[CCCĐ] Bangkok - Pattaya, đi để... chụp ảnh

tranquang83

Xe container
Chuẩn đấy cụ Quang! Em nghĩ việc vịt ta vượt Thái lọ chỉ là vấn đề thời gian thôi. Thái tầm 20 năm nay chững lại rõ rệt lắm rồi, chỉ 10-15 năm nữa là mình vượt tốt, về bộ mặt đô thị!
Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Những người đi chơi Thái Lan vài ngày như chúng tôi đều có mong muốn như vậy. Tuy nhiên cũng phải thừa nhận rằng để có được hạ tầng giao thông như Thái, có lẽ ta còn phải cố gắng rất nhiều... Bạn tourguide Thái cũng thông cảm với VN trong chuyện khó khăn nhất của các dự án xây dựng, đó là "giải phóng mặt bằng". Bạn bảo ở Thái, đất đai là sở hữu tư nhân, muốn làm đường chỉ cần thỏa thuận với chủ đất là xong...

tranquang83

Xe container
Không được đi thì em hóng hớt chuyến đi của cụ vậy.
Cảm ơn bạn. Chắc những câu chuyện của tôi không thể thỏa mãn được các bạn đâu, phải nhìn tận mắt, sờ tận tay mới có cảm nhận thực sự!

tranquang83

Xe container
Cụ lạc quan quá. Em chỉ thấy rất chi là tâm tư khi đi Thái về, và em nghĩ còn mút mùa mình cũng chưa bằng họ. Rõ nhất là ở ý thức sống văn minh, quy củ, mọi thứ rõ ràng, trật tự, tôn trọng luật pháp.
Cảm ơn những chia sẻ của bạn. Riêng về góc độ tính cách dân tộc thì người Thái do truyền thống dân tộc suốt 700 năm qua chả bận tâm đến việc đấm đá, do hệ thống giáo dục đạo Phật của quốc gia... nên con người Thái thật sự hiền lành, phần đông nam thanh niên qua các khóa tu ở chùa nên theo giáo lý nhà Phật... Một lý do nữa về nhân chủng, dân Thái có đến 60% có vấn đề về giới tính... Xin phép các bạn chém gió tý, chỉ là nghe lỏm qua cậu tourguide mà thôi!

tranquang83

Xe container
Hai cảnh này trông "gần gũi" nhỉ cụ chủ!
Dù sao, trải nghiệm của cụ khá thú vị với mấy cái thẻ nhớ mang theo thật giá trị!
Cảm ơn bạn có cùng chung cảm xúc. Khoe mấy cái thẻ nhưng thực tế, mỗi chuyến đi chỉ tha lôi được 1 cái máy ảnh thôi (và đương nhiên chỉ có 1 cái thẻ thôi). Tùy chuyến đi dài ngắn mà mang thẻ lớn nhỏ khác nhau!

tranquang83

Xe container
Cám ơn cụ, em note lại để tháng 10 này đi. Em đi lần đầu và tất nhiên là tự túc thôi.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ e note lại để khi nào có thời gian thì đi
Những bạn trẻ đi loanh quanh mấy nước xung quanh kiểu tự túc chắc là quá đơn giản... Các bạn cũng nên đi chuyến các tỉnh phía Bắc Thái nữa mới được trọn vẹn...

tranquang83

Xe container
Em cứ tưởng China Town ở Thái nó cũng như kiểu ở Sing vs ở London, thế là hăm hở đi, từ chỗ em ở ra đến đây cũng mất 100k/lượt tiền Grab. Xong ra thấy nó có mỗi cái gate này. với cái phố thì là 1 con đường chứ nó ko phải 1 khu như các nước khác. Xong hàng quán thì chẳng có mấy nên e ra đc 5p xong lại về, buồn ghê.
Khu người Tàu hấp dẫn phần lớn du khách ở những món ăn bất kể giờ giấc nào. Có lẽ đường Yaowarat sôi động về đêm - ảnh nhặt được trên mạng

tranquang83

Xe container
bên đó toàn bọn ba tàu mà cụ
Nhiều quốc gia trên thế giới này có người gốc Hoa chứ bạn. Phần lớn họ chăm chỉ làm ăn, buôn bán giỏi và hiền lành. Thái Lan phát triển kinh tế là nhờ vào mấy ông tỷ phú người gốc Hoa như anh em nhà Chearavanont trong tập đoàn C.P.; Gia đình nhà Chirathivat; Charoen Sirivadhanabhakdi mua Sabeco và Vinamilk của ta...

