Bài thuốc hay chữa GAI CỘT SỐNG + THOÁI HÓA ĐĨA ĐỆM...

Thảo luận trong 'Bệnh xá OF' bắt đầu bởi nguyendiepbk27, 3/4/11.

1. 3/4/11 lúc 15:07 #1
    nguyendiepbk27
    nguyendiepbk27 Xe tải {Kinh doanh chuyên nghiệp}
    Động cơ OF:
    494 mã lực
    Mã lực:
    494
    Em tình cờ đọc được cái bài thuốc nó như này, mong các cụ nào rành về Đông y thẩm định lại cái nhé:

Chữa gai xương bằng y học cổ truyền
    Các phương pháp điều trị như uống thuốc, vật lý trị liệu, đắp thuốc, dán cao... chỉ có thể cải thiện triệu chứng như giảm đau, tê, nhức, mỏi chứ không thể làm tiêu gai xương.

- Bổ một quả đu đủ cỡ vừa đã hơi chín, lấy hạt cho vào rổ, xát mạnh rồi rửa cho sạch màng bọc ngoài, chỉ lấy phần lõi. Giã nát, cho vào một miếng vải mỏng. Đặt lên vùng có hoặc nghi có gai xương trong nửa giờ (không để lâu hơn vì có thể gây rộp da). Mỗi ngày 1 lần, liên tục trong 20-30 ngày.

- Khi đã đặt được 2 tuần thì dùng động tác xoa nắn như sau: Đứng dựa lưng vào sát tường, đặt một quả bóng tennis (hoặc bóng nhựa cùng cỡ) vào giữa tường và vùng đau, rồi từ từ đẩy mình lên xuống nhằm làm cho quả bóng lăn lên chỗ đau, làm khoảng 20-30 lượt, mỗi ngày 1-2 lần.

Cuối đợt chữa, kiểm tra lại bằng X-quang, nếu chưa hết hẳn thì tiến hành thêm đợt nữa.
    Mong bạn tham khảo thêm và có hướng điều trị!

Nguồn ạ: http://dongyvietnam.net/forum/f53/thoai-hoa-dia-dem-gai-dot-song-654/

2. 3/4/11 lúc 15:13 #2
    hoanggiaphim
    hoanggiaphim Xe tải
    Động cơ OF:
    39 mã lực
    Mã lực:
    39
    cảm ơn cụ chủ thớt.em lót dép chờ các chuyên gia xác minh

3. 4/4/11 lúc 08:58 #3
    Tribute
    Tribute Xe container
    Động cơ OF:
    99 mã lực
    Mã lực:
    99
    Đúng cái bệnh em bị hơn chục năm nay mà chịu chưa có cách nào điều trị hữu hiệu. Em lót dép chờ các chuyên gia thẩm định.

4. 4/4/11 lúc 10:03 #4
    drchinh
    drchinh Xe điện Chã!
    Động cơ OF:
    251 mã lực
    Mã lực:
    251
    Chào bác Tribute,

Bệnh đau cột sống rất thường gặp và nó là một trong những nguyên nhân làm giảm năng suất lao động và chất lượng cuộc sống. Vấn đề quan trọng là làm thế nào để giảm đau, hạn chế sự tiến triển của bệnh, dự phòng và giải quyết những nguy cơ biến chứng và biến chứng nặng nề như hạn chế vận động, teo cơ và liệt tủy...
    Trước tiên, cần phải xác định được nguyên nhân gây đau cột sống (có rất nhiều nguyên nhân) từ đó mới có được hướng xử trí phù hợp.
    Theo em, bác nào bị đau cột sống thì cần đi khám và chụp phim cột sông (XQ, CT, MRI...) nếu cần để ít nhất ta có thể xác định được nguyên nhân gây đau cột sống này có cần phải can thiệp bằng ngoại khoa không vì nếu có chỉ định can thiệp ngoại khoa mà để muộn thì sẽ rất khó khắc phục và nguy cơ để lại di chứng cao. Nếu thực sự chưa có, em nói là chưa có, hoặc không có chỉ định ngoại khoa thì ta sẽ tính tới các biện pháp điều trị nội khoa bảo tồn: thuốc tây y, thuốc YHDT, phục hồi chức năng, xoa bóp bấm huyệt... và vẫn phải thăm khám, chụp chiếu lại cột sống để đánh giá tìn trạng cột sống và tìm kiếm chỉ định ngoại khoa định kỳ.

5. 4/4/11 lúc 10:36 #5
    Tribute
    Tribute Xe container
    Động cơ OF:
    99 mã lực
    Mã lực:
    99
    Cảm ơn Dr Chinh. Quả thực em đã khám, chụp chiếu không biết bao nhiêu lần nhưng nói chung chưa có một kết luận nào về nguyên nhân gốc của căn bệnh (khá phổ biến hiện nay). Các kết luận chỉ là "triệu chứng đau vai gáy, vôi hóa đốt sống, gai đôi cột sống..." Mức độ bệnh của em thì chưa phải can thiệp ngoại khoa, đã điều trị cả Đông, Tây y như bác nói nhưng chỉ đạt mức giảm đau 1 thời gian ngắn chứ chưa bao giờ cảm thấy thực sự hết đau, mỏi. Cuối cùng e đành "sống chung với lũ" vậy.

