Audio trên xe Mercedes

tranquoctoan

Xe tải
Nhân có bài Music trên xe Mercedes, tôi muốn chia sẻ một ít kinh nghiệm về hệ thống âm thanh trên xe MB.
Hệ thống âm thanh trên xe MB được thiết kế tương đối đặc biệt so với các xe khác như Toyota, Honda. Toàn bộ các thiết bị âm thanh trên xe được nối với nhau bằng cáp quang (fiber cable), mỗi thiết bị đều có một đầu cáp vào (IN) và một đầu cáp ra (OUT) bằng cáp quang. Các thiết bị này tạo thành một vòng tròn khép kín (a RING), tín hiệu điều khiển và dữ liệu đều truyền trên vòng tròn này. Trên xe Mercedes có thể lắp một hay nhiều các thiết bị sau:
1. Head unit: Đầu điều khiển
2. Sound system
3. Voice control
4. Phone system
5. CD Changer
6. COMAND
7. TV Tuner

Vậy làm sao có thể nâng cấp hoặc lắp thêm các thiết bị trên xe MB ?

Bình thường nhất là bỏ qua toàn bộ thiết kế của MB, lắp một đầu điều khiển mới không tương thích (như Kenwood, Pioneer) với MB rồi đi dây lại đến các loa ở trên xe. Giải pháp này đơn giản nhưng bị những hạn chế là: không thể điều khiển trên MFD hoặc tay lái, mất hết các thiết bị âm thanh đang có trên xe. Cách nay thợ ở VN đang dùng nhiều khi nâng cấp các xe có cấu hình đơn giản chỉ có radio + loa.

Nâng cấp theo các thiết bị của MB:
Việc này phức tạp và đòi hỏi có kiến thức về xe MB + Star Diag để config lại sau khi lắp xong. Ở VN thì các bác thợ tại AutoHaus của MB không biết gì mấy về audio trên xe, nhiều khi hỏi giám sát xưởng sửa chữa mà cũng chẳng biết gì. Nguồn thông tin duy nhất là Internet. Sau đây là một số cách nâng cấp cho 2 loại xe thông dụng tại VN là C và E Class ( các xe khác như S, ML, GL, A Class thì cũng tương tự).

Xe C class trước năm 2005:Loại này chạy bus D2B:
C Class Classic: đầu tiên chỉ có radio( Audio 10)

điều khiển âm thanh trên vô lăng
C Class Elegant: Có Radio, CD Changer (6 disc)

không xài được MP3 disc
C Class Advant: Có Radio, CD Changer (6 disc), Bose amp

Các xe này đều có thể nâng cấp thêm Phone system (tích hợp với nút điều khiển trên vô lăng)

Navigation (COMAND hoặc MCS) - Cái này ở VN chẳng có tác dụng mấy

TV Tuner hoặc DVB, Voice control (Nếu các bạn muốn quay số điện thoại hay mở cửa sổ bằng tiếng Anh ).
Đặc biệt, các xe C này (trước năm 2005) không có bộ tích hợp Ipod của MB - Nhưng vẫn có thể xài được bộ tích hợp Ipod của các hãng thứ 3.

Xe C Class sx sau năm 2005: Bao gồm W203 và W204, xe E Class:
Các xe này dùng bus MOST,
Đối với xe W203 thì cũng có 3 loại như trên nhưng đầu điểu khiển không còn là Audio 10 nữa mà thay thế bằng loại khác : AUDIO 20

Trên E Class thì có CD Changer, Head Unit (Audio 20), Telephone system.

Làm sao để nâng cấp được hệ thống audio trên xe Mercedes:

Cắm thêm Ipod

Với các xe C Class W203 chỉ có radio thì cách tốt nhất là thay luôn radio bằng một đầu đĩa có đầu cắm Ipod và tương thích với các nút điều khiển âm lượng trên vô lăng. Lý do lằng nhằng như vậy là do Mercedes dùng CANBUS để điều khiển các thiết bị điện tử (trong đó có đầu đĩa) nên khi bạn tăng/giảm âm lượng trên vô lăng, một tín hiệu dạng số sẽ được truyền đi trên mạch vòng cáp quang gửi đến đầu đĩa. Có vài hãng có làm giắc nối tương thích CANBUS cho đầu đĩa của mình như: Pioneer, Blaupunkt.

Với các xe C Class W203 trước năm 2005 có hệ thống loa của Bose thì còn lằng nhằng hơn nữa do hệ thống loa được điều khiển với Amplifier của Bose chứ không đấu trực tiếp với đầu đĩa. Có một cách là dùng Dension Gateway 500 (http://www.dension.com/icelinkgateway500.php) thì chọn dùng 1 trong 2 thiết bị CD Changer và Ipod chứ không dùng cùng 1 lúc được.

