[Funland] Bàn về cái chết

kingsman1102

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện sáng nay em đọc tin cụ Ma nghiện qua đời vì đau tim. Cụ đi ở tuổi 60, dù trước đó nghiện rượu ma túy, đi viện mấy lần nhưng lần này lên cơn đau tim cấp và cụ đi luôn, nhanh và thanh thản. Cụ sống rực rỡ và chết nhanh thanh thản. Em thấy đời người được chết như thế thật may mắn.

Nhiều người em thấy chết khổ lắm. Ví dụ như ông chú em 7x tuổi rồi, mới báo ung thư từ đầu năm nay, giờ đang hóa trị mỗi lần hóa trị xong sức khỏe suy sụp khủng khiếp. Nhớ hồi còn trẻ khỏe cụ hay nói với con cháu "với tao cái chết nhẹ tựa lông hồng, ung thư thì làm 1 liều thuốc ngủ" nhưng đến lúc đối mặt với án tử ung thư thì cụ lại tha thiết sống, vật vã bám víu vào sự sống. Dù truyền hóa chất như vậy tàn phá sức khỏe và chất lượng sống vô cùng thấp nhưng cụ vẫn muốn truyền để hy vọng sống dài thêm chút.

Nghĩ mà buồn. Suy cho cùng đối diện cái chết hầu hết sẽ trở nên yếu đuối và sợ hãi. Vậy nên đời người sống được ngoài 60t rồi thì chỉ mong sống khỏe và có chết thì chết nhanh.

Cối xay 268

Xe tải
Cháu thấy bác Maradona béo phì nhiều năm, nghiện rượu.....chắc chắn đã mắc nhiều bệnh từ lâu rồi.
Từ hồi không làm cầu thủ BĐ nữa là bác ý hầu như không vận động, thể thao gì hết, người rất béo, chậm chạp.
RIP bác Maradona.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Con người nó có 2 phần.
1. Bản năng, nó như là thứ được tạo hóa lập trình, để ra đã có: Bản năng bú khi mới sinh, bản năng khóc... Trong đó bản năng Sống và Tồn tại là bản năng gốc mãnh liệt nhất.
2. Lý trí: Cái này được gây dựng từ lúc bắt đầu nhận thức trong suốt cuộc đời: Trong ví dụ trên, ở đây khi còn khỏe mạnh, lý trí của người ấy nghĩ rằng, mong nếu bị bệnh thì chết thanh thản.

Nhưng khi bị bệnh hoặc sắp chết:
- Phần não thuộc về ý thức bị yếu đi, mọi thứ đều yếu, nó bị phần não với bản năng gốc vượt lên, trong đó bản năng Sống và Tồn tại là thứ mạnh mẽ nhất.
Nhiều trường hợp:
- Nhảy sông tự tử nhưng biết bơi nên lại phải bơi vào bờ, sau đó lại muốn tự tử tiếp, buộc đá vào để nhảy.

Vậy nên các câu chuyện ra trường bắn vẫn cười, vẫn hát quốc ca, vẫn .... này nọ, nhiều khi nó chỉ là câu chuyện cổ tính (có nhưng mà ít).

Chỉnh sửa cuối:

hxduong

Xe lăn
Nói thì dễ, thực hiện mới khó.

hcmt

Tháo bánh
Con người nó có 2 phần.
1. Bản năng, nó như là thứ được tạo hóa lập trình, để ra đã có: Bản năng bú khi mới sinh, bản năng khóc... Trong đó bản năng Sống và Tồn tại là bản năng gốc mãnh liệt nhất.
2. Lý trí: Cái này được gây dựng từ lúc bắt đầu nhận thức trong suốt cuộc đời: Trong ví dụ trên, ở đây khi còn khỏe mạnh, lý trí của người ấy nghĩ rằng, mong nếu bị bệnh thì chết thanh thản.

