[Funland] Bank nào chế độ lương cứng hàng tháng tốt?

casablamda

Xe tải
Với tổng số nhân viên tại ngày 30/6 là 21.671 người, ước tính, thu nhập bình quân của nhân viên Vietcombank quý II vào khoảng 30,3 triệu đồng/tháng, giảm so với mức 30,6 triệu đồng cùng kỳ năm 2021.

Hóa ra các bank lấy thu nhập nv ra để làm marketing à cccm ???

.

EPL

Xe tăng
Thế mà xin vào khó phết đấy, mới ra trường thế là được rồi chỉ ngại làm chục năm sau lương cũng hơn chục củ nhưng vấn đề là àm quầy giao dịch ngày nào cũng đầu tắt mặt tối 8h tối mới về nhà

mooncafedaddy

Xe tải
BIDV cũng vậy thôi ạ, lương cứng cán bộ mới vào 9tr7 chưa trừ bảo hiểm xã hội, còn em làm 13 năm rồi mà cũng chỉ 11tr hơn thôi.
VCB nó ăn nhau ở tiền kpi, tiền doanh số, tiền phúc lợi, mà cái đó thì VCB là nhất luôn, ko ai dám vỗ ngực dám cạnh tranh vị trí đó với VCB.
Cụ bảo em cụ đọc báo ít thôi, hoặc đừng đọc cái thông báo lương thưởng của cái group Banker có gì vui, bọn đó lùa gà để bán đề ôn thi vào bank thôi.
Em ko tin lắm, bạn em làm bank thấy thu nhập có vẻ tốt lắm mà. Chẳng nhẽ cái tiền phúc lợi, tiền KPI gấp mấy lần lương cứng sao?

thobeo

Xe hơi
Em học chuyên ngành ngân hàng nhưng ko làm ngân hàng. Chỗ em vừa có một cháu 9x chuyển từ vcb khu hoàn kiếm gdv cháu bảo lương hình quân hơn 20 triệu/năm nhưng làm thông trưa, ăn trưa tý là làm, tối 8-9h về đến nhà. Còn như cụ trên nói kinh nghiệm 1 năm chưa thể đánh giad lãnh đạo nào có năng lực hay không. Theo em thì vcb là ổn định nhất, thi vào cũng khó. Lớp đại học của em thì bạn nào làm ngân hàng tư đều nhảy việc sau 3-5 năm và cuối cùng ai ở bidv và vcb là còn trụ lâu. Nghe nói hai chỗ đó với kinh nghiệm 7-8 năm trở lên lương khá ok. Nhất là nữ vào bidv vcb từ khi ra trường thì lớp em chưa ai thấy chuyển việc. Vtb thì ko comment nhé vì nghỉ việc nhiều lắm.

thobeo

Xe hơi
À nhầm vcb hơn 20 triệu/tháng nhé em gõ nhầm

hamcuare!

Xe container
Vk e làm hơn chục năm thì phải, bayh gross 16 củ:))
Chết đói, năm nào sếp to mát tính cho thêm tý tháng 13. Hết.

TieuFu

Xe container
Em có cô cháu gái mới ra trường thi đc vào 1 chi nhánh vcb làm gần năm thì than thở chế độ lương cứng hàng tháng của vcb quá tệ sau khi trừ mọi thứ cháu nó nhận về vỏn vẹn 9 triệu hơn cả tiền ăn trưa, tệ hơn nữa là cháu nó phát hiện các anh chị nhân viên kinh nghiệm 5-10 năm lương cứng cũng chỉ hơn 10 triệu (đồng lương chết đói đối với khối lượng cv như Bank). Thưởng thì bập bõm vài tháng mới có lại theo kiểu chấm Kpi chủ quan của lãnh đạo phòng. Nhưng cái khiến cháu nó nản nhất và muốn bỏ vcb nhất là chất lượng lãnh đạo phòng của chi nhánh Vcb, phần đa là quan hệ nên chuyên môn kém, đẩy trách nhiệm cho nhân viên nhiều, không học hỏi đc kinh nghiệm gì. Cụ mợ nào làm vcb vào xác nhận xem đúng không ạ?
Trên Of nhiều cụ mợ làm nhiều bank khác nhau cho e xin ý kiến, bank nào chế độ lương cứng hàng tháng ổn, có cơ hội học hỏi nhiều để e về tư véo con bé cháu cho nó oai :D
Nếu cháu yêu nghề thì bảo nó tự lập bank làm chủ, lương cơ bản tùy ý !

