[Funland] Bàn về nguồn phát nhạc, nguồn nhạc (CD, HD, DAC)

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Em update liên tục khi có thời gian

Thấy các cụ nhà mình ít quan tâm chủ đề này nên em tạo thớt này để trao đổi.
Như các cụ đã biết, nguồn phát (chỉ tính nhạc) có thể là đầu CD, DVD, đầu HD, laptop... tùy theo thói quen, khả năng và ý thích mỗi người.

1. Đầu CD, đĩa CD:

Là cách chơi phổ biến nhất hiện nay vì đầu CD được đầu tư chuyên cho âm thanh. Độ chi tiết, tiết tấu, lợi dải phụ thuộc vào hãng, độ gấu của CD... Chủng loại phong phú, nhiều nhất có nguồn gốc Nhật Bản. Với hàng nội địa có Denon, Marantz, Pioneer, Sony, Philip, Teac, Esoteric (hàng cao cấp của Teac), Luxman, Accuphase... 2 thằng cuối thuộc cửa trên.

Một số CD có cả đường Optical In để chơi nhạc số thường có ký tự D trong mã sản phẩm (viết tắt Digital). Thường hay có chữ DIGITAL ở mặt trước và thường là loại cao cấp. Nhà cháu thấy có Teac 25x, Denon S10,...

Các dòng CD đời mới khủng 1 chút có Accuphase các đời DP, McIntosh các đời MCD... đều được tích hợp giải mã DAC trung, cao cấp.

CD có loại gốc, F1, F2 và fa.ke (gía khoảng 10÷40k). Nhiều đĩa hiếm xịn có thể lên đến vài triệu, thậm chí hơn 10 triệu đến loại bán rong 10k :)). Hiện nay, có shop bán đĩa nhạc vàng (bolero) tái bản chất lượng khá ổn với giá 150k/đĩa.

- Ưu: cho chất lượng âm thanh tốt, đặc biệt là với đĩa xịn. Có thể chọn loại CD phù hợp với dòng nhạc mình hay nghe. CD thông thường được ghi ở 16 bit, 44.1kHz.

- Nhược: phải bảo quản đĩa cẩn thận, đĩa dễ xước, dễ hỏng. Phải đổi đĩa, với người lười thì là cả vấn đề :))

2. Đầu DVD:

Có thể chơi cả CD, DVD nên giải mã âm thanh thường không hay bằng CD. Bỏ qua vì không phù hợp.

3. Nhạc số:

Hiện nay nhiều người thích cả xem phim & nghe nhạc. Nguồn phim chủ yếu là số vì đĩa rất đắt (dẫn đên sự chết thảm của đầu bluray). Với những người yêu công nghệ, dễ tính ;)) thì tận dụng làm nguồn phát nhạc số.
Nhạc số thì ở đâu ra? Phần lớn nó nguồn gốc từ CD, bằng thủ thuật (gọi là rip) người ta lấy nhạc ra với đuôi gốc wav hoặc nén lại để giảm dung lượng nhưng vẫn giữ nguyên chất lượng nhạc (gọi là lossless, phổ biến nhất là flac). Còn việc cắt dải tần để dung lượng giảm đi (như mp3...) thì bỏ qua. Ở đây chỉ tính đến nhạc chất lượng cao hay còn gọi là lossless. Độ chất của lossless phụ thuộc vào đĩa gốc CD, rip (có pm chỉ mất 5 phút nhưng có pm hơn 1 tiếng/CD). Nguồn nhạc lossless trong hdvietnam rất phong phú, nhưng vẫn khoảng 20÷30% chất lượng kém (do đĩa gốc kém, rip từ đĩa lởm, do trình độ rip....). Nên chọn upper là người có uy tín.
Để kiểm tra chất lượng nhạc có thể dùng pm spek. Từ dải tần có thể đánh giá sơ bộ chất lượng nhạc.
Trước kia, nhạc số được coi là cửa dưới của CD vì phần lớn được Rip từ CD vốn bị giới hạn (16bit, 44.1kHz). Nhưng hiện nay quan điểm này đã thay đổi. Nhiều nhạc số chất lượng cao 24bit, DSD hay Hi-Res đã làm thay đổi.

- Ưu điểm: tiện dụng, nguồn nhạc dễ kiếm, phù hợp với người thích công nghệ. Tận dụng được đầu HD phát nhạc lossless nếu chơi bộ xem phim, hoặc laptop (có loại dành cho audio với cổng optical hay HDMI), PC...

- Nhược: cần đầu tư ổ cứng (thường thì không bền), bộ xử lý tín hiệu như MD (rẻ tiền <10 triệu), DAC (5 ÷ > 100 triệu). Để chất lượng hay thì số tiền đầu tư tương đối...

Đồng thời, đầu đọc + DAC cũng thay đổi theo.

- Nguồn từ 1 bài và được lưu với các định dạng khác nhau (chú ý về dung lượng):

- Mp3 - 128 (dải trên 15kHz bị gọt hết):

- WAV (thể hiện lên đến 22kHz):

- Flac (thể hiện lên đến 22kHz, giống Wav nhưng dung lượng tập tin được tối ưu hơn):

Tham khảo thêm về nhạc chất lượng cao:

http://nghenhinvietnam.vn/xu-huong/dsd-direct-stream-digital-nhung-dieu-can-biet-81.html

....

