[Funland] Bế tắc nghề nghiệp tuổi 32

SanHoBien

Xe container
E cũng đã từng bế tắc công việc nên e hiểu cụ :P

anh.tuan

Xe tải
sunfog em làm cái đấy thua lỗ chán quá nên cũng nghỉ. Cụ cũng trong nghề này ạ.
Sunfrog cụ chơi đời đâu, free trafic à. Giờ mn toàn làm woo thôi. Khéo cụ quay lại vẫn ổn đấy!

ngoctu2109

Xe tăng
E giống cụ thớt, làng nhàng, ngại va chạm và cũng ít nhậu. Được cái đỡ bi quan hơn vì k tin phây búc =))

StepUp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nghe cách cụ ấy tả thì khả năng cụ ấy outsource. Còn nếu các mảng khác thì loanh quanh 2,3 anh em là đủ còn lại chủ yếu đội thi công thuê ngoài. Nhưng nuôi được từng ấy ae thì tay cũng to phết. Hạch toàn lương chắc cũng dăm tỏi một năm rồi
cụ làm mảng phần mềm công, dự án vốn nhà nước hay outsource cho tư bản vậy. Dưới trướng cụ có 20 anh em dev thì công ty cụ cũng tương đối rồi.
cụ làm nhiều mảng thế :D. cụ phát triển phần mềm hay phân phối vậy ?
Em làm SaaS ạ, còn ngoài ra thì cũng mấy mảng khác đang ở giai đoạn đầu tư, nhưng cơ bản mảng phần mềm ok nhất. Năm
nay cũng khó nhưng chắc cũng cố lết qua được :D

phucsminh

Xe tăng
Em làm SaaS ạ, còn ngoài ra thì cũng mấy mảng khác đang ở giai đoạn đầu tư, nhưng cơ bản mảng phần mềm ok nhất. Năm
Có mảng gì mạng mẽo k cụ. E tham gia với :D

vanhai493

Tháo bánh
Chào các cụ, đợt này quốc khánh nghỉ dài ngày quá em đang bế tắc chưa biết ra sao.
Số là nhìn bạn bè người quen nó mua nhà mua xe ầm ầm, đăng face đăng zalo toàn hình ảnh thành đạt em bế tắc quá.
Em sinh ra và lớn lên ở một con ngõ nhỏ phía sau dòng sông thiên đức bên kia cầu vĩnh tuy. Từ nhỏ em thấy mình đã bất tài, học hành làng nhàng lại hiền lành ngại va chạm nên đi học trường huyện toàn bị bọn xã khác chó cậy gần nhà bắt nạt. Thi đại học dù rất cố gắng nhưng cũng không nổi 20 điểm nên không vào được bách khoa phải học trường làng nhàng. Và với tấm bằng trung bình khá trường làng nhàng em cũng không vào nổi viettel, vnpt hay mobiphone... Toàn phải đi làm bọn FDI, cũng nhảy vài nơi sau hơn chục năm cày quốc giờ vẫn là thằng kỹ sư quèn không có quyền hành gì không có tương lai. Vì không có quyền hành nên em không có cửa kiếm chác gì từ công ty mà chỉ hàng tháng nhận tin nhắn lương. Mà các cụ cũng biết chỉ choè vào lương thì đến mùa quýt mới khá nổi nên em đang bế tắc chưa biết tương lai sẽ ra sao.

Em cũng xem nát các trang tuyển dụng như vietnamwork, itviec... mà thấy không có hy vọng gì để nhảy việc nữa. Vì mức lương công ty nào nó cũn g chỉ trả được đến vậy dành cho các vị trí không phải manager trở lên.

Em cũng không có quan hệ xã hội gì, không bia rượu hay giao tiếp giỏi. Ngoài thời gian làm công ty em chỉ nghiên cứu mấy cái trên internet nhưng giờ khó kiếm quá, cái nào cũng nát. Em đã thua lỗ rất nặng và trắng tay vì coin nên giờ sợ lắm rồi.

