đình dù sai dù đúng. Dần dần vợ em cũng hiểu được và chung lưng với em để có được ngày hôm nay.

Hơi dài dòng nhưng em muốn tách bạch ra 3 vấn đề như trên để muốn nói với cụ rằng: đối với hoàn cảnh của cụ bây giờ, cố gắng tách bạch để giải quyết từng vấn đề thuộc phạm trù gia đình (phụ huynh), công việc và gia đình riêng (vợ), trong đó quan trọng nhất với cụ là công việc và gia đình riêng vì phụ huynh đương nhiên là vấn đề tối quan trọng mà mình phải chu toàn rồi! Công việc lại là chuyện kg thể ổn định hay phát triển 1 sớm 1 chiều nên chung quy lại, cụ nên giải quyết bài toán gia đình nhỏ trước. Có thể em là dân kỹ thuật đi làm kinh doanh nên suy nghĩ của em nó luôn rạch ròi thế nhưng nếu cụ cứ mix các vấn đề với nhau nó sẽ thành mớ bòng bong làm cụ mệt mỏi hơn. Cụ thử làm như em, chia sẻ với vợ nhiều hơn, cho vợ thấy cụ đang làm tất cả vì gia đình xem có cách nào giải quyết mâu thuẫn kg? Biết đâu cô ấy hiểu ra lại có thể làm hỗ trợ tốt cho cụ trong cv cũng nên. Thuận vợ thuận chống thì mới đỡ trống lưng để làm được cụ ah! Bản thân em kg có vợ lo cơm nước con cái (tất nhiên là em lo và chăm sóc cho con cũng rất nhiều) thì em kg có được hôm nay :). Còn em nói thật, nếu gấu nhà cụ mà kg chịu hiểu hay đòi hỏi này nọ thì thôi, NEXT. Cũng là yên 1 bề để tập trung vào việc khác. Hồi xưa em cũng xác định thế, may mà chưa đến mức đó :). Với công việc, như em nói ở trên, cụ cần xác định khả năng của mình, xem mình có gì, cần thêm gì và có khả năng làm được gì để có định hướng đúng trong công việc, tránh việc đứng núi này trông núi nọ hoặc đẽo cày giữa đường. Thất bại 1 lần có thể khiến cho mình mạnh mẽ hơn nhưng thất bại nhiều lần thì kg chắc đứng dậy được, nhất là ở tuổi của cụ, chưa già nhưng kg còn quá trẻ, em nói thật!

Trách nhiệm và áp lực trong cuộc sống là điều kg tránh khỏi cho dù cụ thành công hay thất bại. Vì thế, nếu kg tránh được thì chấp nhận nó và chuẩn bị tâm thế để vượt qua thôi cụ! Quan trọng là cụ cần luôn tỉnh táo, có ý chí, nghị lực để định hướng cho con đường của mình. Với nhiều người, trở thành đại gia hay quan chức mới là thành công nhưng với phần đông còn lại trong xã hội, vượt lên chính mình đã là thành công. Dù thành công thế nào thì em cũng chúc cụ đạt được nó :).

Vợ em hết ngáy rồi, em đi ngủ đã :))
Cảm ơn chia sẻ rất hữu ích và đầy kinh nghiệm của một người đi trước như cụ. Em đọc mà thấy rất thấm thía. Em sẽ nghiên cứu kỹ hơn đêm nay post này của cụ.

Red_Mer

Xe container
Đơn giản mà Mợ:
- Tình nhân ngoài đường, gái đ... trên giường
- Dâu hiền, vợ thảo
Mợ có thấy ít, em lại biên thêm :x
Gạch dưới của cụ mà tròn vai cũng nhọc lắm đấy chứ ko đơn giản đâu ạ.

Richdad

Xe đạp
Áp lực như cốc nước, cụ nào cầm khư khư cả ngày thì mỏi lắm
Đặt nó xuống bàn, khi nào khát thì cho thêm ít đường, miếng chanh... mà nhấm nháp các cụ ạ :)
( em nghe ai đó nói thế....)

vo nho

Xe điện
Đàn ông thì em theo như các cụ ngày xưa đã dậy rằng: "làm đàn ông có 3 việc quan trọng cần phải làm đó là tậu trâu, làm nhà, và lấy vợ."
Cứ thế mà tiến thui...có gì mà phải xoắn đâu cụ.:D:D:D

Richdad

Xe đạp
Đúng. Vợ hầu như ai cũng lấy rồi, nhà thì dù bé cũng là tổ ấm của riêng mình, còn trâu (xe máy, oto...) giờ ai chẳng có. Cứ AQ thế là sướng cụ ah

hai.tranhr

Xe container
Vầng... chống chỉ định đội 6 giờ hoặc không kiểm soát được kim giờ ạ, như iem chẳng hạn :D

