[Funland] Bàn về cái chết

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Con người sợ chết có lẽ chỉ vì 2 lý do: còn nhiều tiền chưa tiêu, còn nhiều người yêu quý phải quan tâm. Thế thôi mà các cụ.
Em chỉ có 1 lý do duy nhất....còn nhiều gái chưa chịch,súng vẫn còn tốt....a...hi....hi....

cocsku

Xe cút kít
Trung niên là bắt đầu sợ chết rồi

BMW R60

Xe tăng
Có cách nào đó ví dụ: Đọc sách, nghiền ngẫm tôn giáo, tham gia trải nghiệm thực tế ... để có thể dũng cảm đối mặt và buông bỏ trước cái chết hả các cụ ???
Em thỉnh thoảng đi hiệu sách, cố tìm các cuốn sách viết về chủ đề này mà thực sự thấy quá ít và đọc không thyết phục.
Hiệu sách sẽ không có những sách như này. Cụ tìm đến các thiền viện để tìm và mua sách của các thiền sư thuộc phái Thiền Tông- Trúc Lâm. Ở miền bắc thì có Thiền Viện Sùng Phúc, Thiền Viện Trúc Lâm Tây Thiên, Thiền Viện trúc lâm Yên Tử, Thiền viện Sapa..Có rất nhiều sách hay về vấn đề này như sách của Cụ Thích Nhất Hạnh, Thích Thanh Từ... Có cuổn rất ngắn nhưng hay như " Viết cho người già bệnh"

SanHoBien

Xe container
Hiệu sách sẽ không có những sách như này. Cụ tìm đến các thiền viện để tìm và mua sách của các thiền sư thuộc phái Thiền Tông- Trúc Lâm. Ở miền bắc thì có Thiền Viện Sùng Phúc, Thiền Viện Trúc Lâm Tây Thiên, Thiền Viện trúc lâm Yên Tử, Thiền viện Sapa..Có rất nhiều sách hay về vấn đề này như sách của Cụ Thích Nhất Hạnh, Thích Thanh Từ... Có cuổn rất ngắn nhưng hay như " Viết cho người già bệnh"
Phải đến Thiền viện mua mới có hở cụ :(

BMW R60

Xe tăng
Phải đến Thiền viện mua mới có hở cụ :(
Đến các thiền viện thì thường các quý thầy sẽ không bán,mà cho tặng. Còn các phạt tử có lòng hảo tâm thì cúng dường,ủng hộ thiền viện chút tiền ạ. Còn không thì các cụ tìm các hiệu sách chuyên về lĩnh vực này cũng nhiều ạ. Đại khái nó dậy con người ta bớt tham sân si, coi nhẹ mọi việc, như kiểu coi cái chết nhẹ tựa lông hồng ấy...Đọc để tăng thêm nhân sinh quan...chứ thực hiện được khó lắm :D :D :D

SanHoBien

Xe container
Đến các thiền viện thì thường các quý thầy sẽ không bán,mà cho tặng. Còn các phạt tử có lòng hảo tâm thì cúng dường,ủng hộ thiền viện chút tiền ạ. Còn không thì các cụ tìm các hiệu sách chuyên về lĩnh vực này cũng nhiều ạ. Đại khái nó dậy con người ta bớt tham sân si, coi nhẹ mọi việc, như kiểu coi cái chết nhẹ tựa lông hồng ấy...Đọc để tăng thêm nhân sinh quan...chứ thực hiện được khó lắm :D :D :D
Àh, thì ra là vậy :P

Pumzen

Xe ba gác
Có những người mong đc nhắm mắt xuôi tay để đỡ khổ con khổ cháu phải chăm sóc kéo dài. Thế nhưng có vẻ trong cuốn sổ sinh tử của Diêm Vương ko có danh sách những người đó hay sao mà mãi ko thể giã từ cõi trần được.
Như ô chú chồng bà cô họ nhà cháu, ốm đau bệnh tật hơn chục năm nay, ngáp ngoải sống kiểu thực vật chả biết gì, ăn uống vệ sinh đều phải có người khác làm thay thế. Từ lúc ổng đi bệnh viện cách đây đã hơn chục năm, cứ đi đi về về vì ổng là cán bộ cấp cao, có chế độ nằm viện ko mất tiền, nhưng chăm sóc cá nhân buộc người nhà hoặc thuê người chăm sóc. Năm nay ổng đã ngoài 90, ăn uống vẫn đều đặn, con cháu thì cỡ chục năm nay, cứ lúc nào ổng vào viện là phải thuê ng chăm sóc (giá bây giờ là 500k/ngày). Nhà thì hoàn cảnh nên xác định cứ đi vay để chăm sóc cho ổng, khi nào 250 thì bán nhà đi trả nợ. Hiện đi gần 1/2 ngôi nhà rồi.

