[Funland] Bàn về cái chết

Con người nó có 2 phần.
1. Bản năng, nó như là thứ được tạo hóa lập trình, để ra đã có: Bản năng bú khi mới sinh, bản năng khóc... Trong đó bản năng Sống và Tồn tại là bản năng gốc mãnh liệt nhất.
2. Lý trí: Cái này được gây dựng từ lúc bắt đầu nhận thức trong suốt cuộc đời: Trong ví dụ trên, ở đây khi còn khỏe mạnh, lý trí của người ấy nghĩ rằng, mong nếu bị bệnh thì chết thanh thản.

Nhưng khi bị bệnh hoặc sắp chết:
- Phần não thuộc về ý thức bị yếu đi, mọi thứ đều yếu, nó bị phần não với bản năng gốc vượt lên, trong đó bản năng Sống và Tồn tại là thứ mạnh mẽ nhất.
Nhiều trường hợp:
- Nhảy sông tự tử nhưng biết bơi nên lại phải bơi vào bờ, sau đó lại muốn tự tử tiếp, buộc đá vào để nhảy.

Vậy nên các câu chuyện ra trường bắn vẫn cười, vẫn hát quốc ca, vẫn .... này nọ, nhiều khi nó chỉ là câu chuyện cổ tính (có nhưng mà ít).
Biên dư sách

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Không phải tự nhiên mà trên toàn trái đất này, lực lượng cách mạng lật đổ giai cấp thống trị luôn là lực lượng trẻ. Chỉ có lớp trẻ mới không sợ chết, càng già càng sợ chết.

George Washington bắt đầu sự nghiệp chính trị năm 23 tuổi, cụ Hồ ra đi tìm đường cứu nước năm 21 tuổi. Có thấy cụ nào ngoài 70 bỗng dưng sẵn sàng từ bỏ mạng sống để đấu tranh giai cấp hay độc lập tự do đâu.

Cũng vì thế mà sản sinh ra tôn giáo, để đem lại hy vọng cho người sống rằng cái chết không phải là kết thúc. Tỷ lệ những người sống cả 1 cuộc đời vô thần bỗng dưng nghỉ hưu lại xuất hiện thiên hướng tôn giáo nào đó ngày càng cao trong xã hôi - đi ngược với xu hướng tỷ lệ vô thần ngày càng tăng trên toàn cầu. Những người như ông chú của cụ chủ đang rất cần sự có mặt của một tôn giáo nào đó như Phật hay Thiên chúa. Đưa ông ấy vào chùa chơi thường xuyên, đi làm công quả, nghe thuyết giảng... sẽ giúp ông ấy đối mặt cái chết nhẹ nhàng hơn.
Nhà cháu đồng tình với cụ. Về già, nếu theo 1 tôn giáo nào đó (Thiên Chúa, Phật pháp...) thì các cụ sẽ dũng cảm đối mặt với cái chết hơn nhiều - đỡ vất vả và nhẹ lòng cho con cháu.

Khem

Xe buýt
Đọc thớt, em nhớ bà nội và bố em vô cùng.

Cả bà và bố em đều coi cái chết nhẹ tựa lông hồng, sẵn sàng đón nhận nó. Mong nó đến nhanh để đỡ khổ con khổ cháu. Hồi bố em phát hiện ung thư, cụ nhất định không chạy chữa gì, ko ai thuyết phục được. Mãi rồi xã em nói 1 câu: Bố còn làm được gì cho A. vui thì bố hãy làm đi. Thế là bố em nghe. Hai vợ chồng em đưa bố mẹ đi khắp nơi chữa chạy, thử đủ cách. 2 tháng thiền với cụ ở Bình Định, bố em vui khoẻ nhiều, khiến em cũng khoẻ, làn da chưa bao giờ được đẹp thế. Nhưng rồi cái gì tới cũng sẽ tới... Bố em nói nay bố không cố được nữa rồi. Cụ đòi tự đi tắm. Rồi mấy tiếng sau đấy, cụ không nói được, chỉ nhìn khắp mọi người, nước mắt nối dài. Cụ nhìn trân trối về phía ban thờ, rồi mất.

