[Funland] Bao sái và rút chân hương cuối năm ?

Jinzin

Xe điện
Em thường lau dọn trước khi cúng rằm, cúng mùng 1 hàng tháng. Cuối năm thì tổng vệ sinh, em vác cả máy hút bụi lên hút cho sạch :P

thngaylangthang

Xe ngựa
Rảnh thì em dọn, ko để í ngày

giangsuki

Xe ngựa
Em cũng như cụ thôi, rút tỉa gọn gàng, lau khăn sạch với nước gừng, thành tâm cho các cụ
CHứ đến nghe các thầy phán thì trăm nhà chả giống ai
Vâng, trước tiên phải là tâm mình mà cụ, chứ mời thầy mà tâm mình hoặc thầy không thành thì thà không có còn hơn cụ nhể.
Chú trông hom hem mà nói được câu ưng phết:
Em sắp quên mặt lão rồi đấy :P
Cái phạm trù này nó thuộc vào niềm tin nên em cứ làm theo mức độ tin tưởng của bản thân. Như nhà e, một mình e tự tay kê kích và bốc bát hương nên mọi thứ tiếp theo cũng đơn giản. Chẳng phải mất đồng nào cho mấy tay thầy cúng nửa mùa (mời được nhà Sư ở các Chùa uy tín đến cúng và tranh thủ hỏi han lý lẽ, giảng dạy tốt đời đẹp đạo thì em ủng hộ 2 tay)
Thậm chí thắp hương rằm e chỉ cắm nửa cây nhang cho nhanh cháy hết, đỡ khói bụi mịn độc hại vì nhà e ở chung cư không được thông thoáng :D
Đúng là mời được các thầy ở chùa về làm hộ thì vẫn thấy yên tâm nhất, trước nhà em vẫn nhờ thầy về làm (thầy này thì năm nào cũng làm giải hạn cho cả nhà em với họ hàng bên nhà vợ ở Thụy Khuê) nhưng vì không phải lúc nào cũng tiện vào chủ nhật nên sau này tỉa nhang toàn tự làm theo cách của thầy

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em thường lau dọn trước khi cúng rằm, cúng mùng 1 hàng tháng. Cuối năm thì tổng vệ sinh, em vác cả máy hút bụi lên hút cho sạch :P
Em cũng sắm con máy hút bụi cầm tay để hút. Tiện phết!

công nông tàu

Xe container
Nhà em từ năm 2003 đến 2008 mỗi năm tết đến là ông xã về Vn ăn tết, có mìnhvem chuẩn bị tết. Cứ từ 23 đến 30 em coi là các cụ về giời nên em bê hết cả đồ trên bàn thờ xuống lau rửa. Cả bát hương cũng bê xuống đổ hết , rút sạch chân hương , bên kia chả có tro nên em dùng bằng bột mì. Em đổ bột cũ, tửa sach, úp khô đến chiều 30 mới bày lại tinh tươm, đổ bột mì mới vào và thắp hương.
Mấy năm ấy lại là nhưng năm làm ăn may mắn nhất của nhà em.
Giờ thì hàng tháng rằm mùng 1 nhà em cứ lau qua bàn thờ, rút bớt chân nhang cho khỏi bụi bặm.
Em quan niệm thắp hương giống như cái sóng đt, lúc nén hương thắp lên là có sự giao tiếp về tâm linh giữa người sống và các cụ. Lúc nén hương tắt tức là nó đã làm xong nhiệm vụ của nó.
Em nghĩ cứ lòng thành mà làm, các cụ nhà mình sao nỡ trách phạt con cháu.

Trần Gia

Xe tăng
Em vừa làm sáng nay. Như mọi năm, e thắp 3 nén hương báo cáo các cụ xin dọn dẹp rồi tiến hành lau bụi và dùng nước gừng , rượu lau sạch lần cuối. Để lại 3 nén hương đang thắp, còn lại thì mang hóa hết. Nhà e làm thế bao năm nay ạ

Snowsnow

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi bao sái, rút chân nhang, các cụ thường làm lúc nào ah, trước hay sau ngày 23
Nhà em thường có lệ thường bao sái bát hương và rút chân nhang tối ngày trước 23
Đọc xong bài này thắc mắc quá
Dọn dẹp chân hương và bao sái ban thờ thường được thực hiện sau lễ Ông Công Ông Táo và trước giao thừa năm mới. Lúc đấy các quan thần lên trời họp báo cáo rùi. Giờ nhiều ng thuận tiện làm chung cùng ngày với lễ Ông Công Ông Táo.

Omshanti

Xe hơi
Tất cả là do con người tự nghĩ ra rồi ràng buộc mình vào. Nhà em chưa bao giờ cúng ngày 23, thứ 7 hoặc CN cuối cùng trước khi nghỉ Tết thì dọn bàn thờ rồi làm mâm cơm tưởng nhớ các cụ. Đêm 30 em cũng không cúng, đi chơi thoải mái. Chả sao hơn 20 năm nay như vậy rồi.

