[CCCĐ] Ba ngày cho hết Phú Yên

giangsuki

Xe ngựa
Sắp tới bên em làm dự án trong này, chắc lại phải ngó xem rì viu của lão về các quán nhậu thôi :D

Muomchua

Xe điện
Trời tháng Chín mà nắng kinh. Các cụ không chịu được nhiệt nên ăn chơi kém phần hào hứng. Lễ lạt, seo phì... xong xuôi, chúng tôi leo lên một bè nổi để nghiên cứu các loại hải sản tươi sống. Chính cái bến thả hoa phúng viếng các anh hùng liệt sĩ kháng chiến này là nơi ca nô ghé vào đón khách ra bè

Chỗ phao nổi cắm cờ Tổ quốc chính là nơi chiếc tàu không số của ta bị đánh chìm. Nếu du khách đến vào lúc triều thấp thì sẽ thấy mũi và đuối tàu nhô lên mặt nước. Hôm em đến đây tình cờ gặp một đoàn DL nội địa có hướng dẫn viên thuyết trình nên đứng nghe luôn.
Theo lời thuật của HD viên thì máy bay trinh sát của Mẽo bay trên cao, phát hiện điều không bình thường ở chiếc tàu này, lập tức báo về Nha Trang và cho máy bay chiến đấu ra bắn phá, hủy diệt luôn chiếc tàu này, các chiến sĩ của ta không kịp di chuyển, hy sinh hết.
Đây cũng là Km số 0 của đường HCM trên biển.

nhuataiche

Xe container
Nghe bảo bờ biển Tuy Hòa khá sâu, nắng gắt mà cát lại hạt to, nên tắm biển ở Tuy Hòa không được tốt lắm, có đúng ko ạ ? cccm nào có kinh nghiệm rồi chia sẻ giúp nhé.

nhuataiche

Xe container
Năm ngoái em đi, ăn bánh xèo ở cái quán không tên cách quán bà Tám mắt cá ngừ vài căn nhà. Đĩa bánh xèo có lẽ đắt nhất Tuy Hòa - 45k/đĩa 5 cái.
Mỗi cái có 1 con tôm và 1 con mực to như ngón tay cái, ăn với mắm cái và rau sống địa phương ( lá nhỏ, rất tươi và rất thơm ). Tới giờ vẫn còn ấn tượng !

luottrenmatnuoc

Xe hơi
Chỗ nào đông người tắm thì xuống tắm cùng.. Dân họ vẫn tắm nhiều. Còn chỗ khác thì thôi, dễ bị hút ra ngoài lắm
Nghe bảo bờ biển Tuy Hòa khá sâu, nắng gắt mà cát lại hạt to, nên tắm biển ở Tuy Hòa không được tốt lắm, có đúng ko ạ ? cccm nào có kinh nghiệm rồi chia sẻ giúp nhé.

giangsuki

Xe ngựa
Hee hee Bạn gặp nhầm đối tượng rồi! Quán nhậu phải gặp bợm nhậu nhé! Nhưng mà dân dự án thì được các em nó hầu từ A đến W rồi còn gì...
Không nhầm đâu, dân nhậu nhiều khi ngồi lấy cái không khí là chính, giờ kết hợp thêm hội không nhậu mà còn thấy ăn ngon thì đương nhiên hội nhậu mà ngồi ở đấy thì càng chuẩn

Duy Nhất Center

Xe đạp

Anycar

Xe tăng
Em cũng vừa đi Quy Nhơn lượn xuống Phú Yên, lượn lên Bình Định, nắng quá nhưng không oi nên vẫn đi được.

giangsuki

Xe ngựa
Chỉ được cái phán chuẩn! Nhớ ra Gành Đá Đĩa chụp ảnh với các người mẫu chân dài nhé!

Em ra đây mà ứ chụp được chưn dài lão ạ
Tại em toàn xài ĐT, đứng bên ghềnh này ngó bên kia có chưn dài, chả nhẽ lại phi sang dí ĐT để chụp :D

vietran

Xe ba gác
Bãi biển ở đấy tắm chán cụ ạ, cái bãi ngay ở tp sát bờ là ngập vút đầu chứ nó k thoải, nói chung bãii để tắm k ổn lắm

vietran

Xe ba gác
Vẫn thấy ông bà già, phụ nữ trẻ con sáng nào cũng tắm biển đấy! Ra ngắm biển, hít thở không khí biển và chờ mặt trời mọc mà thấy thư thái vô cùng!
Một góc Gành Đá Đĩa, đến rồi lại muốn quay lại...