Em sợ đau, chứ không sợ cái chết. Em ít khi gặp ác mộng, chỉ hay mơ giấc mơ tuyệt đẹp. Đặc biệt, em hay lạc vào một chỗ cỏ cây hoa lá thơm nức, mọi thứ lung linh siêu thực. Và luôn có tiếng gọi cực kì dịu dàng: Về nhà đi con, về nhà đi con... Lần nào cũng tiếng nói đó. Và em giật mình tỉnh dậy. Đúng khúc đấy. Chưa khi nào đi xa hơn.

Không hiểu thế là thế nào ạ.

30A59x.yz

Xe tải
Con người nó có 2 phần.
1. Bản năng, nó như là thứ được tạo hóa lập trình, để ra đã có: Bản năng bú khi mới sinh, bản năng khóc... Trong đó bản năng Sống và Tồn tại là bản năng gốc mãnh liệt nhất.
2. Lý trí: Cái này được gây dựng từ lúc bắt đầu nhận thức trong suốt cuộc đời: Trong ví dụ trên, ở đây khi còn khỏe mạnh, lý trí của người ấy nghĩ rằng, mong nếu bị bệnh thì chết thanh thản.

- Phần não thuộc về ý thức bị yếu đi, mọi thứ đều yếu, nó bị phần não với bản năng gốc vượt lên, trong đó bản năng Sống và Tồn tại là thứ mạnh mẽ nhất.
Nhiều trường hợp:
- Nhảy sông tự tử nhưng biết bơi nên lại phải bơi vào bờ, sau đó lại muốn tự tử tiếp, buộc đá vào để nhảy.

Vậy nên các câu chuyện ra trường bắn vẫn cười, vẫn hát quốc ca, vẫn .... này nọ, nhiều khi nó chỉ là câu chuyện cổ tính (có nhưng mà ít).
Em chẳng tin có ai được nhìn thấy :D

James McAvoy

Xe đạp
Có cách nào đó ví dụ: Đọc sách, nghiền ngẫm tôn giáo, tham gia trải nghiệm thực tế ... để có thể dũng cảm đối mặt và buông bỏ trước cái chết hả các cụ ???
Em thỉnh thoảng đi hiệu sách, cố tìm các cuốn sách viết về chủ đề này mà thực sự thấy quá ít và đọc không thyết phục.

SanHoBien

Xe container
Con người nó có 2 phần.

Nhiều trường hợp:

Ơ, mà cụ nói cũng có lý đấy: Bản năng và Lý trí :P

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

ongbogi

Xe đạp
Các bác cứ chịu khó đọc sách, tập thể dục. Ngày xưa sư phụ kungfu em có nói có sức khỏe thì khi đi nó như tiên ...
Có điều mình không chịu duy trì.
Tôn Tử có nói "Trong số có thuật, trong thuật có số"

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
sai rồi cụ ơi
Xe tay lái nghịch - Việt Nam ko cho lưu thông nhé
Cụ lại nhầm ồi :))
Có thể là chụp bằng cam trước.
Mà sao em k thấy cai vô lăng nhỉ? em thấy mỗi 2 túi khí :))

quangdinhnhat

Xe hơi
Kính cụ

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện sáng nay em đọc tin cụ Ma nghiện qua đời vì đau tim. Cụ đi ở tuổi 60, dù trước đó nghiện rượu ma túy, đi viện mấy lần nhưng lần này lên cơn đau tim cấp và cụ đi luôn, nhanh và thanh thản. Cụ sống rực rỡ và chết nhanh thanh thản. Em thấy đời người được chết như thế thật may mắn.

Nhiều người em thấy chết khổ lắm. Ví dụ như ông chú em 7x tuổi rồi, mới báo ung thư từ đầu năm nay, giờ đang hóa trị mỗi lần hóa trị xong sức khỏe suy sụp khủng khiếp. Nhớ hồi còn trẻ khỏe cụ hay nói với con cháu "với tao cái chết nhẹ tựa lông hồng, ung thư thì làm 1 liều thuốc ngủ" nhưng đến lúc đối mặt với án tử ung thư thì cụ lại tha thiết sống, vật vã bám víu vào sự sống. Dù truyền hóa chất như vậy tàn phá sức khỏe và chất lượng sống vô cùng thấp nhưng cụ vẫn muốn truyền để hy vọng sống dài thêm chút.

