Bán kính cua có phụ thuộc?

thanh3e

Xe tải
Em đã được chạy thử các loại xe khác nhau, các kiểu dẫn động khác nhau. Hôm nay tự nhiên lại muốn hỏi các Pro về 1 thắc mắc: giả thuyết là 2 xe có cùng chung tất cả các thông số kỹ thuật thì xe dẫn động cầu trước và xe dẫn động cầu sau, cái nào có bán kính cua nhỏ hơn? vì sao? :^)

Primera

Xe tăng
Xe dẫn động cầu sau sẽ có bán kính quay vòng nhỏ hơn, do góc đánh lái lớn hơn.

xebo

Xe bò ! ©
Em đã được chạy thử các loại xe khác nhau, các kiểu dẫn động khác nhau. Hôm nay tự nhiên lại muốn hỏi các Pro về 1 thắc mắc: giả thuyết là 2 xe có cùng chung tất cả các thông số kỹ thuật thì xe dẫn động cầu trước và xe dẫn động cầu sau, cái nào có bán kính cua nhỏ hơn? vì sao? :^)
Nếu xét theo giả thuyêt của bác thì xe cầu sau sẽ có bán kính cua nhỏ hơn (đường chấm đỏ), vì nó dựa trên hiện tượng Oversteer đối với xe cầu sau và Understeer đối với xe cầu trước.:D

Chỉnh sửa cuối:

thanh3e

Xe tải
Thế thì liên quan gì đến dẫn động cầu nào? Bác này hỏi chán quá
Bác Hiếu Quạ lại lười suy nghĩ rồi, em hỏi cái này là dựa trên suy luận cá nhân (lý thuyết) cũng như kinh nghiệm bản thân (thực tế). Có thể chưa hoàn toàn chính xác nhưng không phải vu vơ... vả lại, cũng đã thấy ai nói về vấn đề này đâu? (h) (h) (h)
@xebo: kết quả của bác hình như ngược với kết quả của em. Chẳng biết em đúng hay bác đúng nữa nhỉ?

dac

Xe tăng
Bác chủ thớt này hay nhỉ, bác giả thiết thế em hiểu 2 xe chung các thông số tức là chung cả thông số bk quay nữa rồi dc ko ợ??
Suy ra câu trả lời là bằng nhau (như đề baì dã cho) :D

thanh3e

Xe tải
Bác chủ thớt này hay nhỉ, bác giả thiết thế em hiểu 2 xe chung các thông số tức là chung cả thông số bk quay nữa rồi dc ko ợ??
Suy ra câu trả lời là bằng nhau (như đề baì dã cho) :D
Chính xác, em nói là chung cả bán kính quay nữa bác ợ! :D
Theo ý kiến chủ quan của em thì:
- Với xe dẫn động cầu trước : bánh trước có xu hướng lôi toàn bộ thân xe theo hướng lái, khi đó bánh sau bị phụ thuộc và làm điểm tựa để xe chuyển hướng. Xe chuyển hướng nhanh hơn và bán kính cua thực sẽ nhỏ hơn hoặc bằng "bán kính cua thiết kế".
- Với xe dẫn động cầu sau : bánh sau luôn có xu hướng đẩy xe chạy thẳng về phía trước, khi đánh lái bánh trước làm nhiệm vụ dẫn hướng nhưng vẫn chịu lực đẩy tịnh tiến của bánh sau. Xe chuyển hướng chậm hơn và bán kính cua thực sẽ lớn hơn hoặc bằng "bán kính của thiết kế".
Đây là ý kiến chủ quan của em, và em vẫn đang thắc mắc nên tiêu đề mới đặt dấu "?".. :^) :^) :^)

Ruabo

Xe buýt
Theo em góc cua là như nhau, không phụ thuộc vào cầu sau hay trước bác a.

Land

Xe tăng
Ờ bác Thanh3e đúng , bác XB nhầm tí , xuýt đúng :))

Cái này bác đi vào đường trơn , đường đã dăm, là nhìn thấy rõ bằng mắt luôn , còn trên đường thường kô đáng kể mấy . Nếu lốp trước ma sát kém thì càng thấy rõ .