vocuc_trongrong

Xe tăng
Tech có vẻ ổn, nyc em làm ở đây giờ cs thấy chanh sả phết.

quy la tien

Xe điện
Thi được vào VCB cũng giỏi đấy,tuy nhiên cụ nói với cháu là ở Bank cái quan tâm là Thu nhập chứ đâu mỗi lương cứng đâu thế nên họ áp chỉ tiêu là đúng mà, cuối quý hay năm mới biết tổng thu nhập.
Nếu nhà có đk thì kiếm việc nào đó nhẹ nhàng làm 8 giờ / ngày;rồi sau đó sẽ than sao mà thu nhập thấp!

zacknguyen255

Xe tải
em có mấy đứa bạn làm vcb, làm đó là ngon nhất trong các bank rồi đó cụ, nhất lại là con gái nữa. Chịu khó làm 1-2 năm ổn định rồi thì lúc đó k muốn nghỉ đâu, thưởng cao lại ổn định phong cách nhà nước. Còn muốn thu nhập cứng hàng tháng cao hẳn thì sang TCB nhưng xác định vất. VCB hàng tháng thấp nhưng cả năm tính thưởng so với mấy bank kia k thấp đâu. Cụ động viên cháu nó chịu khó thêm 1-2 năm nữa

Rolls_Royce

Xe buýt
Em có cô cháu gái mới ra trường thi đc vào 1 chi nhánh vcb làm gần năm thì than thở chế độ lương cứng hàng tháng của vcb quá tệ sau khi trừ mọi thứ cháu nó nhận về vỏn vẹn 9 triệu hơn cả tiền ăn trưa, tệ hơn nữa là cháu nó phát hiện các anh chị nhân viên kinh nghiệm 5-10 năm lương cứng cũng chỉ hơn 10 triệu (đồng lương chết đói đối với khối lượng cv như Bank). Thưởng thì bập bõm vài tháng mới có lại theo kiểu chấm Kpi chủ quan của lãnh đạo phòng. Nhưng cái khiến cháu nó nản nhất và muốn bỏ vcb nhất là chất lượng lãnh đạo phòng của chi nhánh Vcb, phần đa là quan hệ nên chuyên môn kém, đẩy trách nhiệm cho nhân viên nhiều, không học hỏi đc kinh nghiệm gì. Cụ mợ nào làm vcb vào xác nhận xem đúng không ạ?
Trên Of nhiều cụ mợ làm nhiều bank khác nhau cho e xin ý kiến, bank nào chế độ lương cứng hàng tháng ổn, có cơ hội học hỏi nhiều để e về tư véo con bé cháu cho nó oai :D
giờ chỉ có mamabank hay bababank thì có thu nhập cao, không có trách nhiệm gì, thưởng thì vô đối chỉ cần ngoan là được

Bus 53

Xe hơi
Vcb là ngon nhất rồi cụ ,em có mấy đứa bạn con gái làm lâu lâu rồi chả muốn đi đâu nữa ,thu nhập ổn định luôn . Còn bên liên việt em gái em đang làm bên giao dịch đây ,lương thì thấp mà áp chỉ tiêu đủ thứ luôn . Nó đang cũng đang chán đây

