[Funland] Báo động đỏ về nền giáo dục nước nhà.

Minhcufe

Xe hơi
Cách thi nào thì người ta cũng nghiên cứu chán chê rồi, phải ưu việt người ta mới áp dụng, cơ bản là thực hiện thế nào thôi. Trắc nghiệm còn có kiểu không trả lời thì không tính điểm, trả lời sai còn bị trừ điểm nữa kia!
Cụ làm em nhớ đến môn kỹ thuật nhiệt ạ

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em theo dõi 15 ngày thấy học online ok mà, ô kê là không hoàn hảo nhưng ok. Hãy tích cực::)

Q123456789

Xe máy
Khoản này e thấy đúng, ai cũng làm thầy, ko thì liên cấp lên làm thầy. Như bên e giờ lương thợ còn cao hơn kỹ thuật kia kìa nhưng thợ lại ko qua trường lớp. Lạ h ko bói ra thợ làm đã đc đào tạo qua trường nghề nên ý thức, cung cách vẫn vứt liềm vung búa sáng loà
:(
Thưa các cụ em là GV một trường CĐ ở tỉnh. Cách đây 16-17 năm khi bọn em còn là trung cấp thì sống rất khỏe (muốn vào học còn khó vì hết chỉ tiêu). Khoangr năm 2008-2009 thời bộ trưởng TN, các trường ào ạt lên ĐH và được phép đào tạo đa ngành đa nghề. Quy mô đào tạo các trg phình ra dẫn đến tuyển sinh vô tội vạ. Học sinh vào ĐH dễ quá nên các trường TC ko tuyển sinh được cũng cố ngoi lên CĐ và dần dần lên ĐH. Hậu quả, phần lớn là CĐ và ĐH gần như không còn TC. Ngoài ra, còn tình trạng trường chưa đủ năng lực đào tạo CĐ hoặc ĐH vẫn bằng mọi cách lên CĐ và ĐH. Dẫn đến chất lượng ĐT ngày càng đi xuống ( trừ các trường top và đào tạo đúng ngành). Ngành GD vẫn đi đúng mục tiêu trí thức hoá nền kinh tế và các đ/c ấy không những thực hiện được mà còn làm rất tốt. Kết quả là công nhân các khu CN cũng có bằng CN, KS thậm chí Ths.

superrlinh

Xe buýt
Em từng có vấn đề tìm đến đại diện của bộ GD tại nước ngoài, người quản lí sinh viên đang học tập theo chương trình hiệp định (làm trong nước), em không biết bằng cấp, kiến thức của họ như nào, nhưng thực sự cách làm việc kém cỏi, vô trách nhiệm.

cuong1903

Xe tăng
Giờ cụ mới thấy báo động đỏ. Em biết lâu rồi, từ hồi còn đi học cơ. Thoáng cái đã 20 năm rồi.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Mẹ thiên nhiên đã bỏ quên Đại việt 1 thập niên qua country này ko có 1 sự tiến bộ nào về dân trí ngoại trừ Bắc Ninh và các vùng phụ cận. Nhưng sự tiến hóa về dân trí vùng này lại nhờ ... Samsung chứ ko phải do ngành giáo dục địa phương. SS đến ko chỉ mang theo thịnh vượng mà còn mang theo ánh sáng văn minh.

lacetti1977

Xe tải
BK 13 là còn cao ạ. thủy lợi -giao thông có khi chỉ 11 12 thôi. cụ nào vào những giai đoạn 90-95 confirm em cái nhỉ.
em cho rằng điểm nó là cái thước đo. khi cái thước đó không đo được, ko phân loại được như năm nay thì quả là vô dụng. cái anh thứ trưởng bộ dục nói sai sai bỏ con mẹ
năm 94 em thi, lúc đó Giao Thông 11 đ, Thuỷ lợi hình như thấp hơn, khoa xd truong Kiến trúc 14đ