Nhưng khi bị bệnh hoặc sắp chết:
- Phần não thuộc về ý thức bị yếu đi, mọi thứ đều yếu, nó bị phần não với bản năng gốc vượt lên, trong đó bản năng Sống và Tồn tại là thứ mạnh mẽ nhất.
Nhiều trường hợp:
- Nhảy sông tự tử nhưng biết bơi nên lại phải bơi vào bờ, sau đó lại muốn tự tử tiếp, buộc đá vào để nhảy.

Vậy nên các câu chuyện ra trường bắt vẫn cười, vẫn hát quốc ca, vẫn .... này nọ, nhiều khi nó chỉ là câu chuyện cổ tính (có nhưng mà ít).
Nói như em Hà hoa hậu, Vãi lái cụ.
Cụ lái giỏi thế cơ chứ =))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

hcmt

Tháo bánh
Nhân tiện sáng nay em đọc tin cụ Ma nghiện qua đời vì đau tim. Cụ đi ở tuổi 60, dù trước đó nghiện rượu ma túy, đi viện mấy lần nhưng lần này lên cơn đau tim cấp và cụ đi luôn, nhanh và thanh thản. Cụ sống rực rỡ và chết nhanh thanh thản. Em thấy đời người được chết như thế thật may mắn.

Nhiều người em thấy chết khổ lắm. Ví dụ như ông chú em 7x tuổi rồi, mới báo ung thư từ đầu năm nay, giờ đang hóa trị mỗi lần hóa trị xong sức khỏe suy sụp khủng khiếp. Nhớ hồi còn trẻ khỏe cụ hay nói với con cháu "với tao cái chết nhẹ tựa lông hồng, ung thư thì làm 1 liều thuốc ngủ" nhưng đến lúc đối mặt với án tử ung thư thì cụ lại tha thiết sống, vật vã bám víu vào sự sống. Dù truyền hóa chất như vậy tàn phá sức khỏe và chất lượng sống vô cùng thấp nhưng cụ vẫn muốn truyền để hy vọng sống dài thêm chút.

Nghĩ mà buồn. Suy cho cùng đối diện cái chết hầu hết sẽ trở nên yếu đuối và sợ hãi. Vậy nên đời người sống được ngoài 60t rồi thì chỉ mong sống khỏe và có chết thì chết nhanh.
Rất đúng.

Đứng ngoài nói gì chả hay. Đến khi vào cuộc thì làm như mèo mửa. Cho nên nghe nói zậy mà ko phải zậy.

Ai chê ta cũng ko nên chấp (vì họ có ở hoàn cảnh ta đâu mà hiểu), cũng ko nên chê người khác khi mình ko trong cuộc

Chỉnh sửa cuối:

Embebandiem

Xe tăng
Cháu thấy bác Maradona béo phì nhiều năm, nghiện rượu.....chắc chắn đã mắc nhiều bệnh từ lâu rồi.
Từ hồi không làm cầu thủ BĐ nữa là bác ý hầu như không vận động, thể thao gì hết, người rất béo, chậm chạp.
RIP bác Maradona.
Bú rượu và hút cần liên tọi thì 60 là thọ rồi cụ
Chứ các thanh niên ko thể thao tay cho như chân, chân to như cây gậy thì 40++ là đi đc rồi

5banhxe

Xe điện

Không phải tự nhiên mà trên toàn trái đất này, lực lượng cách mạng lật đổ giai cấp thống trị luôn là lực lượng trẻ. Chỉ có lớp trẻ mới không sợ chết, càng già càng sợ chết.

George Washington bắt đầu sự nghiệp chính trị năm 23 tuổi, cụ Hồ ra đi tìm đường cứu nước năm 21 tuổi. Có thấy cụ nào ngoài 70 bỗng dưng sẵn sàng từ bỏ mạng sống để đấu tranh giai cấp hay độc lập tự do đâu.