Các cụ cho em lời khuyên phải làm sao hoặc có công việc gì giới thiệu cho em với. Em làm IT hơn chục năm từ network, system infrast, server, database, sap erp, code web-app-winform-mobile...đều kinh qua.
VinID - công ty công nghệ hàng đầu phố Minh Khai đang tuyển, cảm thấy gặm được miếng bánh 2k-2k5 thì inbox em gửi cv nhé cụ!

StepUp

Xe tăng
Có mảng gì mạng mẽo k cụ. E tham gia với :D
Em h lại không liên quan j đến mạng mẽo cụ ạ.
hồi xưa em cũng thích làm mạng mẽo lắm từ thời 2006 đã thi pass CCNA với CCNP r, xong bỏ, theo nghiệp code,startup làm dự án được mấy năm theo kiểu may đo cho khách, rồi dự án nhà nước đủ cả nhưng chán vì đi chạy theo khách hàng mệt kinh khủng. Nghỉ đi chơi 1-2 năm rồi quay lại làm kiểu phần mềm web based SaaS cho thuê cho chủ động.

Giờ mảng đấy tàm tạm nó tự nuôi nó và cũng dư ra được ít nên em triển thêm 1 số thứ xoay quanh, và đầu tư buôn bán ngoài ngành thêm :D

Quay lại việc của cụ chủ sutubungto, em gặp rất nhiều anh em dân Tech mất định hướng ở tầm tuổi này rồi, cơ bản ở cái suy nghĩ thôi ạ.

Nếu làm riêng thì lại không biết chọn lựa làm gì, startup gì vì không đánh giá được tương lai, thị trường, sau đó còn đến việc triển khai làm sao cho hiệu quả, tiết kiệm và có doanh thu nhanh, nên dễ failed. Mà làm thuê thì chán nên cứ vật vã như vậy.

Bản thân em là người nhiều ý tưởng, có những cái em nghĩ ra từ xưa phải sau vài năm trên thị trường mới hot, nhưng ngày xưa em non dại :D lại cũng trên răng dưới các tút nên chả làm được mấy. Giờ tính ra tuổi thì không nhiều nhưng tuổi nghề cũng phải gần 20 năm rồi nên chắc cũng đánh giá được nên bỏ tiền hay thời gian vào đâu cho hợp lý.

Phải đánh đổi thôi ạ, em có lúc khó khăn định đi làm thuê, offer lương từ 2013 cũng hơn 1K nhưng tính lại vẫn phải từ chối để làm riêng. Giờ cũng chả giàu có j nhưng đủ nuôi mồm và một ít anh em theo mình.

Cụ chủ ít giao du nhưng nên phải có 1 vài ae, có tầm nhìn tư vấn và hỗ trợ mình thì mới thoát được.

Chỉnh sửa cuối:

vanhai493

Tháo bánh
Em có cái chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm sau đó có ông bạn giới thiệu đi dạy vài buổi cuối tuần. Nhưng tiền dạy thấp quá và phải đi xa nên không trụ được. Dạy cao đẳng trung cấp giảng viên thuê ngoài họ trả có 70k/ tiết, hình như tầm tiến sỹ được 90k/ tiết.
trung tâm gì mà dạy chán đời vậy cụ? em dạy 150k/1 tiếng. dạy 1/1 , thấy cảm giác vẫn hơi rẻ, tính tăng sợ họ chê đắt. e làm bên mảng automation testing

vanhai493

Tháo bánh
cụ chủ đừng quá quan trọng về cái chức danh. công ty em đầy người 80-81 vẫn làm nhân viên bình thường thôi.
trước em làm với nhật, mấy ông sinh năm 75-79 chưa vợ vẫn code ầm ầm đó thôi

sutubungto

Xe buýt
VinID - công ty công nghệ hàng đầu phố Minh Khai đang tuyển, cảm thấy gặm được miếng bánh 2k-2k5 thì inbox em gửi cv nhé cụ!
Cám ơn cụ nhé, nhưng em cũng có va chạm với bên đó rồi nên không phù hợp với môi trường của vin.