Miền Tây Bắc

Xe đạp
Cảm ơn cụ chủ, hóng tiếp các chuyến đi của cụ!

tranquang83

Xe container
Cảm ơn cụ chủ, hóng tiếp các chuyến đi của cụ!
bài viết hay. em hóng kinh nghiệm.
Cuối tuần em lại vào hóng tiếp :D
Cảm ơn các bạn đã động viên bài viết. Mời tiếp tục theo bài viết mới ở đây ạ:
https://www.otofun.net/threads/quang-binh-nhung-ngay-le-hoi-cave-2019.1612488/

vietau2012

Xe điện
303-A12 KTTVPCP, Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội

travelus

Xe hơi
Website
travelus.vn
Mình cũng xin chia sẻ chút kinh nghiệm chuyện đi lại khi du lịch ở Thái. Từ sân bay về ks đi xe bus là ok nhất nhé. Ngày đầu mình đi Bangkok cũng đi tuk tuk và taxi nhưng đắt lòi ra. Nên từ ngày thứ 2 mình đi xe bus. Đi xe rẻ thì hơi cũ, khoảng 5 -7 bath (tầm 5k vnd), xe dành cho khách du lịch thì đắt hơn tí (10-21 bath). Dùng google map tra điểm đi và đến bằng tiếng Anh, tìm cách di chuyển bằng xe bus là ra các số xe và trạm xe gần nhất. Chụp lại màn hình đó, nhảy lên xe chìa ra cho nhân viên bán vé và hỏi có phải đi đến điểm này không (vì trên map lúc đó chỉ có tiếng Thái). Nv ok thì trả tiền và nhắc người ta khi nào đến nơi thì gọi mình

OmegaO9

Xe container
Người OF
Mình cũng xin chia sẻ chút kinh nghiệm chuyện đi lại khi du lịch ở Thái. Từ sân bay về ks đi xe bus là ok nhất nhé. Ngày đầu mình đi Bangkok cũng đi tuk tuk và taxi nhưng đắt lòi ra. Nên từ ngày thứ 2 mình đi xe bus. Đi xe rẻ thì hơi cũ, khoảng 5 -7 bath (tầm 5k vnd), xe dành cho khách du lịch thì đắt hơn tí (10-21 bath). Dùng google map tra điểm đi và đến bằng tiếng Anh, tìm cách di chuyển bằng xe bus là ra các số xe và trạm xe gần nhất. Chụp lại màn hình đó, nhảy lên xe chìa ra cho nhân viên bán vé và hỏi có phải đi đến điểm này không (vì trên map lúc đó chỉ có tiếng Thái). Nv ok thì trả tiền và nhắc người ta khi nào đến nơi thì gọi mình
Em cũng có dịp đi xe bus từ Pattaya về BKK, bởi không kịp chuyến của belltravel. Nói là xe bus nhưng nó kiểu như Kumho của Vn, tuy nhiên vì chạy bằng gas nên rất sạch. Giá vé về BKK là 119 bath + 20 bath hành lý, một điều bất ngờ là trên xe quá sạch và không hề có mùi xe, rất trong lành. Không hiểu họ làm cách nào mà được như vậy, và bus cũng có kèm toilet luôn.
Giá taxi hay grab ở Thái bình quân khoảng 20k vnđ/km, nhưng ở BKK thì không nên đi taxi vào giờ cao điểm, tắc đường khá nhiều điểm.
Tuy thế cái thoải mái là tuyệt nhiên không nghe tiếng còi xe.

pisces_hn

Xe điện
Nhà em thì dùng dịch vụ xe của Klook. Từ sân bay về Pattaya có hơn 1 củ xe chạy mất khoảng 2 giờ. Phí cao tốc cho đoạn tương đương HN Hải Phòng là 100 bath khoảng 70k tiền ta. Trạm dừng nghỉ đổ xăng rất đàng hoàng.

ilailai

Xe tải
Có cụ nào biết khu vực nào tập chung nhiều đồ linh kiện, phụ kiện, đồ chơi ô tô ở Thái không ạ? Cho em xin vài cái tên địa dành.