Cái bãi tắm trên đường vào gành đá đĩa em nhìn thấy rất nguy hiểm vì 2 bên nước sẽ cuốn người ra xa, hôm bọn em đến thì họ cấm tắm, trc do thời tiết gì đó.
Về nguyên tắc thì biển nào cũng tắm dc (trừ vùng ôn đới lạnh), nhưng bãi thoải dài và xa, nước trong sóng lớn tắm là thích nhất.
Phú Yên biển rừng rất đẹp, không khí trong lành, phố phường yên bình, con người thân thiện nhẹ nhàng, nhiều di tích văn hóa lâu đời...
Có điều kiện em cũng sẽ sớm quay lại

vietran

Xe ba gác
Trong hầm có cả 1 phòng khá rộng chắc xưa là nơi giảng đạo, một nơi đáng đến.
Cái hầm có phòng trưng bày cuốn Kinh thánh in bằng chữ Việt từ thế kỷ thứ XVII vẫn mở cửa nên các cụ trong đoàn ngắm nghía khá lâu. Đến gần 5 giờ PM mới quay ra QL 1 để trở về Tuy Hòa.
Vào đầu thành phố, chúng tôi leo lên Tháp Nhạn để có cơ hội ngắm nhìn toàn cảnh. Tháp Nhạn (đương nhiên là nằm trên núi Nhạn) cao 23,5 m, được xây dựng từ thế kỷ XI. Trên đỉnh tháp là hình tượng Linga bằng đá được điêu khắc công phu.
Đỉnh Tháp Nhạn in trên nền trời hoàng hôn. Các bạn có nhìn thấy cái linga trên đỉnh Tháp?

vietran

Xe ba gác
Ngôi chùa này còn 1 nét rất đặc sắc nữa là nó được xây dựng từ vật liệu là san hô, chính xác hơn là bọc san hô, được xây dựng bởi các thợ lành nghề từ Huế. Em hỏi mấy người ở đó thì họ bảo thợ Huế làm, cốt bê tông bọc san hô, phải nói rất đẹp và đặc sắc
Theo "truyền thuyết" thì vào cuối năm 2004, ngư dân phát hiện và vớt được một pho tượng Bồ Tát Quan Thế Âm bằng gỗ trôi dạt vào bờ biển. Pho tượng được đưa về chùa Thanh Lương và thờ cúng cho đến nay. Pho tượng được làm bằng gỗ quý trong dáng đứng trên một con rồng, cao 2,2 mét, ngang 0,6 m, nặng 74 kg. Thuyết này ná ná như một ngôi chùa cổ ở Tokyo, Nhật Bản. Chỉ khác là sự việc ở Nhật Bản xảy ra từ thế kỷ thứ VII, và pho tượng thì bé tý...
Ngôi chánh điện đang trong giai đoạn hoàn chỉnh

bomit

Xe tăng
Bãi Tiên, 1 bãi từ trên đường ra Mũi Điện. Cảnh hoang sơ, bãi cát trắng mịn, nước biển xanh ngắt, đẹp tuyệt luôn. Không biết cụ chủ có ghé bãi này không thế ạ

Bãi này là tiên tắm hay tắm tiên mà có tên này vạy cụ?

GlasWeld

Xe tăng
Em đã đặt vé máy bay đi Quy Nhơn ngày 18/10 và về ngày 22/10. Thời gian em có là 5 ngày 4 đêm, em định đi cả Quy Nhơn và Phú Yên để chơi, Cụ chủ thớt và các cụ tư vấn giúp em một số vấn đề sau nhé:
1- Phương tiện đi lại giữa các điểm du lịch nên đi bằng phương tiện gì thì giá cả hợp lý ạ. Vì em thấy kể ra cũng có rất nhiều điểm để đi chơi khám phá ở Quy Nhơn - Phú Yên.
2- Các cụ đi nhiều cho em xin một số gợi ý về khách sạn, em dự kiến ngủ 2 đêm ở Quy Nhơn và 2 đêm ở Phú Yên ạ.
3- Ăn uống là phần không thể thiếu rồi ạ. Cho em xin địa chỉ chỗ ăn ngon, tươi ở 2 điểm trên ạ.

Em xin cảm ơn các cụ!