Thảo luận Băn khoăn có nên mua Ford Fiesta mới hay Kia K3 cũ

nhanpv

Xe đạp
Chào các cụ!

Em theo dõi otofun được vài tháng, hôm nay em mới mạn phép đặt câu hỏi, mong các cụ giúp đỡ.

Tình hình là sắp tới em định quất một em, tiền thì cg phải vay thêm ít để mua, nên cũng băn khoăn lắm lắm. Nhu cầu của em là đi làm, thỉnh thoảng đi gặp đối tác, thỉnh thoảng về quê, thi thoảng cũng muốn đi du lịch mấy chỗ gần gần Hà Nội với anh em hoặc gia đình. Em có vợ & 1 con gái 6 tháng tuổi. Tài chính thì cũng không nhiều nhặn gì.

Em định quất một em hạng B, tháng nay ngồi xem review đánh giá đủ các kiểu, qua nay cg đi lái thử em Fiesta với City. Em thì kết em Fiesta, đi đâu em cũng hỏi xem người ta đánh giá thế nào. Hôm nay em đi Uber, đi con Camry, em mới hỏi anh tài xem ý kiến của anh thế nào, sau khi đàm đạo một thôi, một hồi em lại đâm ra băn khoăn.

Bác ý bảo, thế cậu thích ăn chắc mặc bền hay thích mua xe để chơi, em bảo em cũng đang băn khoăn, em thì thích con Fiesta, cảm giác an toàn, có nhiều thứ hay ho để nghịch,...

Bác ý bảo, mua xe cần xem xét kỹ, xe ford ở Việt Nam, đi 3 năm mất 1 nửa giá, đi 4 năm là hơn nửa, từ lúc 3 năm xe Ford hay hỏng vặt, cảm giác ức chế, thay dầu một lần mất 2,3 triệu, trong khi Camry này thay mất có 500K.

Honda City cũng không nên mua, bác bảo m sắp mua, mày phải tìm hiểu, đi City ra đường trường, 100 Km/h là xe rất ồn, bảo là hãng cho đi thử xe nó toàn chọn đường phù hợp với xe thôi, muốn thử phải ra đường trường, mượn xe của bạn hoặc ng quen đi thử xem, tăng tốc lên 100Km thì mới biết được. Về Ford thì em biết trên 100Km vẫn êm & đầm.

Bác ý khuyên nên mua một em K3 cũ cũng được. Em nói thấy bảo xe Hàn nhanh tã, ông ấy bảo đấy là dân hay chạy, đi taxi, thì mới tã, còn m đi được bao nhiêu km / 1 tháng, e trả lời tầm 1500 km / tháng, bác ấy bảo thoải mái, đi 3000 Km/tháng vẫn thoải mái, đi xe này êm. Đi 5 năm không lo sửa chữa, sau này bán lại không lo mất nhiều giá, cứ vậy đi thôi. Em thì nghĩ trong đầu, nếu thế thì tiền đào đâu ra, con này mới đủ giấy tờ cũng 800 :)), cố làm gì cho khổ. Em thì không tin mua xe cũ lắm, sợ không đảm bảo, không tin được. Bác ấy bảo mua xe cũ thì mua chỗ Alaca (tên gì đó ko rõ lắm) ở đường Trần Duy Hưng, bọn này bán xe cũ uy tín hơn, chắc ko sợ.

Ông anh chỗ cùng cty mới mua con Kia K3 cũ đời 2012 giá 550 nên em cũng băn khoăn.

Nên vào đây hỏi ý kiến các cụ xem thế nào, có nên mua xe Ford không ạ, hay là mua K3 cũ. Tiền em cũng chỉ bố trí được hơn 600 chút thôi, ko muốn cố quá làm gì, dù sao nó cũng là phương tiện thôi.

New drive

Xe máy
Cụ mua Fiesta bản 1.5 đi. Nó là loại ăn chắc mặc bền đấy. Nếu cứ tuân thủ hướng dẫn sử dụng, ko độ đẽo lung tung thì nó chả hỏng gì cả trong 50.000km đầu. Sau đó thì thay phụ tùng cũng ko đắt hơn Toy bao nhiêu cả. Thay dầu và lọc... ko quá 1.4 tr nhé.

AlexTung

Xe tải
Cụ vào đây rùi cứ Fiesta mà xúc . Đảm bảo ko hối hận

Su82

Xe tải
Nếu muốn biết mất giá bao nhiêu bác cứ vào mục mua bán ô tô cũ xem fiesta các đời họ bán bao nhiêu, rồi tra xem thời điểm họ mua bao nhiêu, tính tỉ lệ % và so sánh với các xe khác là ra. Em không nghĩ là mất giá 50% đâu, càng xe nhỏ (như fiesta) thì càng đỡ mất giá vì số tiền bỏ ra ban đầu không phải là qúa lớn bác ạ.