Cũng vì thế mà sản sinh ra tôn giáo, để đem lại hy vọng cho người sống rằng cái chết không phải là kết thúc. Tỷ lệ những người sống cả 1 cuộc đời vô thần bỗng dưng nghỉ hưu lại xuất hiện thiên hướng tôn giáo nào đó ngày càng cao trong xã hôi - đi ngược với xu hướng tỷ lệ vô thần ngày càng tăng trên toàn cầu. Những người như ông chú của cụ chủ đang rất cần sự có mặt của một tôn giáo nào đó như Phật hay Thiên chúa. Đưa ông ấy vào chùa chơi thường xuyên, đi làm công quả, nghe thuyết giảng... sẽ giúp ông ấy đối mặt cái chết nhẹ nhàng hơn.

Embebandiem

Xe tăng
Mời các cụ cùng thẩm cụ Ma

Sherk

Xe buýt
THực ra bọn trẻ mới là ko sợ chết. Chúng hàng ngày đối diện ra đấy mà vẫn bình thản.
Còn người càng già thì lại càng sợ chết, mới sổ mũi tý mà đã đến bệnh viện kiểm tra đấy thôi.

thinhdd93

Xe hơi
Lúc khỏe thì nói ko sợ chết nhưng lúc đối mặt với nó mới hiểu chết nó ko đơn giản như thế. em chém thế chứ em cũng chưa thử lần nào @@

hbu082

Xe container
THực ra bọn trẻ mới là ko sợ chết. Chúng hàng ngày đối diện ra đấy mà vẫn bình thản.
Còn người càng già thì lại càng sợ chết, mới sổ mũi tý mà đã đến bệnh viện kiểm tra đấy thôi.
Theo từ ngữ hiện hành thì các cháu thanh niên ít sợ chết là do các cháu là manh chiếu mới. Chứ phàm là con người hay con vật thì sợ chết nó là bản năng rồi. Ông nào bản lĩnh thì ko thể hiện ra ngoài thôi.

hoviethung

Xe lăn
Hay trẻ hay ăn nhậu, già hay tập dưỡng sinh

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
đến lúc chết mới thấy cần sự sống ạ
ai cũng thế cả mà cụ,nên sống ngày nào thì tận hưởng ngày đó đi ạ

Fantomu82

Xe buýt
Em sợ chết lắm.

PhậtTạiTâm

Xe đạp
Website
manulife.com.vn
"Chưa thấy quan tài chưa đổ lệ", câu này khắc họa rõ nét về cái chết. Ông bà đút kết lại thành câu trên, vậy mà hậu thế chúng ta vẫn dửng dưng vô cảm. Sau mỗi cái mất mát người quen/thân thì mỗi người tự nhận ra điều gì đó về lưỡi hái tử thần, nhưng rồi đâu lại vào đó, vẫn ngựa quen đường cũ (dửng dưng về cái chết). Nghĩ mà thấy buồn cho người thân xung quanh :(

Thật ra mục đích của việc nghĩ về cái chết là để sống cho có ý nghĩa hơn, biết sống hơn, sống có ích, có giá trị hơn. Ví dụ như sẽ quan tâm sức khỏe hơn, sống chan hòa yêu thương nhau hơn, tha thứ nhau hơn....Sống sao mà lúc đối diện với cái chết sẽ đỡ phải ân hận hối tiếc và dằn vặt mà thôi.

"Sinh tử sự đại": 2 việc quan trọng nhất đời người.

RONGHT

Xe buýt
Lo lắng làm gì cụ.
"Khi cụ bị bệnh gì đó có 2 khả năng: Cụ được chữa khỏi hoặc không.
Nếu chữa được thì OK còn không được chữa khỏi thì có 2 khả năng: Cụ vẫn sống hoặc chết.
Nếu vẫn sống thì OK, còn chết thì có 2 khả năng: Cụ lên thiên đàng hoặc xuống hỏa ngục.
Nếu lên thiên đàng thì tuyệt vời, còn không được thì cụ cũng không có thời gian để buồn đâu, vì xuống dưới đó cụ phải bắt tay cả ngày với các bạn của cụ mới hết"- Trích chuyện cười....