sutubungto

Xe buýt
trung tâm gì mà dạy chán đời vậy cụ? em dạy 150k/1 tiếng. dạy 1/1 , thấy cảm giác vẫn hơi rẻ, tính tăng sợ họ chê đắt. e làm bên mảng automation testing
trường nghề cụ ơi, mà đi dạy thêm vừa mất thời gian nhiều vừa chán em nghỉ rồi.

teppia

Xe tăng
Làm gì thì làm phải có 1 cái nghề mới chắc được.
Còn cứ làng nhàng cái gì cũng biết nhưng ko sâu thì vứt

phucsminh

Xe tăng
hồi xưa em cũng thích làm mạng mẽo lắm từ thời 2006 đã thi pass CCNA với CCNP r, xong bỏ, theo nghiệp code,startup làm dự án được mấy năm theo kiểu may đo cho khách, rồi dự án nhà nước đủ cả nhưng chán vì đi chạy theo khách hàng mệt kinh khủng. Nghỉ đi chơi 1-2 năm rồi quay lại làm kiểu phần mềm web based SaaS cho thuê cho chủ động.

Giờ mảng đấy tàm tạm nó tự nuôi nó và cũng dư ra được ít nên em triển thêm 1 số thứ xoay quanh, và đầu tư buôn bán ngoài .
Trong này các cụ offer cũng đa ngành nghề nhưng chắc ít cụ theo nghiệp ae mình lâu lắm mới thấy topic chia sẻ nghiệp IT. Thật sự E cũng nể cụ đôi phần. Em cũng vừa quay lại nghiệp này 2,3 năm thôi vì hồi mới ra trường e ham hố chạy theo đồng tiền nên bị cuốn vào một số ngành chả liên qan. Nhưng e kỳ vọng nhiều vào đà thăng tiến của ngành Công nghệ thông tin vì thế e quyết quay lại và theo đổi. Gần đây em apply vào chỗ cty mới ( bên này chuyên dự án Đặc thù chút xíu) Học nhiều thứ mới mẻ hơn ( từ việc lên giải pháp, tư vấn, triển khai, tìm tòi công nghệ mới). Cũng mong lấy căn bản để phát triển bền vững chứ chả mong tham vọng gì. Nhiều khi thấy ae buôn bán còn giàu có hơn nhưng tính mình lại thích khám phá nghiên cứu ( đi đâu cũng chém được khoa học kỹ thuật) :))
Hi vọng Việt Nam bùng nổ hơn để ngành IT đc trọng vọng trong xã hội. Dần dần cũng như các nước tiên tiến chỉ làm các công việc nghiên cứu còn việc tay chân thuê các nc kém phát triển.

PhungQuangThanh

Xe tải

Giờ mảng đấy tàm tạm nó tự nuôi nó và cũng dư ra được ít nên em triển thêm 1 số thứ xoay quanh, và đầu tư buôn bán ngoài ngành thêm :D

Quay lại việc của cụ chủ sutubungto, em gặp rất nhiều anh em dân Tech mất định hướng ở tầm tuổi này rồi, cơ bản ở cái suy nghĩ thôi ạ.

Nếu làm riêng thì lại không biết chọn lựa làm gì, startup gì vì không đánh giá được tương lai, thị trường, sau đó còn đến việc triển khai làm sao cho hiệu quả, tiết kiệm và có doanh thu nhanh, nên dễ failed. Mà làm thuê thì chán nên cứ vật vã như vậy.

Bản thân em là người nhiều ý tưởng, có những cái em nghĩ ra từ xưa phải sau vài năm trên thị trường mới hot, nhưng ngày xưa em non dại :D lại cũng trên răng dưới các tút nên chả làm được mấy. Giờ tính ra tuổi thì không nhiều nhưng tuổi nghề cũng phải gần 20 năm rồi nên chắc cũng đánh giá được nên bỏ tiền hay thời gian vào đâu cho hợp lý.