MrMilan

Xe điện
Em ko tin lắm, bạn em làm bank thấy thu nhập có vẻ tốt lắm mà. Chẳng nhẽ cái tiền phúc lợi, tiền KPI gấp mấy lần lương cứng sao?
Doanh số chỉ dành cho đội tín dụng cho vay, còn KPI thì dành cho đội hỗ trợ và giao dịch viên. đấy là bên bank em, KPi thì thường như nhau, còn doanh số thì chênh nhau kinh khủng, cán bộ mới ko có khách hàng thì lấy đâu ra doanh số, có khi còn ko có thưởng nữa cơ.
Mà bình quân cũng tầm 15tr 1 tháng thôi, ko tới mức 25,30tr như trên báo đâu

niceshot

Xe container
Với năng lực của 1 SV mới ra trường, cụ nên bảo cháu nó tập trung vào việc hoàn thành tốt nhiệm vụ chuyên môn, học hỏi nâng cao trình độ, kỹ năng thì hơn là ngồi soi mói dè bỉu chất lượng lãnh đạo, kẻo mà nó chưa kịp muốn bỏ thì đã bị đào thải rồi cụ nhé!

Nói nhỏ chút, lương cứng VCB chiếm tỷ trọng khá khiêm tốn trong tổng thu nhập!

Ngành ngân hàng có sự phân cấp rất mạnh về thu nhập. Có năng lực, có ý chí phân đấu thì chỉ cần lên được vị trí trưởng phòng thôi là thu nhập hàng tháng sẽ tối thiểu trên dưới 30 triệu. Đây là mặt bằng chung các ngân hàng trả cho người lao động rồi, chênh lệch nhau không đáng kể. Ngoài ra có những phúc lợi khác mà ngân hàng dành cho những nguồn nhân sự có chất lượng, gắn bó cống hiến lâu dài thì còn cao hơn lương nhiều. Ví dụ bán cổ phần ưu đãi, cho vay ưu đãi với lãi suất chỉ 1%/ năm. Vay được dăm ba tỉ không cần đầu tư gì mang đi gửi lại tiết kiệm cũng đã thêm được rất nhiều thu nhập. Nhiều cụ nói rất chính xác, một bạn mới ra trường được có một năm thì mất tới 6 tháng học việc thử việc rồi mà đã chê bai cấp trên, bì tị thu nhập là ko ổn . Làm việc mà luôn có suy nghĩ bon chen đố kỵ là rất ko nên cần phải góp ý.

dattuyet_sghn

Xe điện
Vị trí kiểu nhân viên, gdv thì giờ gọi là công nhân ngân hàng. Lương cứng sao mà nhiều được.
Chưa kể giờ các vị trí đó áp dụng công nghệ nhiều.

vanhai493

Tháo bánh
cụ chủ bảo em cụ chủ bỏ nghề đi nhé. dăm 3 cái bank là gì, qua làm tét tơ nhé

Với năng lực của 1 SV mới ra trường, cụ nên bảo cháu nó tập trung vào việc hoàn thành tốt nhiệm vụ chuyên môn, học hỏi nâng cao trình độ, kỹ năng thì hơn là ngồi soi mói dè bỉu chất lượng lãnh đạo, kẻo mà nó chưa kịp muốn bỏ thì đã bị đào thải rồi cụ nhé!

Nói nhỏ chút, lương cứng VCB chiếm tỷ trọng khá khiêm tốn trong tổng thu nhập!
Làm ngân hàng hay làm bất cứ doanh nghiệp nào thì thu nhập đều phụ thuộc vào hiệu quả công việc, vào lợi nhuận hết. VCB và một số ngân hàng khác có cơ chế ăn chia lợi nhuận rất rõ ràng với HO. Làm đủ kế hoạch thì đủ lương, kém thì chỉ nhận lương cơ bản. Vượt kế hoạch thì phần vượt đó sẽ được chia lại cho chi nhánh theo tỉ lệ nhất định. Thế cho nên mới có câu chuyện trong cùng một hệ thống có chi nhánh được thưởng Tết đến 20 tháng lương nhưng có chi nhánh chỉ được cứu tế 2tr an ủi.