[Funland] Bé nhà bị lùn. Giờ phải làm sao ?

traiHNcodon

Xe tăng
Thằng có nhà e lớp 6, cao 1,62cm và bắt đầu đã có hiện tượng dậy thì ( mặt có mụn cám nhưng chưa có hiện tượng vỡ giọng). Cu cậu ngủ sớm ( 10h là lên giường), uống nhiều sữa, thích ăn trứng, thích bơi lội, đạp xe, uống trà xanh. Em đang bổ sung thêm canxi và vi chất bằng cách ăn uống ( hàu, canh ngao, cá hồi, uống nước yến tuần 3 lần…) Cũng hy vọng ông con cao tầm 1,75m vì e có 1,66m còn mẹ cháu 1,58m!
cụ đi chụp xương bàn tay xem độ đóng xương như nào thì sẽ biết nó có cao thêm hay không.

Zinger 2008

Xe buýt
cụ đi chụp xương bàn tay xem độ đóng xương như nào thì sẽ biết nó có cao thêm hay không.
E nghĩ là sẽ cao thêm nhiều vì lúc dậy thì là lúc trẻ cao nhanh nhất, quá trình này diễn ra từ 2 đến 3 năm. Theo quan sát của e thì ông con mới bắt đầu chớm dậy thì tầm 3, 4 tháng thôi. Mình hy vọng con cao như vậy và tìm cách hỗ trợ tự nhiên như ăn uống, sinh hoạt, thể thao, ngủ nghỉ sao cho khoa học và có lợi cho sức khoẻ thôi. E ko có ý định tác động bằng thuốc hoặc thực phẩm chức năng cho con nên đi chụp chiếu cũng chẳng để làm gì cụ ạ!

traiHNcodon

Xe tăng
E nghĩ là sẽ cao thêm nhiều vì lúc dậy thì là lúc trẻ cao nhanh nhất, quá trình này diễn ra từ 2 đến 3 năm. Theo quan sát của e thì ông con mới bắt đầu chớm dậy thì tầm 3, 4 tháng thôi. Mình hy vọng con cao như vậy và tìm cách hỗ trợ tự nhiên như ăn uống, sinh hoạt, thể thao, ngủ nghỉ sao cho khoa học và có lợi cho sức khoẻ thôi. E ko có ý định tác động bằng thuốc hoặc thực phẩm chức năng cho con nên đi chụp chiếu cũng chẳng để làm gì cụ ạ!
à chiều cao con của cụ thì đủ để không can thiệp,tôi chỉ nói là chụp xương bàn tay xem nó còn cao thêm được bao nhiêu thôi (dự đoán).BS chỉ can thiệp khi dưới chuẩn mà 12 tuổi rồi có can thiệp cũng không cải thiện nhiều.Còn mấy thực phẩm chức năng nó không giá trị gì cả kém cả cốc sữa mà tốn tiền.

baygiodulao

Xe buýt
Thấy Quang Thắng, Quang Minh … quảng cáo sữa Hiup tăng chiều cao cho trẻ ko biết có ổn ko cccm nhỉ

Diep1979

Xe container
Con gái còn dậy thì nên lo quá làm gì ạ?

phucnhan21

Xe tải
F1 nhà em là nữ năm nay lớp 2. Thấp nhất lớp, và thấp hơn các bạn cùng trang lứa tầm 5cm.
Bố mẹ thì cũng thuộc dạng trung bình. Bố 1.7, mẹ 1.6 ... mong cháu nó sau này tầm 1.6 mà khó quá.
Mọi thứ khác phát triển bình thường.

Các cụ có giải pháp gì tư vấn em với.
Đi khám bác sỹ bổ sung dinh dưỡng + tập luyện chứ còn làm gì nữa

Nhưng cũng đừng lo lắng quá, em con trai năm lớp 7 thuộc dạng thấp trong lớp nhưng đến lớp 10 em vươn lên top 5/20 thằng con trai của lớp :))