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Vâng Mợ, em dùng từ "đơn giản" cho xuôi theo chủ đề áp lực đàn ông.
Sáng: Nháo nhào ngủ dậy, giục con quần áo/ ăn uống đi học
Lật đật đi làm, trong khi đầu óc vẫn vương vấn rằng con đã mang đủ sách vở hay chưa
Nem nép vào chỗ, liếc trộm Sếp liệu có biết mình đến muộn 5 phút
Trưa: Tranh thủ chợ búa, căn cơ giá giá rổ rổ để bữa tối cả nhà có bữa ăn tươi. Cũng là để níu kéo ai đó đừng có ham uống cố cốc bia ngoài đường, nhiều khi quên mất mình cũng cần phải chợp mắt.
Tối về: Vội vàng đến đón con cho đúng giờ, bếp núc, tắm rửa con cái.. và chuẩn bị sẵn sàng để đón nhận sự sủng hạnh, nếu chẳng may có.
Vòng quay vẫn đều đều...
Người phụ nữ cứ tiếp tục sống, với niềm ước vọng về một tương lai tươi sáng: Người chồng tài ba của mình nếu chưa được là ông nọ bà kia thì cũng có gì đó để gia đình tích lũy phòng cơ. Những đứa con luôn ngoan ngoãn hiếu thảo; trai thì giỏi giang, thành đạt mà gái thì may mắn lấy được thằng chồng yêu thương nó...

Thế đã, Mợ nhỉ =((

10102020

Xe tăng
Lật đật đi làm, trong khi đầu óc vẫn vương vấn rằng con đã mang đủ sách vở hay chưa
Trưa: Tranh thủ chợ búa, căn cơ giá giá rổ rổ để bữa tối cả nhà có bữa ăn tươi. Cũng là để níu kéo ai đó đừng có ham uống cố cốc bia ngoài đường, nhiều khi quên mất mình cũng cần phải chợp mắt.
Tối về: Vội vàng đến đón con cho đúng giờ, bếp núc, tắm rửa con cái.. và chuẩn bị sẵn sàng để đón nhận sự sủng hạnh, nếu chẳng may có.
Vòng quay vẫn đều đều...
Người phụ nữ cứ tiếp tục sống, với niềm ước vọng về một tương lai tươi sáng: Người chồng tài ba của mình nếu chưa được là ông nọ bà kia thì cũng có gì đó để gia đình tích lũy phòng cơ. Những đứa con luôn ngoan ngoãn hiếu thảo; trai thì giỏi giang, thành đạt mà gái thì may mắn lấy được thằng chồng yêu thương nó...

Thế đã, Mợ nhỉ =((
Uầy, cái dòng bôi đỏ nghe phong kiến nhể Cụ :)) :))

LaziCat

Xe container
Vòng quay vẫn đều đều...

Thế đã, Mợ nhỉ =((
Đọc còm này xong em đang khẳng định đây là một mợ, vậy mà em nhầm thành một cụ từ hôm trước đến nay #-o

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Đêm hôm trằn trọc mãi không ngủ được, em lọ mọ lên tâm sự tí. Chả là em số tương đối vất vả, từ bé tự lập là chính, ra đời đi làm một mình xoay sở, không có người chỉ đường dẫn lối, nên phải tự mày mò, làm sai nhiều rồi mới đúng được.
Hai năm trước em có một quyết định sai lầm trong công việc, giờ fail nên bắt tay làm lại từ đầu. Gần 4 chục tuổi đầu cha mẹ già, con nhỏ, tài chính không đến nỗi khó khăn nhưng chỉ đủ ăn tiêu. Nhìn quanh bạn bè đều đã thành đạt, mình thì cứ loay hoay, gia đình cũng hục hoặc, không được êm ấm.
Nhiều lúc muốn từ bỏ, nhưng mình biết không thể làm thế, cắn răng mà chiến đấu tiếp. Có những ngày đi làm về lái xe mải suy nghĩ giật mình đi nhầm đường. Nhiều đêm không ngủ được phải uống vài ly mới vào giấc.
Các cụ OF đã trải qua khủng hoảng tuổi trung niên cho em xin ít chia sẻ với ạ.
Trời sinh là thằng đờn ông để đứng đầu sóng ngọn gió che trở, chèo lái con thuyền gia đình. Thuận theo tự nhiên sẽ thấy niềm vui, trách nhiệm và cả sự hưng phấn khi là tốt thiên chức của mình. Trút bỏ nó thì con thuyền đó để ai chèo chống ? Họ khinh đâu có sai ? ko sợ thiên hạ khinh mới đáng sợ.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Đọc còm này xong em đang khẳng định đây là một mợ, vậy mà em nhầm thành một cụ từ hôm trước đến nay #-o
Dạ bẩm Mợ, em cũng mới linh hoạt giới tính ý ạ
Đùa thôi, nãy là Ngan già ngồi bên. Nó bắt em biên vậy.
Giờ em lại hiện nguyên hình rồi nè :))