Nghĩ mà buồn. Suy cho cùng đối diện cái chết hầu hết sẽ trở nên yếu đuối và sợ hãi. Vậy nên đời người sống được ngoài 60t rồi thì chỉ mong sống khỏe và có chết thì chết nhanh.
Công nhận là ung thư hóa trị chả giải quyết gì hết, nhưng mà dân vẫn chấp nhận...
Bà cô em, sắp chết, vì bệnh mãn nhiều năm, ko có cửa gì luôn, nhưng các anh chị vẫn phải tha bà ra BM, để cho hài lòng, thỏa nguyện...
Nhiều khi thật sự ko biết nói gì luôn...

tuan.vu17

Xe tải
Cụ này giỏi thì giỏi thật nhưng tật cũng nhiều, có ai xem tiểu sử ăn chơi của cụ ấy mới hiểu tại sao cụ chết trẻ thế. Người Việt ta có câu: "Bệnh từ miệng vào và họa từ miệng ra."
Đời người thực sự rất ngắn ngủi vì vậy hãy trân trọng bản thân và cư xử tốt/đúng mực với tất cả mọi người xung quanh ta (không chỉ với người thân thuộc).

maycatcnc

Xe hơi
Website
hancatemc.com
Có cách nào đó ví dụ: Đọc sách, nghiền ngẫm tôn giáo, tham gia trải nghiệm thực tế ... để có thể dũng cảm đối mặt và buông bỏ trước cái chết hả các cụ ???
Em thỉnh thoảng đi hiệu sách, cố tìm các cuốn sách viết về chủ đề này mà thực sự thấy quá ít và đọc không thyết phục.
Ko có cách gì đâu cụ, trừ khi cụ đã đến giới hạn tận cùng của sự đau khổ thì sẽ ko thấy sợ chết nữa. Em xem phim thấy mấy anh hùng bị mất nhà cửa vợ con thì máu chiến lắm, sẽ 1 mình đi tìm bọn mafia để trả thù mặc dù biết đâm đầu vào cửa tử nhưng họ vẫn sẽ làm.

iTrust

Xe buýt
Nhân tiện sáng nay em đọc tin cụ Ma nghiện qua đời vì đau tim. Cụ đi ở tuổi 60, dù trước đó nghiện rượu ma túy, đi viện mấy lần nhưng lần này lên cơn đau tim cấp và cụ đi luôn, nhanh và thanh thản. Cụ sống rực rỡ và chết nhanh thanh thản. Em thấy đời người được chết như thế thật may mắn.

Nhiều người em thấy chết khổ lắm. Ví dụ như ông chú em 7x tuổi rồi, mới báo ung thư từ đầu năm nay, giờ đang hóa trị mỗi lần hóa trị xong sức khỏe suy sụp khủng khiếp. Nhớ hồi còn trẻ khỏe cụ hay nói với con cháu "với tao cái chết nhẹ tựa lông hồng, ung thư thì làm 1 liều thuốc ngủ" nhưng đến lúc đối mặt với án tử ung thư thì cụ lại tha thiết sống, vật vã bám víu vào sự sống. Dù truyền hóa chất như vậy tàn phá sức khỏe và chất lượng sống vô cùng thấp nhưng cụ vẫn muốn truyền để hy vọng sống dài thêm chút.

Nghĩ mà buồn. Suy cho cùng đối diện cái chết hầu hết sẽ trở nên yếu đuối và sợ hãi. Vậy nên đời người sống được ngoài 60t rồi thì chỉ mong sống khỏe và có chết thì chết nhanh.
Chết là hết, sống là phải sống khoẻ, không làm khổ con cháu, em nghĩ vậy ạ

Nhạc

Xe container
Con người sợ chết có lẽ chỉ vì 2 lý do: còn nhiều tiền chưa tiêu, còn nhiều người yêu quý phải quan tâm. Thế thôi mà các cụ.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em vào hóng người chết chém gió!