[Funland] Bạn zai em lấy vàng mã trên bàn thờ để nhóm bếp cồn :))

vua_luoi

Xe điện
Ồ... em đã ko nhắc đến rùi. Mà zai nhà em cứ thi thoảng nhắc lại với thái độ cay cú ấy :D
Hơi tuỳ tiện, cẩu thả bưa bãi, nhất là vụ vàng mã đê ở mâm, quê em ông anh con bác trưởng nhà ko còn cái chân hương nào ở bát hương bàn thờ, hỏi ra toàn lấy tiện xỉa răng. Chuyện thật 100%.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Em ở Tung của 1 thời gian ngắn mới thấy rằng dân mình ko bỏ bất kỳ 1 hủ tục nào của người Tàu, trong đó có đốt vàng mã và rải tiền. Mà cứ tin như đúng rồi ý, đi qua máy bay còn tung tiền xu vào động cơ cho may mắn. Chả biết đang ở thế kỷ nào nữa

2O2O

Xe tải
Không nói đến vàng mã, nhưng tự tiện lấy những đồ thờ cúng trên bàn thờ xuống làm việc khác em thấy là có vấn đề. Việc này zai kia thỉnh thoảng nói lại nhưng không hối lỗi cũng là vấn đề. Tuy nhiên cần xem xét, đánh giá ở nhiều mặt khác, nếu phù hợp thì chọn, Mọi việc phụ thuộc vào mợ.

samoclan

Xe điện
Các bậc cao tăng vẫn khuyên chúng ta ko cúng và đốt vàng mã.

AT76

Xe điện
Em post chuyện này lên đây để các bác nhìn nhận khách quan hộ em với.

Em và bạn zai in relationship cũng rất lâu rồi, cả 2 cũng đã ngoài 30 từng đổ vỡ hôn nhân 1 lần. Trước chúng em quen nhau ở HN sau vì công việc em chuyển về sống gần bố mẹ ở Ninh Bình, cứ mỗi cuối tuần bạn zai ở HN lại về thăm em và ăn ngủ tại căn hộ chung cư của em.

Có 1 lần, nhà em ăn lẩu (có cả bố đẻ em). Khi ngồi vào mâm thì em thấy có tập vàng mã ở trên mâm nên giật mình hỏi sao cái này lại ở đây??? Thì anh bảo anh thấy cái đó để trên bàn thờ lâu lắm rồi nên lấy xuống để nhóm bếp cồn. Thế là em với bố em gào lên, bảo vàng mã là để đi đốt, chứ không phải để nhóm bếp. Với lại bếp cồn thì không cần phải dùng giấy cũng nhóm được. Anh ấy thì chống chế là nghĩ cái đó dễ cháy nên mang xuống nhóm bếp.:)))

Sau lần đó em bị shock vì không nghĩ anh lại thiếu kinh nghiệm sống đến thế. Anh thì nói người ở quê em xét nét (em ở thành phố thôi ạ) chứ ở Hà Nội thì không ai để ý đến chuyện đó. Việc đó xảy ra lâu lâu rùi mà thi thoảng chúng em vẫn bất đồng về điều này.

Các bác cho em một vài ý kiến khách quan với được không ạ???
Ý kiến khách quan là bạn này nhận thức hơi đơn giản, và gia đình chắc là cũng ít khi quan tâm chuyện thờ cúng, tâm linh. Cũng có vài nhà như thế, nhưng không phải ở Hà Nội không ai để tâm như anh bạn nói.

Jetu

Xe điện
Em ở Tung của 1 thời gian ngắn mới thấy rằng dân mình ko bỏ bất kỳ 1 hủ tục nào của người Tàu, trong đó có đốt vàng mã và rải tiền. Mà cứ tin như đúng rồi ý, đi qua máy bay còn tung tiền xu vào động cơ cho may mắn. Chả biết đang ở thế kỷ nào nữa
Cụ căn cứ vào đâu mà nhận định cái đo đỏ đó là hủ tục của người Tàu?

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Đốt bếp cồn bị mắng là phải rồi, vàng mã phải đốt lò cồn hoặc cồn trong lọ, ai lại làm thế bao giờ!

