[CCCĐ] Bangkok - Pattaya, đi để... chụp ảnh

Berry1111

Xe hơi
Năm 1999, biểu tượng của khu phố Tàu mới được dựng: China Town Gate

Em cứ tưởng China Town ở Thái nó cũng như kiểu ở Sing vs ở London, thế là hăm hở đi, từ chỗ em ở ra đến đây cũng mất 100k/lượt tiền Grab. Xong ra thấy nó có mỗi cái gate này. với cái phố thì là 1 con đường chứ nó ko phải 1 khu như các nước khác. Xong hàng quán thì chẳng có mấy nên e ra đc 5p xong lại về, buồn ghê.

j23

Xe container
Chuyến đi kết thúc, hết cả chém gió... Hẹn gặp lại các bạn trong chuyến đi mới về hang động và phong cảnh Quảng Bình
Ánh đèn Bangkok trong khung cửa sổ tầu bay

Lại hóng event mới của cụ :)

Miền Tây Bắc

Xe đạp
Cảm ơn cụ chủ, hóng tiếp các chuyến đi của cụ!

patphamtuan

Xe hơi
bài viết hay. em hóng kinh nghiệm.

Tóc Xoăn

Xe tăng
Cuối tuần em lại vào hóng tiếp :D

vietau2012

Xe điện
303-A12 KTTVPCP, Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội

travelus

Xe hơi
Website
travelus.vn
Mình cũng xin chia sẻ chút kinh nghiệm chuyện đi lại khi du lịch ở Thái. Từ sân bay về ks đi xe bus là ok nhất nhé. Ngày đầu mình đi Bangkok cũng đi tuk tuk và taxi nhưng đắt lòi ra. Nên từ ngày thứ 2 mình đi xe bus. Đi xe rẻ thì hơi cũ, khoảng 5 -7 bath (tầm 5k vnd), xe dành cho khách du lịch thì đắt hơn tí (10-21 bath). Dùng google map tra điểm đi và đến bằng tiếng Anh, tìm cách di chuyển bằng xe bus là ra các số xe và trạm xe gần nhất. Chụp lại màn hình đó, nhảy lên xe chìa ra cho nhân viên bán vé và hỏi có phải đi đến điểm này không (vì trên map lúc đó chỉ có tiếng Thái). Nv ok thì trả tiền và nhắc người ta khi nào đến nơi thì gọi mình

OmegaO9

Xe container
Người OF
Mình cũng xin chia sẻ chút kinh nghiệm chuyện đi lại khi du lịch ở Thái. Từ sân bay về ks đi xe bus là ok nhất nhé. Ngày đầu mình đi Bangkok cũng đi tuk tuk và taxi nhưng đắt lòi ra. Nên từ ngày thứ 2 mình đi xe bus. Đi xe rẻ thì hơi cũ, khoảng 5 -7 bath (tầm 5k vnd), xe dành cho khách du lịch thì đắt hơn tí (10-21 bath). Dùng google map tra điểm đi và đến bằng tiếng Anh, tìm cách di chuyển bằng xe bus là ra các số xe và trạm xe gần nhất. Chụp lại màn hình đó, nhảy lên xe chìa ra cho nhân viên bán vé và hỏi có phải đi đến điểm này không (vì trên map lúc đó chỉ có tiếng Thái). Nv ok thì trả tiền và nhắc người ta khi nào đến nơi thì gọi mình
Em cũng có dịp đi xe bus từ Pattaya về BKK, bởi không kịp chuyến của belltravel. Nói là xe bus nhưng nó kiểu như Kumho của Vn, tuy nhiên vì chạy bằng gas nên rất sạch. Giá vé về BKK là 119 bath + 20 bath hành lý, một điều bất ngờ là trên xe quá sạch và không hề có mùi xe, rất trong lành. Không hiểu họ làm cách nào mà được như vậy, và bus cũng có kèm toilet luôn.
Giá taxi hay grab ở Thái bình quân khoảng 20k vnđ/km, nhưng ở BKK thì không nên đi taxi vào giờ cao điểm, tắc đường khá nhiều điểm.
Tuy thế cái thoải mái là tuyệt nhiên không nghe tiếng còi xe.