Với các xe C Class W203 còn lại có dùng Audio 20

Với các xe C Class W204

(Còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

C.k

Xe buýt
Rất cảm ơn bác, khi nào có dịp diện kiến bác em xin hỏi một số vấn đề về c280 đời 2005. Bác cho xin cái số phone được không ạ?(b)

sushi09

Đi bộ
(b) audio trên mec nghe chuẩn một phần vì hệ thống tiêu âm, cách âm rất tốt.

tranquoctoan

Xe tải
Nếu xe của bác là E Class build date 2008 thì phải là W211. Bác không nói rõ là xe nhập hay E200, E280 nên tôi không nói cụ thể được nhưng một số option mà bác có thể lắp:
- Điện thoại : Bluetooth hoặc thường
- COMAND 2.5 Euro version: Dùng GPS thì ít nhưng có thể làm DVD display được
- Bộ tích hợp Ipod có điều khiển trên Vô lăng
- Điều khiển xe bằng giọng nói .
- Pioneer hoặc Kenwood head unit có đầy đủ: Điện thoại bluetooth, DVD Player, Ipod tương thích với điều khiển trên Vô lăng nhưng không tương thích với màn hình MFD.

Có vài option audio như vậy, bác có thể tham khảo

Chỉnh sửa cuối:
Nếu xe của bác là E Class build date 2008 thì phải là W211. Bác không nói rõ là xe nhập hay E200, E280 nên tôi không nói cụ thể được nhưng một số option mà bác có thể lắp:
- Điện thoại : Bluetooth hoặc thường
- COMAND 2.5 Euro version: Dùng GPS thì ít nhưng có thể làm DVD display được
- Bộ tích hợp Ipod có điều khiển trên Vô lăng
- Điều khiển xe bằng giọng nói .
- Pioneer hoặc Kenwood head unit có đầy đủ: Điện thoại bluetooth, DVD Player, Ipod tương thích với điều khiển trên Vô lăng nhưng không tương thích với màn hình MFD.

Có vài option audio như vậy, bác có thể tham khảo
Em nhầm, của em là W211 bác ạ. Bác cho em hỏi nếu thay cái head unit bằng Pioneer/Kendwood thì có cần phải đi lại hết dây dợ không, em sợ nhất khoản lột trần nội y của em nó ra.

sodepmobile.com

Xe máy
Website
www.sodepmobile.com
ui , bác tranquoctoan & 2snguyen có kinh nghiệm nào về nâng cấp DVD thì giúp đỡ ae nhiệt tình đê , W211 có cái CD 7 đĩa mà cứ hư hoài chán wa các bác à

tranquoctoan

Xe tải
Hai bác đi E thử test như sau nhé: ấn vào nút CDC xem có AUX input không nhé, không có thì cũng hơi rầy rà.

IFA_W50

Xe đạp
Phức tạp nhỉ ???? mà đã là mec thì độ thêm mất đi phần nguyên bản, em thấy âm thanh của MEC cũng tốt mà pác

sodepmobile.com

Xe máy
Website
www.sodepmobile.com
âm thanh con E thì đã tuệt lém rùi , củ chuối cái là xe mình ko có DVD , cái CD 7 đĩa thì toàn xơi đĩa xịn thui , mà kẹt đĩa thì vẫn cứ kẹt

@ tranquoctoan: bám rùi mà ko có cái í bác ui

sodepmobile.com

Xe máy
Website
www.sodepmobile.com

tranquoctoan

Xe tải
Bác số đẹp ơi,
Các model W211 của Mer VN không có NAV option, hoặc là COMAND cho đơn giản. Mà cái option của Bác là dành cho các xe đã có NAV screen rồi , bác để ý sẽ thấy màn hình của nó trên ảnh khác với cái Audio 20 của bác.
Nếu xe của bác không có loa BOSE hoặc Harman thì có thể lắp đầu đĩa ngoài, dùng Video, Audio, Bluetooth, Ipod etc.. được, vẫn có thể điều khiển âm lượng trên volang nhưng nút gọi điện trên vô lăng thì chịu, không tương thích được.
Đầu đĩa có thể lắp Pioneer và Kenwood được, thêm một cái interface với cái vô lăng nữa. Bác đợi tý nhé, dạo này bận quá tối muộn mới về nhà vào Net được .

sodepmobile.com

Xe máy
Website
www.sodepmobile.com
mer E của mình có ghi theo sách HD là hệ thống 6 đĩa , âm thanh nổi 9 loa và 4 bộ tăng âm nhưng chả bít là loa j , hehe

bác tư vấn cách nào làm đc DVD cho đơn giản , tháo bung hết như bác fanfong thì ngại wa , thanks bác

Chỉnh sửa cuối:

onlinecafe99

[Tịch thu bằng lái]
Làm bộ chuyển rồi sài ipod đi bác,sài đĩa làm gì cho lằng nhằng ,em lên hãng hỏi hình như có 600$ thôi:101:

onlinecafe99

[Tịch thu bằng lái]
cám ơn bro. bro có thế cho xin sdt để tôi xin tư vấn thêm ko? thanks nhìu!

sodepmobile.com

Xe máy
Website
www.sodepmobile.com

tuangoia

Xe máy
Cảm ơn bác vì bài viết hữu ích, ở HN thì ở đâu làm chuẩn bác nhỉ?

sodepmobile.com

Xe máy
Website
www.sodepmobile.com