Hảo yêu

Xe máy
Anh Thành gọi qua số 0926939394 nêu rõ thắc mắc nhé, đảm bảo sẽ có câu trả lời cụ thể tỷ mỷ đến từng chi tiết một .

kar

Xe điện
Cầu sau góc cua hẹp hơn, ko tin bác Thanh3e cứ vác em Bim ra chạy thử, đường rộng ôm cua 80km/h nhồi thêm ga vào thì nhích 1 tý lái đã vào cua ngọt thỉu roài :)) :))

Bác hỏi thế E lại hỏi lại Bác : Bác oánh tất lái tiến lên rồi giữ nguyên lùi lại... Có khác gì nhau ko???

xebo

Xe bò ! ©
@xebo: kết quả của bác hình như ngược với kết quả của em. Chẳng biết em đúng hay bác đúng nữa nhỉ?
Đối với xe cầu sau thường xảy ra hiện tượng Oversteer. Khi đó bánh xe sau chịu tác dụng của lực kéo có xu hướng trượt văng ra ngoài khi xe vào cua, trong khi bánh trước vẫn bám đường theo hướng lái. và tốc độ cao có thể làm cho xe bị quay tròn, lúc ấy có khi bán kính cua xấp xỉ bằng 0. :D
Còn đối với xe cầu trước thường xảy ra hiện tượng Understeer ngược lại với Oversteer.
Thường thì những hiện tượng trên làm cho xe mất khả năng điều khiển, rất dẽ gây ra tai nạn nguy hiểm. Tuy nhiên một số tay đua (cả tay chơi nữa) lại lợi dụng tính năng đó để trổ tài biểu diễn, nếu bác xem Tokyo Drift thì phê lòi. Để cho dễ hiểu bác bảo đồng chí Kar biểu diễn cho xem thử nhé. :))
Còn đây là giải thích của Richard Hammond - Top Gear, bác tham khảo thêm::)

[MEDIA]http://www.youtube.com/watch?v=oZ8j4X20uvI[/MEDIA]

thanh3e

Xe tải
Cầu sau góc cua hẹp hơn, ko tin bác Thanh3e cứ vác em Bim ra chạy thử, đường rộng ôm cua 80km/h nhồi thêm ga vào thì nhích 1 tý lái đã vào cua ngọt thỉu roài :)) :))
Bác Ka-Hỏi-Cả ơi, cái vụ đờ-dzíp đấy em cũng thích lắm, Bim phải đóng 80 chứ Vịt em quất 5 chục, ôm cua đè ga đã có khói rồi... cứ gọi là dính cửa nhá! (y) (y) (y)
@xebo: hình như mô tả lại hiện tượng xe bị trượt khi ôm cua với tốc độ cao, với khả năng này thì bác đúng ạ. Nhưng nếu với tốc độ chậm và bám đường tốt, câu trả lời cho bác NaKio là: vị trí song song với nhau - khoảng cách tăng theo chiều dài quãng đường tiến lùi. :^) :^) :^)
@Cater: số điện thoại đấy có... cafe tí ko nhỉ? :P :P :P

Chỉnh sửa cuối:

Cửu Long

Xe buýt
bác cứ tưởng tương như đang lùi xe ấy mà hay bác lái xe nâng chưa cũng như nhau thôi

anhtho

Xe ngựa
Theo em là xe cầu trước sẽ có bán kính cua nhỏ hơn, có nghĩa là nó bám đường hơn. Lý do là ở xe cầu trước, lực kéo xe từ phía trước, nó hướng xe vào tâm hơn là lực đẩy xe từ bánh sau. Về hướng của lực phát động, đối với cầu trước cũng có hướng sát tiếp tuyến hơn là từ bánh sau.

Trong hình minh họa: mũi tên xanh là vecto lực từ bánh sau (cầu sau), còn mũi tên đỏ là từ cầu trước. Trực quan cũng có thể thấy lực xanh có xu thế đẩy xe ra ngoài vòng tròn , còn lực đỏ lại có xu thế kéo vào.

anhtho

Xe ngựa
Bim thì nhất rồi, đâu có phải cua tốt do cầu sau. Bánh to, choãi, chân đế rộng. Nó cũng phụ thuộc vào tài xế nữa. Lái xe cơ quan em có lần vào khúc cua ở chỗ gần sân bay NB đi Mazda 323 mà còn vào ở tốc độ gần trăm ạ, mấy thứ trên taplo văng hết cả, em thì dán mặt vào kính cửa.

WHITE TIGER

Xe container
Các cụ trẻ giỏi móc nhể.Từ tận ngày 16-08-2007 cũng móc lên.Mà nói chuyện vào bán kính cua mà có nói đóng 80 thì em thấy chịu thua hẳn.Cụ này đóng 80 vào cua hết lái thì cũng dễ đi gặp ông bà nhanh phải biết.Còn về bán kính xe.Nói đơn giản như các cụ cần quay đầu trên đường.Xe cầu trước hay cầu sau chắc chắn 80% chả có liên quan đến bán kính,mà phải do chiều dài cơ sở từ trục trước đến trục sau và vệt bánh xe bên trái và bên phải