nhanpv

Xe đạp
Cụ mua Fiesta bản 1.5 đi. Nó là loại ăn chắc mặc bền đấy. Nếu cứ tuân thủ hướng dẫn sử dụng, ko độ đẽo lung tung thì nó chả hỏng gì cả trong 50.000km đầu. Sau đó thì thay phụ tùng cũng ko đắt hơn Toy bao nhiêu cả. Thay dầu và lọc... ko quá 1.4 tr nhé.
Cái này 6 tháng thay một lần à cụ, thế thay phụ tùng của ford giờ còn đắt như xưa không ạ, thấy nh ng bảo ngày xưa hay phải thay cả khối nên đắt, vs lại phải mnag ra hãng, còn toy thì mua ở đâu cg đc

nhanpv

Xe đạp
Nếu muốn biết mất giá bao nhiêu bác cứ vào mục mua bán ô tô cũ xem fiesta các đời họ bán bao nhiêu, rồi tra xem thời điểm họ mua bao nhiêu, tính tỉ lệ % và so sánh với các xe khác là ra. Em không nghĩ là mất giá 50% đâu, càng xe nhỏ (như fiesta) thì càng đỡ mất giá vì số tiền bỏ ra ban đầu không phải là qúa lớn bác ạ.
E cg nghĩ thế, bây h nh ng trẻ có nhu cầu mua xe, mấy năm nữa còn nh hơn, sao họ lại ko bỏ tiền để mua một chiếc xe tốt như vậy, e nghĩ bâc tài kia nói hơi quá

ngtuananh

Xe đạp
Em vote cụ cưới fiesta không cần phải nghĩ, rồi thời gian sẽ trả lời cụ :)

nhanpv

Xe đạp
Mà các cụ cho e hỏi nên chọn ecoboot hay titanium, e nhìn titanium thấy thích hơn, thêm nữa là giá rẻ hơn đc 60tr vừa vs sức của e, cố nữa là e cg ko muốn

nhanpv

Xe đạp
Ecoboost với Titanium chỉ khác nhau cái động cơ và kiểu dáng xe thôi cụ ạ
Ai chả biết, hỏi ý kiến mọi ng xem thế nào, ecoboot sau này dễ bán hon hay đi ra ngoài bốc hơn, sướng hơn, xem mọi ng thích ntn, e đĩne ít nên cg ko biết sau này thì m sẽ thích cái gì, hiện tại e đg thấy thích nt, biêtd đâu sau này đi một thời gian lại đánh giá theo tiêu chí khác

Aon

Xe tăng
Ở đâu có vụ thay dầu phát hết 2.3 tr vậy nhỉ, sao em ko biết

picaso182

Xe buýt
Fiesta titanium mới giờ giá bớt được bao nhiêu so với niêm yết hả cụ?

Aon

Xe tăng
Bình thường bác thay hết bao nhiêu ạ!
Em mua bình dầu hết có mấy trăm, mua loại xịn lắm lắm thì hơn củ. Tự thay thì ko mất thêm gì, thay gara thì ko đáng kể, thay trong hãng thì cũng tính công thay dầu ko nhiều.

skidy

Xe đạp
E cũng đang băn khoăn lựa chọn ffi như bác chủ. Nếu bác chấp nhận được ghế sau chật hơn các con cùng phân khúc(city, vios, sunny) thì bác nên lấy.
Với e ffi là con xe quá tốt trong phân khúc. Khi lấy xe bác nên join group fiesta trên fb thì khi sử dụng, sửa chữa cũng tự tin hơn. Nghe các bác chạy dịch vụ tư vấn thì bác chỉ nghe đc làm sao để tiết kiệm khi sửa chữa, bán lại ít mất giá nhưng yếu tố quan trọng nhất khi mua xe cho gia đình phải là sự AN TOÀN thì lại bỏ qua.
Chúc bác chủ có sự lựa chọn sáng suốt :)

nhanpv

Xe đạp
Em mua bình dầu hết có mấy trăm, mua loại xịn lắm lắm thì hơn củ. Tự thay thì ko mất thêm gì, thay gara thì ko đáng kể, thay trong hãng thì cũng tính công thay dầu ko nhiều.
Thế à, chắc bác tài chém m rồi

nhanpv

Xe đạp
Chắc là thấp hơn cụ à. Trước tháng ngâu e thấy đã 520 rồi, nhưng dịp này em không cập nhật. Hãng nào cũng bán chậm hơn trước nên giá còn tụt nữa.
Thế à, vừa có bác chào m giá 525

nhanpv

Xe đạp
E cũng đang băn khoăn lựa chọn ffi như bác chủ. Nếu bác chấp nhận được ghế sau chật hơn các con cùng phân khúc(city, vios, sunny) thì bác nên lấy.
Với e ffi là con xe quá tốt trong phân khúc. Khi lấy xe bác nên join group fiesta trên fb thì khi sử dụng, sửa chữa cũng tự tin hơn. Nghe các bác chạy dịch vụ tư vấn thì bác chỉ nghe đc làm sao để tiết kiệm khi sửa chữa, bán lại ít mất giá nhưng yếu tố quan trọng nhất khi mua xe cho gia đình phải là sự AN TOÀN thì lại bỏ qua.
Chúc bác chủ có sự lựa chọn sáng suốt :)
Chắc là chấp nhận đc, nhìn city nộit thất chán lắm, rộng tí nhưng ko ăn thua, nhìn ko thích, an toàn thì city mới cg an toàn mà, mấy bác ford còn bảo là đg đi phố vs đường trường xe học hơi ngu, cần phải học hỏi nh