Haiprozzz

Xe buýt
Thằng có nhà e lớp 6, cao 1,62cm và bắt đầu đã có hiện tượng dậy thì ( mặt có mụn cám nhưng chưa có hiện tượng vỡ giọng). Cu cậu ngủ sớm ( 10h là lên giường), uống nhiều sữa, thích ăn trứng, thích bơi lội, đạp xe, uống trà xanh. Em đang bổ sung thêm canxi và vi chất bằng cách ăn uống ( hàu, canh ngao, cá hồi, uống nước yến tuần 3 lần…) Cũng hy vọng ông con cao tầm 1,75m vì e có 1,66m còn mẹ cháu 1,58m!
Canxi thì nhiều trong sữa, trứng, hải sản, trái cây thì có nước cam nhiều canxi, nước yến ko có bao nhiêu yến đâu cụ toàn đường thôi, muốn cao thì ko dùng nhiều thực phẩm có đường. Lưu ý là thừa canxi quá có thể làm trẻ kết thúc tăng trưởng chiều cao sớm hơn nên cẩn thận khi dùng canxi bằng thuốc.

Quan trọng là vitamin D, cái này ko khó thể ăn đủ, phải hoạt động ngoài trời, hay bổ sung từ sữa, viên vitamin bổ sung.

Zinger 2008

Xe buýt
Canxi thì nhiều trong sữa, trứng, hải sản, trái cây thì có nước cam nhiều canxi, nước yến ko có bao nhiêu yến đâu cụ toàn đường thôi, muốn cao thì ko dùng nhiều thực phẩm có đường. Lưu ý là thừa canxi quá có thể làm trẻ kết thúc tăng trưởng chiều cao sớm hơn nên cẩn thận khi dùng canxi bằng thuốc.

Quan trọng là vitamin D, cái này ko khó thể ăn đủ, phải hoạt động ngoài trời, hay bổ sung từ sữa, viên vitamin bổ sung.
Em mua tổ yến về chưng lên cho con chứ ko dùng nước yến đóng lon cụ ạ. Bổ sung thêm vi chất để ông con vận động!

motthoidongbim

Xe điện
F1 nhà em là nữ năm nay lớp 2. Thấp nhất lớp, và thấp hơn các bạn cùng trang lứa tầm 5cm.
Bố mẹ thì cũng thuộc dạng trung bình. Bố 1.7, mẹ 1.6 ... mong cháu nó sau này tầm 1.6 mà khó quá.

Ăn uống bt kết hợp thể dục phù hợp. Dậy thì thành công thì ok. Chưa thành công về chiều cao thì sau chọn ck nó cao là được.
E fun tí. Nhưng ae nhà e xưa nghèo đói đều trên 1m7x. Còn nhà chú em ăn uống, thể thao tốt hơn dc 1,62m.
Gen nó quyết định là phần nhiều. Ăn uống, tập luyện, thuốc chiếm 30-40% thôi. Tập qá nó kéo dãn cơ thì sau cũng tác dụng phụ, thuốc cũng tác dụng phụ nếu dùng quá.

Agslight

Xe hơi
Thằng cu con nhà em, chiều cao thì cũng trung bình so với đồng trang lứa, mỗi tội chân ngắn tũn, nên tổng thể tướng tá nhìn không cân đối, mặc gì cũng không thấy đẹp được. Chiều cao thì quan trọng nhưng em thấy tỷ lệ thân trên/thân dưới quan trọng không kém.

illidandh

Xe tải
Theo em chiều cao 90% là gen. Vì em có thằng em họ bố cao tầm 1m68 mẹ cao 1m55, nhà nó cũng nghèo gọi là đủ ăn thôi mà vẫn cao gần 1m8. Tầm học cấp 3 thì mới phát triển chiều cao mạnh. Còn cụ muốn con phát triển thêm chiều cao thì nên cho đi học bơi sớm vừa khoẻ đẹp lại tăng chiều cao, ăn uống lành mạnh không cần bắt ép đâu, nó thích ăn gì cho nó ăn đấy miễn không hại sức khoẻ là được.

chichi_VS24

Đi bộ

Con gái mình suốt từ lớp 1 đến hết lớp 6 luôn trong nhóm thấp bé nhất lớp. Mình cho con chơi thể thao nhiều, bơi đều (kể cả vào mùa đông), từ năm lớp 8 cháu bắt đầu chơi bóng rổ. Hiện nay cháu lớp 11, cao 1.64 (mình 1.61, bố cháu 1.64). Mình thấy thể thao rất quan trọng cho sự phát triển thể chất của con, nhưng phải chơi liên tục 1 môn, sau 2-3 năm mới thấy kết quả bạn ạ.