6. 4/4/11 lúc 19:15 #6
    drchinh
    drchinh Xe điện Chã!
    Động cơ OF:
    251 mã lực
    Mã lực:
    251
    Em không biết công việc, luyện tập thể thao, sinh hoạt hàng ngày của bác như thế nào.
    Tuy nhiên, nếu bác hay phải "ngồi nhiều, ngồi một tư thế, nằm đầu cao, nằm một tư thế ...", "bê vác nặng", "luyện tập thể thao quá mức" ... thì bác cần thay đổi một chút như "ngồi 45 phút thì phải đứng dậy thư giãn 10 - 15 phút, ...", "hạn chế bê vác nặng", "không chơi các môn thể thao khiến cột sống phải xoay vặn hay chịu lực quá mức", "thỉnh thoảng bác cần một chút massage thư giãn"... thì em nghĩ cũng đã hạn chế được sự tiến triển và làm thưa các đợt đau cột sống của bác.

Chỉnh sửa cuối: 4/4/11
  7. 5/4/11 lúc 07:06 #7
    nguyendiepbk27
    Động cơ OF:
    494 mã lực
    Mã lực:
    494
    Em cám ơn tất cả các cụ đã đóng gốp ý kiến, dưng mà em còn muốn hỏi thêm câu nữa (vì em chẳng phải là thầy thuốc gì gì nên mù tịt ráo) bởi vì em cũng bị cái bệnh này, nên em khẩn khoản kính nhờ các vị có chuyên môn giúp chúng em với:
    -cái bài thuốc này có tý công dụng nào không ạ? (1 tí thôi em cũng chơi)
    -nó có tác dụng phụ gì không? hay có hại gì không ạ?
    Vì nói chung là em thấy nó cũng đơn giản, dễ làm, dễ sử dụng....cơ mà chưa biết hiệu quả đến đâu thôi, mong các cụ góp ý cho em với...

8. 5/4/11 lúc 07:12 #8
    qisheng
    qisheng Xe buýt
    Động cơ OF:
    70 mã lực
    Mã lực:
    70
    Em cũng mới bị thoái hóa 4 đốt sống lưng. Các bác có kinh nghiệm vào đây chia sẻ cách chữa bệnh đi.

9. 5/4/11 lúc 08:49 #9
    drchinh
    drchinh Xe điện Chã!
    Động cơ OF:
    251 mã lực
    Mã lực:
    251
    Chào các bác,

Mục đích của bài thuốc trên cũng chỉ nhằm giảm đau trong đợt cấp thôi, bản chất đây là một biện pháp massage thư giãn.
    Điều quan trọng là:
    - Có chỉ định điều trị ngoại khoa không?
    - Điều trị bảo tồn nội khoa như thế nào?

Nếu chưa có hoặc không có chỉ định ngoại khoa thì điều trị nội khoa bảo tồn và dự phòng đợt tiến triển hay đợt đau mới là chính:

10. 6/4/11 lúc 12:42 #10
    TL_Vietnam
    TL_Vietnam Xe container
    Động cơ OF:
    420 mã lực
    Mã lực:
    420
    Giờ nhiều người bị bệnh này nhỉ, theo nhà cháu thì nên châm cứu + bấm huyệt và luyện tập thể thao đều đặn. Nếu không có thời gian nhiều thì sắm cái ghế mát xa đỡ đau mỏi nằm cho nó xoa bóp mà xem tivi, đọc sách báo vô tư :D

11. 6/4/11 lúc 16:37 #11
    Đức NA
    Đức NA Xe tải
    Động cơ OF:
    38 mã lực
    Mã lực:
    38
    E cũng bị gai đôi cột sống, hic... Nếu bài thuốc đấy có tý hiệu nghiệm thì e sẽ cho gấu và F1 ăn đu đủ cả ngày, hê hê

12. 7/4/11 lúc 20:34 #12
    drchinh
    drchinh Xe điện Chã!
    Động cơ OF:
    251 mã lực
    Mã lực:
    251
    Em chào các bác,

Vẫn là chủ đề đau cột sống
    Các bác tham khảo bài của bác Hai Vu ở THỚT NÀY nhé

