Bài học xương máu của hàng loạt cán bộ, nhân viên ngân hàng trong vụ án Hà Văn Thắm

Duc Hoang Minh

Xe tăng
Website
www.baca-bank.vn
Các cụ có thấy Hà Văn THẤM không? Em thấy đợt này Ngân Hàng nhiều vụ bóc phốt quá... THẤM THẦM THÂM. Kiểu này không biết nên làm cái gì nữa đây!

Các cán bộ ngân hàng Oceanbank mặc dù nhận thức được chủ trương chỉ đạo của Hội sở về việc chi lãi ngoài lãi suất huy động vốn cho khách hàng gửi tiền là trái với quy định của NHNN về trần lãi suất huy động vốn nhưng do Hội sở chỉ đạo nên phải thực hiện và chỉ đạo các nhân viên thực hiện việc chi trả lãi ngoài.
Thực hiện theo chủ trương, chỉ đạo của Hà Văn Thắm, Chủ tịch HĐQT và Nguyễn Minh Thu, Tổng giám đốc ngân hàng Đại dương (OceanBank), lãnh đạo các khối nghiệp vụ thuộc Hội sở ngân hàng, 34 bị can là Giám đốc các chi nhánh/Phòng giao dịch thuộc ngân hàng Đại dương trực tiếp hoặc/và phân công chỉ đạo các Phó giám đốc, nhân viên thực hiện nhận tiền do Hội sở Ngân hàng Đại dương chuyển về để chi trả lãi ngoài hợp đồng tiền gửi, sổ tiết kiệm cho các khách hàng gửi tiền tại Chi nhánh/Phòng giao dịch.

Các bị can này đều có chung hành vi: mặc dù nhận thức được chủ trương chỉ đạo của Hội sở về việc chi lãi ngoài lãi suất huy động vốn cho khách hàng gửi tiền là trái với quy định của NHNN về trần lãi suất huy động vốn nhưng do Hội sở chỉ đạo nên 34 giám đốc này phải thực hiện và chỉ đạo các nhân viên thực hiện việc chi trả nêu trên; các đối tượng này đều nhận thức được trách nhiệm liên đới của bản thân trong sự việc này, dẫn đến hậu quả thiệt hại cho ngân hàng.

Theo kết quả điều tra, xác minh tại Hội sở ngân hàng Oceanbank, trong khoảng thời gian từ năm 2010 đến ngày 31/11/2014, tổng số tiền OceanBank đã chi cho chủ trương này là hơn 1.576 tỷ đồng.

Cũng trong khoảng thời gian này, có 51.468 cá nhân và 392 tổ chức kinh tế gửi tiền tại ngân hàng Đại dương và nhận các khoản tiền chi lãi ngoài.

Tài liệu điều tra cho thấy, ngoài 34 bị can, còn có 227 cán bộ ngân hàng đã có chung hành vi tiếp nhận chủ trương chi trả lãi ngoài cho khách hàng gửi tiền. Trong đó, có 6 người là giám đốc phòng giao dịch có hành vi chi lãi ngoài trái quy định gây thiệt hại từ 300 triệu đồng đến dưới 1 tỷ đồng/cá nhân. Có 17 đối tượng là giám đốc phòng giao dịch có hành vi chi lãi ngoài trái quy định gây thiệt hại từ 100-300 triệu đồng/cá nhân. Có 204 Phó giám đốc, nhân viên các chi nhánh/Phòng giao dịch có hành vi chi trả lãi ngoài gây thiệt hại trên 100 triệu đồng trở lên/cá nhân.

Tuy nhiên, sau khi điều tra phân tích đánh giá về vai trò, vị trí thấy diện đối tượng này có số lượng lớn, những cá nhân này là cấp dưới thực hiện theo chỉ đạo từ các giám đốc chi nhánh không phải Hà Văn Thắm, Nguyễn Minh Thu hay lãnh đạo Hội sở; những sai phạm về chi lãi ngoài hợp đồng thì 34 người chịu trách nhiệm chính là Giám đốc các chi nhánh/Phòng giao dịch đã được khởi tố điều tra. Cơ quan điều tra cho rằng nếu khởi tố, xử lý hình sự hết 227 đối tượng nêu trên thì sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng đến hệ thống của OceanBank trong giai đoạn tái cơ cấu.

Do vậy, Cơ quan Cảnh sát điều tra Bộ Công an và Viện KSND tối cao thống nhất không xem xét trách nhiệm hình sự của các đối tượng nêu trên mà yêu cầu xử lý nghiêm về mặt hành chính và liên đới bồi thường một phần thiệt hại.