xezace

Xe tăng
Tưởng cụ chủ m5, vợ m4 thì mới lo chứ??? Cháu sau này ít cũng phải m6 trở lên trừ bị bệnh suy dinh dưỡng thôi . Cụ chủ cứ yên tâm

Daigiadinh

Xe máy
Các cụ cứ bảo bố mẹ cao thì không lo. Em xin chia sẻ về cháu gái 1m54 con anh trai 1m72 và chị dâu 1m62. Bố mẹ cao nhưng không chăm lo dinh dưỡng tốt cho con, ăn uống vô tội vạ nhiều đường, nhiều đồ chiên rán. Cháu đã lớp 10 và dậy thì lâu rồi.
Cháu gái thứ hai lớp 6 hiện chưa được 1m5, tròn vo khả năng cũng như chị.
Cháu thứ ba con trai mới 7t, đang còi, không cao nhưng còn bé chưa biết được.
Ông bà nội loanh quanh 1m56-1m6. Em 1m48, một anh trai nữa 1m73. Hai anh do giai đoạn dậy thì đều không ở nhà, chế độ dinh dưỡng do họ hàng và trung tâm bóng đá cho ăn. Em có hai con trai mới 8t và 6t, một đứa cao to vượt trội từ trong bụng, một đứa tay chân ngắn từ trong bụng nhưng chưa biết về sau thế nào.

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Chịu khó bơi lội nhất là lúc cháu nó đang đà phát triển, ck em bố cao1,6m + mẹ 1,4m. Vậy mà nhà ngay cạnh sông Mã ngày nào cũng nhảy xuống vài bận, mùa đông cũng như hè, sắp chết đuối mấy lần nhưng bù lại đc 1,73m. Còn F1 nhà em đứa lớn có 1,56m biết bơi nhưng lười nên chỉ dừng ở mức này. Đứa sau đang tìm chỗ cho bơi vì đang lớp 7 cũng cần vận động cho dài ra.

L.C.D

Xe container
Thằng bé nhà e lớn rất nhanh vào tầm lớp 4. Xong nó chững lại tăng trưởng chậm khiến e sốt ruột. E cho đi khám bvien Việt Đức, chụp phim đánh giá tuổi xương thì bs bảo bt, còn phát triển. Nhưng nó ko tăng nhanh như thằng anh. Tới lớp 8 chỉ khoảng 1m70 (trong khi thằng anh lớp 8 đc 1m76 rồi). Lên lớp 9 thì cao hơn 1 tị và giờ lớp 10 nó đc 1m80.
Còn thằng anh cao 1m80, đi tập gym hơn nửa năm về khoe con cao thêm 2cm nữa.

• Vodka
Reactions: MP3

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Thằng bé nhà e lớn rất nhanh vào tầm lớp 4. Xong nó chững lại tăng trưởng chậm khiến e sốt ruột. E cho đi khám bvien Việt Đức, chụp phim đánh giá tuổi xương thì bs bảo bt, còn phát triển. Nhưng nó ko tăng nhanh như thằng anh. Tới lớp 8 chỉ khoảng 1m70 (trong khi thằng anh lớp 8 đc 1m76 rồi). Lên lớp 9 thì cao hơn 1 tị và giờ lớp 10 nó đc 1m80.
Còn thằng anh cao 1m80, đi tập gym hơn nửa năm về khoe con cao thêm 2cm nữa.
Cả 2 F1 nhà mợ là niềm ao ước của nhiều người mà mợ còn sốt ruột gì nữa. Em mong bạn 2 nhà em cao 1,7 giống bố nó là em mừng lắm rồi.

despacitorico

Xe tải
Thằng cu con nhà em, chiều cao thì cũng trung bình so với đồng trang lứa, mỗi tội chân ngắn tũn, nên tổng thể tướng tá nhìn không cân đối, mặc gì cũng không thấy đẹp được. Chiều cao thì quan trọng nhưng em thấy tỷ lệ thân trên/thân dưới quan trọng không kém.
Cụ soi cháu quá không? Chứ nhìn mắt thường khó thấy rõ chân ngắn đến mức vậy. Không ai để ý đâu ạ