[VHGT] Bật đèn xe khi chạy xuôi chiều nắng to - nên hay không?

Vivuvip

Xe buýt
Em đi một số nước phát triển như Mỹ, Canada, Úc... thấy các xe chạy xuôi chiều nắng trên đường cao tốc có phân làn bằng vạch kẻ thì đều bật đèn để các xe chạy chạy ngược chiều nắng nhận biết rõ hơn!

Ở VN mình thiết nghĩ rất nên áp dụng nhằm giảm TNGT!

kduc

Xe container
Em đi một số nước phát triển như Mỹ, Canada, Úc... thấy các xe chạy xuôi chiều nắng trên đường cao tốc có phân làn bằng vạch kẻ thì đều bật đèn để các xe chạy chạy ngược chiều nắng nhận biết rõ hơn!

Ở VN mình thiết nghĩ rất nên áp dụng nhằm giảm TNGT!
Em sẽ làm theo. Cá nahan e đi đường dài cũng hay bật lăng tét.

vanbui

Xe tăng
Bật nhằm mục đích gì vậy bác ơi
Hồi nhỏ em đọc truyện lão mù đi đêm vẫn mang theo cái đèn pin. Người tinh mắt thấy vậy hỏi " lão mù thì mang đèn có ích gì ? " . Lão mù đáp : " để người khác nhìn thấy còn biết đường mà tránh tôi " :) !

foodplaza.vn

Xe đạp
Ở VN mình, nhất là nắng chói chang kiểu như hiện nay, đường chỗ nắng chỗ râm...mà bác bật đèn thì kiểu gì cũng có đứa bảo bác dở hơi

anhtho

Xe ngựa
Còn nhiều vấn đề nếu được áp dụng sẽ tăng độ an toàn rõ rệt hơn nhiều. Ví dụ đừng bật pha chiếu vào nhau, đừng dùng còi hơi thật lớn, 2b nên có đăng kiểm phanh, gương đầy đủ, quản lý chặt việc sát hạch lái xe, nhất là 2b... những cái đó ảnh hưởng rất lớn tới ATGT mà còn chưa làm được thì cái vụ bật pha ngược chiều nó chẳng có nghĩa gì. Vả lại, ở nước ngoài (ý các nước châu Âu), mặt trời nằm ở gần đường chân trời nhiều hơn ta nên họ mới ra cái luật đó. Ở xứ nhiệt đới như VN thì ít có trường hợp đó lắm và thường rất ngắn.
Về thói quen thì em vẫn hay bật đèn khi trời hơi xẩm tối chứ không cần theo luật vì ít ra các xe khác nhìn mình rõ hơn, về phía em nhìn taplo cũng dễ hơn vì có đèn :)

Bombdinh

Xe máy
Bật đèn khi nắng hắt là ĐIỀU TỐT MÀ

moimuaxe2013

Xe tăng
nhiều ông bật pha thì chết mắt người đối diện.

Nên độ đèn daylight nếu xe chưa có > khá hiệu quả về mặt sử dụng/chi phí ở VN.
Học tập các AE, xe em tự độ loại cụm 3 led chip samsung 5630-IP65 - rẻ bèo và ngon lành, trộm vía cũng đợc gần năm rồi mầ chưa xuống cấp.

ngungo thien ly

Xe container
Cụ mà làm theo họ là đổ thêm dầu vào lửa đấy ạ, làm cái daylight ý hiệu quả mà cũng đẹp

NMT220879

Xe tải
em thì chỉ mong các cụ bật đèn khi trời mưa và trời tối thôi ạ. nhiều khi đi trời tối om giật mình khi thấy 1 cụ từ đằng sau không đèn đóm gì vèo cái vượt bên phải, lát sau lại thấy giữa muôn vàn ánh đèn sáng lòa của xe ngược chiều bất ngờ xuất hiện 1 cụ đi 2b đen như 1 bóng ma xuật hiện tạt đầu....... đúng là nguy hiểm thật.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
nhiều ông bật pha thì chết mắt người đối diện.

Nên độ đèn daylight nếu xe chưa có > khá hiệu quả về mặt sử dụng/chi phí ở VN.
Học tập các AE, xe em tự độ loại cụm 3 led chip samsung 5630-IP65 - rẻ bèo và ngon lành, trộm vía cũng đợc gần năm rồi mầ chưa xuống cấp.
Ban ngày thì đèn pha có ý nghĩa gì đâu bác.
Ở 3 nước Scandinavia (Thụy Điển + Nauy + Phần Lan), họ bật đèn cốt cả ngày.
Xứ ấy hay sương mù + ban ngày cũng hơi tối, nhất là mùa đông.