Xem thêm
Về hành vi của 34 bị can nêu trên, kết luận điều tra cho biết hậu quả thiệt hại tại từng chi nhánh/Phòng giao dịch là hậu quả của việc triển khai thực hiện chỉ đạo của lãnh đạo và các khối nghiệp vụ thuộc Hội sở ngân hàng Đại dương. Quá trình điều tra các bị can thành khẩn khai nhận, tích cực hợp tác với Cơ quan điều tra thu thập tài liệu, số liệu. Các bị can này trong quá trình thực hiện hành vi vi phạm pháp luật là thực hiện theo sự chỉ đạo, không được hưởng lợi trực tiếp về việc chi tiền trái quy định này, các bị can đều là người làm công, có nhân thân tốt nên cần được phân hóa, xem xét giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.

Mặc dù không được hưởng lợi nhưng một số bị can đã có thái độ tích cực tự mình hoặc cùng với khách hàng tự nguyện nộp tiền vào tài khoản tạm giữ của Cơ quan cảnh sát điều tra Bộ Công an để khắc phục toàn bộ hoặc 1 phần hậu quả; một số bị can bản thân hoặc bố mẹ, gia đình có nhiều cống hiến nên tùy mức độ cần được xem xét giảm nhẹ trách nhiệm hình sự, nhất là những người đã nộp tiền để khắc phục toàn bộ hậu quả thiệt hại.
Mai Ngọc
Theo Trí Thức Trẻ

Mecgi

Xe hơi
Đây là một tai nạn nghề nghiệp. Thời đấy và cả bây giờ, hầu hết các ngân hàng đều làm như vậy.

Em là một người trong số đấy. Thực lòng, em không oán trách lãnh đạo. Em chỉ buồn khi phần lớn mọi người nghĩ bọn em sử dụng tiền đấy. Mặc dù, cơ quan điều tra đã xác định rõ bọn em không hề tư lợi.

Em cũng phải tạm đóng cả face của mình.

Đã làm thì phải chấp nhận thôi. Hy vọng qua vụ này, NHNN bỏ các quy định hành chính để điều hành, nhất là trần lãi suất... Các cụ đang làm ngân hàng thì cẩn thận không có lại trở thành bị cáo như em thì khổ cả gia đình.

Gengine

Xe tăng
Vụ này nhiều tổ chức/cá nhân gửi tiền cũng phải nôn ra trả lại mặc dù tiêu hết rồi. Đau điếng.

Với kinh nghiệm non nớt của em thì em nghĩ là tín dụng là nghề khá bạc, không làm không kí nếu không hiểu không biết. Cùng lắm là thất nghiệp :)

Duc Hoang Minh

Xe tăng
Website
www.baca-bank.vn
Đây là một tai nạn nghề nghiệp. Thời đấy và cả bây giờ, hầu hết các ngân hàng đều làm như vậy.

Em là một người trong số đấy. Thực lòng, em không oán trách lãnh đạo. Em chỉ buồn khi phần lớn mọi người nghĩ bọn em sử dụng tiền đấy. Mặc dù, cơ quan điều tra đã xác định rõ bọn em không hề tư lợi.

Đã làm thì phải chấp nhận thôi. Hy vọng qua vụ này, NHNN bỏ các quy định hành chính để điều hành, nhất là trần lãi suất... Các cụ đang làm ngân hàng thì cẩn thận không có lại trở thành bị cáo như em thì khổ cả gia đình.
Mong cụ sớm thoát khỏi cảnh này

Duc Hoang Minh

Xe tăng
Website
www.baca-bank.vn
Với kinh nghiệm non nớt của em thì em nghĩ là tín dụng là nghề khá bạc, không làm không kí nếu không hiểu không biết. Cùng lắm là thất nghiệp :)
Ai mới vào nghề cũng bỡ ngỡ mà cụ, làm 1 thời gian va vấp sẽ kinh nghiệm thôi cụ, chẳng qua nhiều cụ lạm dụng biến tướng tín dụng thôi chứ thực ra nghề tín dụng rất hay, hiểu biết thêm được nhiều nghành nghề khác nhau. Quan trọng là ở đạo đức nghề nghiệp cụ ạ

trieunguyen2389

Xe tải
Sinh nghề tử nghiệp là vậy mà:) thà như em rút lui về lập công ty cho an toàn☺

MrHip1990

Xe tải
Ai mới vào nghề cũng bỡ ngỡ mà cụ, làm 1 thời gian va vấp sẽ kinh nghiệm thôi cụ, chẳng qua nhiều cụ lạm dụng biến tướng tín dụng thôi chứ thực ra nghề tín dụng rất hay, hiểu biết thêm được nhiều nghành nghề khác nhau. Quan trọng là ở đạo đức nghề nghiệp cụ ạ
E đồng ý tín dụng rất hay, nhưng đạo đức nghề nghiệp thì không đúng, e vd: Cụ có 1 khách hàng muốn vay vốn, tất cả đều ổn thỏa, nhưng chỉ 1 cái là nguồn thu chứng minh thiêu 10 triệu, cụ hỗ trợ không, khách hàng tốt, lại là người quen???. Lúc đó biết sai nhưng vẫn làm thì là gì ạ