TOLOTALA

Xe tải
Tất cả là do con người tự nghĩ ra rồi ràng buộc mình vào. Nhà em chưa bao giờ cúng ngày 23, thứ 7 hoặc CN cuối cùng trước khi nghỉ Tết thì dọn bàn thờ rồi làm mâm cơm tưởng nhớ các cụ. Đêm 30 em cũng không cúng, đi chơi thoải mái. Chả sao hơn 20 năm nay như vậy rồi.
E cũng có đứa bạn giống nhà cụ, nhà nó còn chả cúng tất niên giao thừa gì cả, cứ lễ tết là đi chơi tẹt ga, thế mà nhà nó giàu nứt đố đổ tường, bất động sản khắp HN luôn.

nguahoangs

Xe buýt
Năm nay 25 mộc dục làm hợp lý các cụ. Các cụ nên mua rơm lòng đầu mùa về làm đốt làm tro cốt. Chứ tro mua ko được ổn

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Cứ thành tâm mà làm thôi cụ, là tâm linh nên em nghĩ thành tâm là được. Ông bà hay làm ntn thì giờ mình cứ theo như thế thôi.
E giống Cụ, đã theo ngày âm còn kỵ ngày dương làm gì, bao sái cho bàn thờ sạch sẽ gọn gang đón các Cụ đi về cho mát mẻ, mấy ông còn sống thường ngày chả tuân thủ luật pháp mấy mà cứ định nghĩa mấy cái luật âm rồi hù dọa này nọ kia (tự suy luận ra) rất mệt đầu.
Nhà E cứ đúng 23 là tiễn ông Táo, Giỗ chạp cũng cứ đúng ngày ko sớm ko muộn

Đại tướng Alo

Xe điện
Em thấy chân hương đầy lúc nào, tiện thì em tỉa.....thành tâm, không xem ngày tỉa.

catking113

Xe điện
Mỗi thầy một phách, ông thì bảo làm trước ông thì bảo làm sau 23, người bảo để lại 17, 27, 37 chân nhang với nam, ông thì bảo 3,5,7 .v.v. Ngày trước em hay nhờ thầy đến làm lễ tỉa chân nhanh hộ, giờ thì toàn tự làm lấy, thành tâm do mình và khi lau em dùng khăn mới lâu rượu gừng thế là xong
Nhớ đếm số chân nhang nha lão.

cuhaifus

Xe container
Nhà em thường làm sau ngày 23 và trước đêm 30, có năm không làm vì cơ bản vẫn thoáng sạch, bát nhà em to, em lại ko có thói quen thắp nhiều, Mùng 1 thì 3 nén, rằm 1 nén nên lâu đầy lắm. Cái này theo em là thành tâm thôi chứ mỗi thầy 1 kiểu biết ông nào đúng? Mình thấy thuận thì làm với tâm sáng thì chắc các ngài cũng ko quở. Mà 3 bát hương trên ban nhà em theo quan điểm của thầy bốc cho lúc đầu tiên thì khấn đầu tiên phải là các Quan ( Thần linh bản thổ, ông tiền chủ bà chúa đất ) sau đó mới đến lượt gia tiên nội tộc, bà cô ông mãnh, rồi mới đến ngoại tộc. Không rõ trình tự thế có chuẩn ko các cụ nhỉ?
P/S: Em nhiều bạn theo Công giáo, thờ cúng đơn giản văn minh hơn nhiều mà sao vẫn giàu khiếp các cụ ạ

4X4=16

Xì hơi lốp
Nhà em tiện lúc nào thù làm lúc đó, cho nên các bát nhang nhà em chỉ khoảng chục cái chân nhang. Nói chung là thành tâm là chính.

vieteuro

Xe container
Cứ đầy là em tỉa bớt vào rằm hoặc mùng 1
Chả làm sao

lamhv

Xe tăng
Cái này đức tin thôi. Em tự làm xong hết hôm qua.
Ngày xưa cứ bảo vỡ bát hương là có người chết, cách đây 30 năm em làm vỡ bát hương nhà bạn gái, bà mẹ cứ bảo không sao đâu cháu cười khành khạch. Đến giờ cả nhà vẫn khỏe bình thường. Cũng là tại cái tết hai đứa lôi ra dọn dẹp nhà cửa kéo cái dây điện bay mất bát hương, sợ vãi cả mật!

Chỉnh sửa cuối:

uoat_LX

Xe điện
Nhà em làm sau khi cúng 23, vì quan niệm táo quân về trời và quay lại vào ngày 1 nên trong khoảng thời gian từ 23 đến 30 là thực hiện.
Nhà iêm cũng thía ,vốt ka cụ rồi nghen .

Chưa Có Dép

Xe điện
Các cụ cho em hỏi bao sái, rút chân nhang, các cụ thường làm lúc nào ah, trước hay sau ngày 23
Nhà em thường có lệ thường bao sái bát hương và rút chân nhang tối ngày trước 23
Đọc xong bài này thắc mắc quá
Sau khi cúng ông Táo và trước khi cúng 30 tết thì cụ muốn làm gì thì làm;
Thường người ta hay làm sau khi cúng ông Táo để hoá chân hương một thể;

otootooto

Xe tăng
Cụ bà nhà em đi chùa, thấy thường xuyên tỉa chân nhang để cho bát hương và bàn thờ sạch sẽ, không bị tàn hương. Em thấy không vấn đề gì.
Nhà em luôn làm vậy. Chẳng kể ngày nào, cứ thấy nhiều là tỉa thôi. Nhưng ở quê thì các cụ làm thế nào em không dám ý kiến :D