pisces_hn

Xe container
Nhà em thì dùng dịch vụ xe của Klook. Từ sân bay về Pattaya có hơn 1 củ xe chạy mất khoảng 2 giờ. Phí cao tốc cho đoạn tương đương HN Hải Phòng là 100 bath khoảng 70k tiền ta. Trạm dừng nghỉ đổ xăng rất đàng hoàng.

ilailai

Xe tải
Có cụ nào biết khu vực nào tập chung nhiều đồ linh kiện, phụ kiện, đồ chơi ô tô ở Thái không ạ? Cho em xin vài cái tên địa dành.

OmegaO9

Xe container
Người OF
Mấy thằng Tây ba lô vẫn tìm cách leo lên nóc nhà này để ngắm toàn cảnh Bangkok, nghe HDV bảo chỉ cần 500 THB, cảnh sát sẽ đưa lên nóc và áp tải ra khỏi tòa nhà cơ!
Em nghĩ là không có chuyện đó đâu cụ ạ. Việc tiếp cận ngôi nhà là rất khó khăn, police liên tục quần thảo nếu đông người (có lẽ họ sợ ai đó lên để tự vẫn) và xung quanh được quây tôn cực kỳ chắc chắn và cao, không thể tìm được lối vào.

OmegaO9

Xe container
Người OF
Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Nhưng mọi chuyện đều rất có thể xảy ra bạn ạ
Một bức ảnh bạn có nickname là Lars Locktree đăng tháng 12/2018 chụp từ trên đỉnh Sathorn Unique Tower

Một bức ảnh khác cũng chụp từ trên đỉnh tháp của tác giả Ruwantha Perera vào tháng 3 năm 2019 với lời bình "Worth the risk and the sweat. Should tip the guard 500 BAHT each. Mesmerising views on top of the building. Indeed a ghost Tower"​

Em cám ơn cụ, thực ra từ những hình ảnh và lời kể của cụ, Sathorn Unique này chính là nơi em chờ đợi nhất khi đến Thái nói chung và BKK nói riêng, tiếc rằng do sự kiếm soát gắt gao của cảnh sát nên em chưa thể lên được đỉnh, đành hẹn dịp tới vậy. Em đã tìm đủ mọi cách, từ hỏi xung quanh đến tự dò la, thậm chí khi các bạn Tây nản nòng thì em vẫn cố, và cuối cùng cũng được cảm nhận một phần về nó.

OmegaO9

Xe container
Người OF
Cảm ơn những chia sẻ của bạn. Riêng về góc độ tính cách dân tộc thì người Thái do truyền thống dân tộc suốt 700 năm qua chả bận tâm đến việc đấm đá, do hệ thống giáo dục đạo Phật của quốc gia... nên con người Thái thật sự hiền lành, phần đông nam thanh niên qua các khóa tu ở chùa nên theo giáo lý nhà Phật... Một lý do nữa về nhân chủng, dân Thái có đến 60% có vấn đề về giới tính... Xin phép các bạn chém gió tý, chỉ là nghe lỏm qua cậu tourguide mà thôi!
Xin phép được hỏi cụ chút, vì cụ có đề cập 2 lần đến quãng thời gian 700 năm Thái không bị ảnh hưởng chiến tranh, tuy thế họ cũng có những biến cố lịch sử và điển hình như cuộc chiến với Myanmar chứ cụ.