Chaien Nguyen

Xe tăng
Cụ căn cứ vào đâu mà nhận định cái đo đỏ đó là hủ tục của người Tàu?
Việc đốt vàng mã khởi nguồn từ thời vua Đạt Tôn nhà Đường (762) bên Trung Hoa cụ ạ. Em được học thế ạ. Chi tiết cụ có thể search thêm ạ

caphedahp

Xe tải
Bên nhà vợ mình cũng vẫn đốt vàng mã kinh khủng, chả biết có giàu có lên được gì hay không mà mỗi lần đốt vs dọn phát mệt.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Quê chồng em có người rút chân hương làm đóm hút thuốc lào. Lần đầu em thấy sốc, sau quen thì kệ họ.
Ngoài Bắc này thì quan trọng bát hương với chân hương. Quê em miền Trung thì khi nào lau dọn bàn thờ là đưa xuống hết tất cả đồ thờ, lau chùi, dọn rửa tất kể cả bát hương.

Buryat

Xe buýt
Nhiều cụ trong này cấp tiến quá nhỉ? Có cụ cấp tiến nào lấy chân hương nhóm bếp chưa ạ? :D:D:D
Nên coi nó là phong tục tập quán thì sẽ nhẹ nhàng. Em không lấy chân hương nhóm bếp, không lấy vàng mã đốt linh tinh, nhưng ai nhỡ làm thế thì cũng chả sao, nó chỉ là phong tục. Em là chủ nhà, ngày rằm mùng một vẫn thắp hương, thỉnh thoảng vẫn đến chùa, rất kính cẩn nhưng làm cho có lệ vì tôn trọng phong tục tập quán chứ không phải mê tín.

Nhưng bạn gái ở đây (và gia đình bạn này) là mê tín, chuyện bé xé thành to.

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
Nên coi nó là phong tục tập quán thì sẽ nhẹ nhàng. Em không lấy chân hương nhóm bếp, không lấy vàng mã đốt linh tinh, nhưng ai nhỡ làm thế thì cũng chả sao, nó chỉ là phong tục. Em là chủ nhà, ngày rằm mùng một vẫn thắp hương, thỉnh thoảng vẫn đến chùa, rất kính cẩn nhưng làm cho có lệ vì tôn trọng phong tục tập quán chứ không phải mê tín.

Nhưng bạn gái ở đây (và gia đình bạn này) là mê tín, chuyện bé xé thành to.
Người khác đến nhà cụ tự tiện lục ban thờ hoặc giả như lấy ít chân hương hay vàng mã trên ban nhà cụ thì cụ cũng mặc hử ?
Thế nào là mê tín ? Ban thờ nhà mình người ngoài đừng có đụng chạm vào chứ ? Cụ thoáng quá đi!

Buryat

Xe buýt
Người khác đến nhà cụ tự tiện lục ban thờ hoặc giả như lấy ít chân hương hay vàng mã trên ban nhà cụ thì cụ cũng mặc hử ?
Thế nào là mê tín ? Ban thờ nhà mình người ngoài đừng có đụng chạm vào chứ ? Cụ thoáng quá đi!
Không ai tự nhiên làm thế cụ ạ, nhưng các cháu thiếu niên hoặc trẻ em có nhỡ làm thế thì em cũng kệ thôi. Em dân thành phố, ông nội và ông giâ em đều là cán bộ, ngày xưa rất ghét mấy chuyện cúng bái. Từ lúc lấy vợ em mới quen dần.

vừa đi vừa láii

Xe container
Em lúc bí vẫn lấy chân hương xỉa răng, răng bây giờ vẫn chắc cực :)). Chắc do tâm sáng nên các cụ phù hộ :)

wtpwt

Xe điện
Cúng xong rồi thì cũng hóa thôi.

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
Không ai tự nhiên làm thế cụ ạ, nhưng các cháu thiếu niên hoặc trẻ em có nhỡ làm thế thì em cũng kệ thôi. Em dân thành phố, ông nội và ông giâ em đều là cán bộ, ngày xưa rất ghét mấy chuyện cúng bái. Từ lúc lấy vợ em mới quen dần.
Cụ có vẻ đuối lý nhỉ ? EM không muốn tranh cãi đâu, nhưng chúng nó *** bọp nhau chán chê rồi thì cũng phải trên dưới 20. Mà tầm tuổi đó mà không biết việc động đến ban thờ nhà khác là việc phải hạn chế thì đúng là nó ngáo cmnr ấy chứ.
Mí cả việc cụ ghét kia thì cứ ghét sao lại thay đổi cho quen dần làm gì ? Việc mình không thích sao cứ ép bản thân phải thích thế cụ ?

Em sửa tí sau khi đọc lại bài 1, ngoài 30 mà như vậy thì ở nhà nó tùy tiện quá, nếu lấy tiền vàng để dưới hộc ban thờ thì em không nói, nhưng lây tiền vàng trên ban xuống thì em ạ cmn luôn :)).

tom_bach

Xe đạp
Thoáng thoáng thôi cụ/mợ ơi, giúp việc nhà em còn xơi cả bát cơm cúng.