Chỉnh sửa cuối:

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Chiếm chỗ để em update....

Tovsach

Xe tải
Em cũng quan tâm.em đang dùng cd nhưng cũng muốn đổi dang DAC không biết có hay hơn không .

minh_tuaninfo

Xe buýt
tiêp đi cụ ơi.. em đang hóng đây ah.. cụ làm cái tổng hợp để em tìm hiểu.. :)

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng quan tâm.em đang dùng cd nhưng cũng muốn đổi dang DAC không biết có hay hơn không .
Nếu CD cỏ thì chưa chắc đã hay bằng nhạc số.

DAC là như nào hả cụ em ?
Do amply đa số chỉ có đường AV in (analog), không nhận được tín hiệu số Digital. Do đó cần bộ chuyển đổi mà hay gọi là DAC (tên tiếng Anh đủ nghĩa luôn). Đây là bộ chuyển đổi tín hiệu âm thanh từ số (digital) sang analog. Hiểu đơn giản cụ cắm từ cổng quang hay coaxial (digial) từ nguồn phát qua DAC (hoặc đầu MD) thì lấy được tín hiệu ra qua dây AV (analog). Dây AV cắm vào amply là xong.
Lão xem ở đây:

https://vi.m.wikipedia.org/wiki/DAC

Chỉnh sửa cuối:

loc90tl

Đi bộ
Thông tin bạn cung cấp trên cũng khá bổ ích.

trinhhunghb

Xe lăn
Nếu CD cỏ thì chưa chắc đã hay bằng nhạc số.

Đây là bộ chuyển đổi tín hiệu âm thanh từ số (digital) sang analog. Hiểu đơn giản cụ cắm từ cổng quang hay coaxial (digial) từ nguồn phát qua DAC thì lấy được tín hiệu ra qua dây AV analog). Dây AV cắm vào amply là xong.
Lão xem ở đây:

https://vi.m.wikipedia.org/wiki/DAC
Thanks cụ em nhiều

TTViet

Xe tải
Bên vnav giao diện mới, mục Nguồn phát máy tính có bài viết của cụ Giahuy về digital audio và DSD rất chi tiết và hay. Các cụ mê lossless và Dac nên vào xem và nghiên cứu./.

Bá Hùngg

Xe hơi
Cũng còn tuỳ
Cũng còn tuỳ cụ ạ DAC muốn hay cũng rất đắt, nguồn nhạc số cũng nhiều lởm khởm cụ ạ nếu mà nhạc số thực sự hay thì CDP đã chết rồi ạ

hoanc

Xe tải
em lót dép để học tập ợ

Tovsach

Xe tải
Cũng còn tuỳ
Cũng còn tuỳ cụ ạ DAC muốn hay cũng rất đắt, nguồn nhạc số cũng nhiều lởm khởm cụ ạ nếu mà nhạc số thực sự hay thì CDP đã chết rồi ạ
Cảm ơn cụ. Nói về Tính tiện dụng và đa dạng vẫn muốn sắm cho mình một con dac nào thật là hợp lý.

piston

Xe container
CD cũng là nhạc số chứ cái gì.

Chỉnh sửa cuối:

Bá Hùngg

Xe hơi

nemesistan

Xe tăng
CD cũng là nhạc số chứ cái gì.
chuẩn cụ, CD cũng là nhạc số, chỉ khác là nó được "chép" thẳng vào đĩa dưới dạng rãnh 0,1 và rãnh này thì cũng phải giải mã mới ra được analog, thế nên nếu coi CD là Analog là sai hoàn toàn. Việc RIP đĩa thành WAV hay Flac để nghe trên ổ cứng, thẻ nhớ... bản chất nó chẳng khác việc nghe thẳng tử CD (nếu rip từ CD tốt và PM tốt), cụ nào có CDP và có đĩa tốt tốt, em mang cái cục DAC kiêm phát trực tiếp từ thẻ tới để test luôn.

Con này nó chạy PCM1794, và em đang rất muốn tést với các cụ chơi CDP ạ. Em ko mua CD vì khâu bảo quản, khoảng không ko có để lưu đĩa. Bộ kim cổ kết hợp này hiện em mới đổi loa Dyn chứ ko phải đôi Elac như trong hình.
Về cách chơi này, em cũng nghiên cứu chán rồi, đọc đủ loại diễn đàn, và thực tế khi đi tìm CDP, bảo quản CD.... và quan trọng nữa là kĩ năng nghe, với phòng nhỏ và kết hợp như nhà em, việc ngồi thẩm để thấy sự khác biệt là rất rất khó. THêm nữa, các cụ bán đồ toàn quảng cáo CD cho ra chất âm này chất âm nọ, em ko được nghe nhiều nhưng để thấy sự khác biệt, chắc phải dùng nguồn CD xịn may ra mới thấy được.
Em ở HN, cụ nào có CDP hay hay, có CD hay hay, RIP sẵn một bản, em mang tới chép vào thẻ rồi test luôn.