OmegaO9

Xe container
Người OF
Bạn quá giỏi đi!!! Cuối cùng thì cũng khám phá được một phần của tòa nhà bí ẩn này (mặc dù ở ngay trong tòa nhà - cũng bỏ hoang - ngay bên cạnh). Nhưng tớ hơi khó hiểu là "ngã lầu" từ trên nóc tòa nhà bên cạnh thì kết quả có kém gì từ tòa Sathorn Unique? Việc khám phá tòa bên cạnh chắc cũng khó khăn không kém (chi phí cho bảo vệ) chứ nhỉ
Quả thực các bạn Tây rất hứng thú khám phá tòa nhà này. Họ nói chuyện với em trong tâm trạng cực phấn khích để chờ đợi cảm giác được vào Sathorn, em còn trêu họ nếu vào được thì em và họ cùng cố lấy tổ ong nhé (trên tầng 10 phần nhô ra có một tổ ong rất to và nhiều mật có thể quan sát rõ ràng).
Sau khi qua thăm chùa Thuyền, em sang bên này để chờ đợi lúc gần 14h, sau khi đi quanh một vòng thì thấy kín mít tường tôn, không có chỗ nào chui lọt, nếu phần có thể trèo được thì họ gia cố bằng các mảnh thủy tinh. Chỉ có duy nhất một lối có thể vào dễ dàng là hàng ăn phía trước tòa nhà, tuy nhiên sau khi uống quả dừa và lân la thì họ nói không thể cho vào dù có trả tiền.
Vẫn chưa hết kiên nhẫn, em chờ đến 3h thì có một tiếng động trong tòa nhà, kèm một thanh niên (có thể là vô gia cư sống trong đó) ra hiệu 4 ngón tay, ý chỉ ám chỉ 16h thì có thể vào. Gấu nhà em thì không chờ đợi được với cả không máu mê như em, nên đã ra ga BTS Saphan Taksin ở bên đường để về khách sạn gần SVĐ Quốc gia trước. Trong lúc cùng đội Tây chờ đợi trong đó thì có xe của police đến, có lẽ họ thấy tụ tập quá đông. Lúc đó thì trên người em chỉ có điện thoại và bath thôi, nghĩ thầm nếu police hỏi thì giơ ảnh chụp visa ra vậy :D

Các bạn Tây khi thấy police đến thì cũng tản ra, họ có vẻ rất tiếc nuối "may be tomorrow ":D, xin số điện thoại của em để nếu có thể vào thì ới họ.

Cuối cùng thì em cũng vào được tòa thấp bên cạnh, với giá 200 bath và cụ thấy là 2 tòa nhà này do được xây dựng từ giữa những năm 90 nên có rất nhiều đồ vệ sinh (xí bệt) cũ kỹ đã lên khuôn, chắc chờ để lắp đặt. Phía trên tòa nhà là một bể bơi, và để trèo được lên đó khá là phấn khích.
Khi leo xong tòa kia thì không thấy đồng chí xăm trổ kia đâu để sang tiếp nên đành lỗi hẹn 1/2 mong ước.
Em vẫn hy vọng, sang năm sẽ có dịp vào Sathorn kia để leo các tầng và sẽ mang flycam đi để quay toàn cảnh nó.
Còn về cảm giác tại sao phải lên Sathorn để "ngã lầu" thì em nghĩ khi tiếp cận nó mới thấy tòa nhà hùng vĩ và việc leo lên nó xứng đáng hơn.

Chàng trai áo trắng này đã 64 tuổi, nom trẻ thật, đến từ Pháp và áo đen là con trai anh ấy, đều háo hức vào Sathorn unique

toxic82

Xe điện
Vâng, mấy tour giá rẻ cứ gọi là ăn chơi quần quật từ 6g00 sáng đến tận 8-9 giờ tối mới về khách sạn.
Bọn tôi: người già và gia đình có trẻ nhỏ chọn tour sáng đi (bay lúc 8g50') chiều về (bay lúc 19g05') và có 1 ngày tự lo ở Bangkok nên nhàn hạ lắm ạ!
Cụ cho e hỏi là mình đặt được tour kiểu này ạ? E cứ tưởng phải theo chương trình của CTy du lịch.
Nếu cụ có chương trình, thì inbox cho e xin với ạ, sang năm e đang định đưa bố, mẹ, cô, dì, chú, bác đi 1 chuyến, tầm gần 20 người ạ!