13. 8/4/11 lúc 15:49 #13
    nguyendiepbk27
    Động cơ OF:
    494 mã lực
    Mã lực:
    494
    Cám ơn cụ rất là nhiều, nhưng nói đi thì cũng nói lại:
    -đã đi đến viện thì không nói làm gì, mà đôi khi họ (bs) cũng có chỉ định mổ đâu ạ, cho mấy liều thuốc, tiêm dăm ba mũi (mà có khi còn chứa cả corticot gây giòn xương nữa) rồi...trả về nghỉ ngơi thêm...Chứ em cũng đi khám rồi. họ (bs) chả bảo là "có phải ai cũng đè ra mà mổ được đâu" cho nên là trong giai đoạn "nghỉ ngơi" mình cứ chữa chạy, biết đâu nó khỏi, không phải mổ...
    -cái bài thuốc trên là em "mót" được bên dongyvietnam.net. cơ mà mod min bên ấy trốn tiệt đâu cả, chả hỏi han được gì, nên em mới để sang đây nhờ cụ nào có chuyên môn "thẩm" lại để anh em cùng dùng...dĩ nhiên là quá dễ làm và dễ dùng, chả tốn gì
    E cũng bị gai đôi cột sống, hic... Nếu bài thuốc đấy có tý hiệu nghiệm thì e sẽ cho gấu và F1 ăn đu đủ cả ngày, hê hê
    có thì tốn mỗi như trên...
    -Còn một cái đặc biệt quan trọng là nếu bài thuốc có công dụng, ta làm ở nhà, nhờ gấu làm. Thế là vc nó thêm tình cảm...;)

14. 8/4/11 lúc 21:22 #14
    drchinh
    drchinh Xe điện Chã!
    Động cơ OF:
    251 mã lực
    Mã lực:
    251
    Em chào bác nguyendiepbk27,

Bác lại không hiểu ý em rồi.
    Điều quan trọng là dù đang điều trị đau cột sống bằng bất cứ biện pháp gì thì cũng không nên quên rằng cần đi khám định kỳ (hoặc đi khám ngay khi có bất cứ biểu hiện bất thường nào: đau bất thường, tê bì, rối loạn tiểu tiện ...) để xác định xem có chỉ định can thiệp ngoại khoa hay không.

15. 12/4/11 lúc 13:03 #15
    St.Andrews
    St.Andrews Xe hơi
    Động cơ OF:
    34 mã lực
    Mã lực:
    34
    cụ dr chinh cho em hỏi từ thoát vị đĩa đệm tiếng anh viết dư lào với ?

16. 12/4/11 lúc 16:36 #16
    drchinh
    drchinh Xe điện Chã!
    Động cơ OF:
    251 mã lực
    Mã lực:
    251
    Bác có thể dùng những từ sau:
    Herniated Vertebra Disc
    Vertebral Disc Hernia
    Spinal disc herniation

Chỉnh sửa cuối: 12/4/11
  17. 12/4/11 lúc 22:18 #17
    Aids
    Aids Xe tăng
    Động cơ OF:
    67 mã lực
    Mã lực:
    67
    Bác hỏi chuẩn đấy. Chúc tìm hiểu thành công
    Aids

18. 15/4/11 lúc 21:38 #18
    Coltplus2008
    Coltplus2008 Xe điện
    Động cơ OF:
    69 mã lực
    Mã lực:
    69
    Hôm qua tình cờ nói chuyện về bài thuốc này. Một bác ở cơ quan em xác nhận, chính bác ý làm cho bố bác ý cách nay 4 năm, giờ bố bác ý đã 88 tuổi và không đau lại từ 3 năm nay.

Có điều bác ấy dùng rượu ngâm với hạt mã tiền.

Một chuyện nữa. Vợ bác ý bị thoái hóa cột sống + thoát vị đĩa đệm thì cũng có khỏi đau, nhưng được 1 năm thì đau trở lại.

19. 10/5/11 lúc 13:11 #19
    Chutich
    Chutich Xe tải
    Động cơ OF:
    37 mã lực
    Mã lực:
    37
    Cháu bị gai xương gót chân đã chữa khỏi gần 3 niên rồi,theo BS thì các kiểu gai xương (cột sống,gót chân,đôt sống cổ,các khớp chân,tay...) đều có cùng 1 nguyên nhân là tiếu can xi máu trầm trọng kéo dài.
    Cụ đi BV tét can xi máu xem nó thừa thiếu như nào nha.
    Cháu bổ sung tý:Sau 1 thời gian bị gai,chân đi cà nhắc rất đau,cháu đã vào BV chấn thương chỉnh hình để mổ nhưng vị BS già tư vấn kô nên mổ,vì chỉ khoảng 6 tháng sau nó tái phát.

Chỉnh sửa cuối: 10/5/11
  20. 10/5/11 lúc 13:17 #20
    Rickyman
    Rickyman Xe điện
    Động cơ OF:
    76 mã lực
    Mã lực:
    76
    Nhựa đu đủ có tác dụng làm tiêu vùng gai cột sống. Em có đọc một số tài liệu, thời trước người ta đã dùng biện phát tiêm nhựa đu đủ vào vùng thoát vị đĩa đệm. Phương pháp này rất tốt vì không phải phẫu thuật nhưng gây biến chứng nên bị cấm. Phương pháp của cụ chủ thớt cũng lấy tác dụng của nhựa quả đu đủ nhưng vào cơ thể bằng đường khác, có biến chứng hay không thì em không biết !