Đông Khang

Xe tải
Đọc bài báo mà buồn hết cả người cụ mợ ah. Hi vọng vào một tương lai tươi sáng hơn.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ em là GV một trường CĐ ở tỉnh. Cách đây 16-17 năm khi bọn em còn là trung cấp thì sống rất khỏe (muốn vào học còn khó vì hết chỉ tiêu). Khoangr năm 2008-2009 thời bộ trưởng TN, các trường ào ạt lên ĐH và được phép đào tạo đa ngành đa nghề. Quy mô đào tạo các trg phình ra dẫn đến tuyển sinh vô tội vạ. Học sinh vào ĐH dễ quá nên các trường TC ko tuyển sinh được cũng cố ngoi lên CĐ và dần dần lên ĐH. Hậu quả, phần lớn là CĐ và ĐH gần như không còn TC. Ngoài ra, còn tình trạng trường chưa đủ năng lực đào tạo CĐ hoặc ĐH vẫn bằng mọi cách lên CĐ và ĐH. Dẫn đến chất lượng ĐT ngày càng đi xuống ( trừ các trường top và đào tạo đúng ngành). Ngành GD vẫn đi đúng mục tiêu trí thức hoá nền kinh tế và các đ/c ấy không những thực hiện được mà còn làm rất tốt. Kết quả là công nhân các khu CN cũng có bằng CN, KS thậm chí Ths.
Thời kỳ anh Thiện Nhân BTGD. Các trường TC, CĐ..thi nhau lên ĐH. Lên ĐH thiếu Tiên Sĩ, các trường thi nhau ấp TS. Trong vài năm, BGD ký quyết định vài trăm trường lên ĐH, cả đống xèng bỏ túi.....còn sống chết mặc bay. Các trường lên ĐH lại có nhiều kinh phí Bộ rót xuống để xây dựng, đào tào....., hiệu trưởng đớp được khá :))
Vấn đề các trường lên ĐH k có SV, vì giờ SV nó muốn học, nó về HN học cho lành, vì chi phí tương đương và được cái mác trường HN. Trường ĐH các tỉnh đói, về tận trường cấp 3 tuyển sinh cũng k có HS.
Vấn đề ĐT công nhân, giờ chả ai học Trung cấp, vì thời gian ĐT quá lâu. Trong khi KQ đào tạo k cao, do toàn học Lý luận.... Vậy nên HS nó không học. Xác định làm.CN thì nó đến Cty ứng tuyển, vừa làm vừa học 3 tháng là ký HD. Không mất 2 năm học phí. Tất nhiên chất lượng thì k bằng ĐT.
Thu nhập Công nhân ở khu CN hiện nay nó ái oăm là cao hơn ông đi học ĐH. Bản thân DN họ cũng không muốn tuyển dụng ông học ĐH làm CN. CN nam đi làm lương trung bình 7-9tr, chịu khó tăng ca thì 11-12tr. Với mức thu nhập này, mấy ông KS mới ra trường, còn phấn đấu theo xa lắm :D

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Mẹ thiên nhiên đã bỏ quên Đại việt 1 thập niên qua country này ko có 1 sự tiến bộ nào về dân trí ngoại trừ Bắc Ninh và các vùng phụ cận. Nhưng sự tiến hóa về dân trí vùng này lại nhờ ... Samsung chứ ko phải do ngành giáo dục địa phương. SS đến ko chỉ mang theo thịnh vượng mà còn mang theo ánh sáng văn minh.
Thôi. Tí đừng mửa nữa. Mửa ra mùi khẳn, gắt...nó khó chịu hơn mứt :)

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em theo dõi 15 ngày thấy học online ok mà, ô kê là không hoàn hảo nhưng ok. Hãy tích cực::)
Học online với cháu nào tư duy tốt, nó như học bình thường.
Các cháu học khá, cố tí vẫn theo tốt.
Các cháu tiếp thu chậm và kém lại lười nữa thì sẽ càng không biết gì cụ.

Waterblack

Xe tải
Các bác lo là lo cái gì nhỉ. Con em cấp 1 bên Úc đây học hành mà không có một quyển sách nào, nói chuyện với các anh chị ở VN cứ lơ nga lơ ngơ. Các anh chị cùng tuổi ở VN lớp 2-3 mà kiến thức ngang với bọn lớp 5-6 bên này. Đang cố gắng nhồi thêm kiến thức cho con em đây.

Kurumasuki

Xe container
Cho ông "nghiên cứu TQ" làm tư lệnh là chuẩn rồi
Chúng nó "nghiên cứu Mỹ" rồi áp dụng TQ còn nát nữa.

Logen

Xe hơi
Xưa em học thuộc loại tàm tàm thế mà thi đh 2 lần toàn thiếu 1 với 2 điểm để vào top trường ngon thuộc khối Kỹ thuật. Trong khi bạn bè đa phần đỗ hết BK, XD, GTVT. Sau em nản quá vì thấy thi thố cứ như học vẹt hết tích phân rồi đạo hàm, nên em té đi học bọn giãy chết. Giờ nhìn lại bạn bè năm xưa thì thấy quyết định ra đi ko hẳn là sai ;))
Thành công nhờ phụ huynh. Cụ sinh ra đã ở vạch đích rồi thì nói làm gì.