Có những người mong đc nhắm mắt xuôi tay để đỡ khổ con khổ cháu phải chăm sóc kéo dài. Thế nhưng có vẻ trong cuốn sổ sinh tử của Diêm Vương ko có danh sách những người đó hay sao mà mãi ko thể giã từ cõi trần được.
Như ô chú chồng bà cô họ nhà cháu, ốm đau bệnh tật hơn chục năm nay, ngáp ngoải sống kiểu thực vật chả biết gì, ăn uống vệ sinh đều phải có người khác làm thay thế. Từ lúc ổng đi bệnh viện cách đây đã hơn chục năm, cứ đi đi về về vì ổng là cán bộ cấp cao, có chế độ nằm viện ko mất tiền, nhưng chăm sóc cá nhân buộc người nhà hoặc thuê người chăm sóc. Năm nay ổng đã ngoài 90, ăn uống vẫn đều đặn, con cháu thì cỡ chục năm nay, cứ lúc nào ổng vào viện là phải thuê ng chăm sóc (giá bây giờ là 500k/ngày). Nhà thì hoàn cảnh nên xác định cứ đi vay để chăm sóc cho ổng, khi nào 250 thì bán nhà đi trả nợ. Hiện đi gần 1/2 ngôi nhà rồi.
Zời hành ổng rồi

SanHoBien

Xe container
Mình bàn về cái CHẾT hoài mà vẫn chưa hết hở các cụ :(

HUNGSMUN

Xe container
Em nói với bạn gái là : nêu xa em chắc anh chết mât. Thế nhưng sau đó em bị bạn ấy phát hiện ra có người khác, em bảo là: vì xa em anh sẽ chết, nhưng anh rất sợ chết nên cần phải có người khác=))

Kivachi

Xe hơi
Giờ còn trẻ tận hưởng dần đi các cụ nhỉ :))

PhậtTạiTâm

Xe đạp
Website
manulife.com.vn
Có cách nào đó ví dụ: Đọc sách, nghiền ngẫm tôn giáo, tham gia trải nghiệm thực tế ... để có thể dũng cảm đối mặt và buông bỏ trước cái chết hả các cụ ???
Em thỉnh thoảng đi hiệu sách, cố tìm các cuốn sách viết về chủ đề này mà thực sự thấy quá ít và đọc không thyết phục.
Chính xác, nếu nghiền ngẫm về cái chết để hiểu sâu hiểu rõ về nó thì sẽ đỡ sợ hơn (vì dù gì cũng hiểu nó rồi, đến lúc đối diện với nó sẽ ko bỡ ngỡ, lo âu hay thấp thởm).
Về sách thì nhiều tôn giáo, nhiều quan điểm, nhiều nhà khoa học đã bàn luận và tìm hiểu về cái chết rồi, nên tùy 'khẩu vị' của cụ mà chọn phong cách phù hợp, chọn được rồi thì đọc vào mới thấm, mới thuyết phục.

Riêng về Đạo Phật thì mình tâm đắc quyển "Tạng thư sống chết" (sách do 1 vị Cao Tăng bên Tây Tạng ghi chép lại công trình nghiên cứu cái chết và từ sự hiểu biết về cái chết đó mà sống tử tế và ý nghĩa hơn).
Thật sự thì đọc xong quyển này mình ko sợ chết nữa, và biết sống hơn.

Chỉnh sửa cuối:

tuyenlc

Xe tải
Chào các cụ, các cụ nên nghĩ về thể xác của mình như một ngôi nhà hay một chiếc oto, trước đây các cụ đã phải vất vả để có được. Giờ mình đang sử dụng thì thấy bình thường Nhưng rồi nó sẽ dần cũ đi và hư hoại. Lúc đó nếu các cụ không có đủ tiền hay còn gọi là đủ Phước đức để mua một căn nhà mới, oto mới để tiếp tục sử dụng thì các cụ sẽ vô gia cư, lang thang đói khát và được gọi là các vong hồn

tuyenlc

Xe tải
Đang đi oto mà chuyển sang đi bộ thì không sung sướng tẹo nào, nên các vong hồn cũng vậy, đa phần luôn ước ao được trở lại làm người. Một số thì gian xảo nên chọn cách đi nhờ, ở nhờ hoặc cướp nhà cướp xe. Người ta hay gọi là theo ám hay nhập xác, cướp xác

thangtietlon

Xe máy
Không biết khi chết có cảm giác gì nhỉ