SimsSam

Xe điện
Chia buồn cùng cụ. Dù sao đi nữa nếu không muốn thì không ai ép được.

truongdq94

Xe tải
Ngân hàng nhìn chung cũng chỉ là doanh nghiệp, phải đặt lợi nhuận lên hàng đầu, nhưng do có tầm ảnh hưởng lên nền kinh tế nên có nhiều quy định phải theo.Em tin 10 cụ làm ngân hàng thì có đến 9 cụ đã từng "linh động", vì nhiều lí do.Suy cho cùng cũng chỉ vì mục tiêu lợi nhuận đề ra.Kể cả có làm đúng quy trình thì rủi ro vẫn luôn có

MrHip1990

Xe tải
Ngân hàng nhìn chung cũng chỉ là doanh nghiệp, phải đặt lợi nhuận lên hàng đầu, nhưng do có tầm ảnh hưởng lên nền kinh tế nên có nhiều quy định phải theo.Em tin 10 cụ làm ngân hàng thì có đến 9 cụ đã từng "linh động", vì nhiều lí do.Suy cho cùng cũng chỉ vì mục tiêu lợi nhuận đề ra.Kể cả có làm đúng quy trình thì rủi ro vẫn luôn có
Đúng quy trình vẫn rủi ro ạ. Đúng quy trình tại thời điểm cho vay. Vay xong còn bước " kiểm tra sau cho vay" e nghĩ 10 cụ tín dụng thì cả 10 k bao giờ kiểm soát hết được khách hàng sau khi cho vay.

hoaptt1

Xe hơi
Đúng quy trình vẫn rủi ro ạ. Đúng quy trình tại thời điểm cho vay. Vay xong còn bước " kiểm tra sau cho vay" e nghĩ 10 cụ tín dụng thì cả 10 k bao giờ kiểm soát hết được khách hàng sau khi cho vay.
Chuẩn rồi cụ ơi, đầy món vay đúng quy trình, kiểm soát sau vay vẫn phát sinh nợ xấu. E có trường hợp KH đang vay ngắn hạn hộ kinh doanh, chủ tài sản bị tai nạn chết. Không cơ cấu lại được món nợ, KH vẫn trả hàng tháng nhưng đương nhiên là đống gốc chuyển nhóm nợ. Cụ làm VPbank chi nhánh nào thế?

hoaptt1

Xe hơi

E cũng từng là cựu OJB, nhưng em làm thời kỳ năm 2014. Chia sẻ cùng cụ, mong sao tất các các anh/chị đều bình an

JAPANSHOP.THT

Xe đạp
Và khi cụ vướng vào nợ xấu, cụ vào thêm cái cơ cấu phải thịt để bảo vệ lãnh đạo (hoặc cụ kém cơ) thì cụ sẽ nếm mùi đó. Nghề này siêu bạc chứ không phải bạc. Em làm 15 năm rồi đây cũng bỏ cho nhàn cái đầu.

JAPANSHOP.THT

Xe đạp
Làm tín dụng chẳng cụ nào nói mạnh là cho vay không có nợ xấu, chẳng cụ nào khẳng định kho hàng là an toàn 100% cả. Nếu làm đc vây thì không có khách thôi.

muachieukyniem

Xe điện
Thời điểm đó, và cả bgio, ngân hàng nào chả có lãi suất đi đêm ...

trieunguyen2389

Xe tải
lệnh trên đưa xuống phải làm thôi, em gái của em trước làm bên GP Bank thấy tình hình không ổn xin nghỉ gấp, 3 tháng sau khi nghỉ GP Bank bị nhà nước mua lại giá 0 đồng, các sếp thì bị hốt nhân viên ở lại thì phải dọn dẹp tàn dư

Duc Hoang Minh

Xe tăng
Website
www.baca-bank.vn

Duc Hoang Minh

Xe tăng
Website
www.baca-bank.vn
E đồng ý tín dụng rất hay, nhưng đạo đức nghề nghiệp thì không đúng, e vd: Cụ có 1 khách hàng muốn vay vốn, tất cả đều ổn thỏa, nhưng chỉ 1 cái là nguồn thu chứng minh thiêu 10 triệu, cụ hỗ trợ không, khách hàng tốt, lại là người quen???. Lúc đó biết sai nhưng vẫn làm thì là gì ạ
Nếu thẩm định đc nthe r thì vẫn làm chứ cụ, có sai nhưng thực tế KH vẫn trả nợ được NH, chỉ thiếu chứng minh thôi thì k quá quan ngại, sai nhưng cái sai đấy không a/h nhiều đến NH thì vẫn chấp nhận được. Tín dụng là kinh doanh chữ tín đúng chứ cụ