Phải đánh đổi thôi ạ, em có lúc khó khăn định đi làm thuê, offer lương từ 2013 cũng hơn 1K nhưng tính lại vẫn phải từ chối để làm riêng. Giờ cũng chả giàu có j nhưng đủ nuôi mồm và một ít anh em theo mình.

Cụ chủ ít giao du nhưng nên phải có 1 vài ae, có tầm nhìn tư vấn và hỗ trợ mình thì mới thoát được.
E có cảm giác cụ rất quen nhé

Katy Phan

Xe tải
em nhỏ tuổi hơn chủ thớt nhưng thấy có hình ảnh mình đâu đó trong bài viết.

huvo6789

Xe máy
bác làm SaaS mảng nào thế? trước e có thời thời làm SaaS ERP, kế toán , nhân sự nhưng không thành công nền tảng . NET, javascript, ajax, oracle :D

cưỡi chổi

Xe lăn
Chào các cụ, đợt này quốc khánh nghỉ dài ngày quá em đang bế tắc chưa biết ra sao.
Số là nhìn bạn bè người quen nó mua nhà mua xe ầm ầm, đăng face đăng zalo toàn hình ảnh thành đạt em bế tắc quá.
Em sinh ra và lớn lên ở một con ngõ nhỏ phía sau dòng sông thiên đức bên kia cầu vĩnh tuy. Từ nhỏ em thấy mình đã bất tài, học hành làng nhàng lại hiền lành ngại va chạm nên đi học trường huyện toàn bị bọn xã khác chó cậy gần nhà bắt nạt. Thi đại học dù rất cố gắng nhưng cũng không nổi 20 điểm nên không vào được bách khoa phải học trường làng nhàng. Và với tấm bằng trung bình khá trường làng nhàng em cũng không vào nổi viettel, vnpt hay mobiphone... Toàn phải đi làm bọn FDI, cũng nhảy vài nơi sau hơn chục năm cày quốc giờ vẫn là thằng kỹ sư quèn không có quyền hành gì không có tương lai. Vì không có quyền hành nên em không có cửa kiếm chác gì từ công ty mà chỉ hàng tháng nhận tin nhắn lương. Mà các cụ cũng biết chỉ choè vào lương thì đến mùa quýt mới khá nổi nên em đang bế tắc chưa biết tương lai sẽ ra sao.

Em cũng xem nát các trang tuyển dụng như vietnamwork, itviec... mà thấy không có hy vọng gì để nhảy việc nữa. Vì mức lương công ty nào nó cũn g chỉ trả được đến vậy dành cho các vị trí không phải manager trở lên.

Em cũng không có quan hệ xã hội gì, không bia rượu hay giao tiếp giỏi. Ngoài thời gian làm công ty em chỉ nghiên cứu mấy cái trên internet nhưng giờ khó kiếm quá, cái nào cũng nát. Em đã thua lỗ rất nặng và trắng tay vì coin nên giờ sợ lắm rồi.

Các cụ cho em lời khuyên phải làm sao hoặc có công việc gì giới thiệu cho em với. Em làm IT hơn chục năm từ network, system infrast, server, database, sap erp, code web-app-winform-mobile...đều kinh qua.
Cụ năm nay 32 mà đã ra trường đi làm được được hơn chục năm. Trường nào đào tạo kỹ sư có 2-3 năm vậy

StepUp

Xe tăng
Cụ năm nay 32 mà đã ra trường đi làm được được hơn chục năm. Trường nào đào tạo kỹ sư có 2-3 năm vậy
Em cày từ hồi lớp 11, thời ý còn kiểu một người vào nét cả nhà kẹt phone cơ. Nên đi làm sớm cũng là bình thường
bác làm SaaS mảng nào thế? trước e có thời thời làm SaaS ERP, kế toán , nhân sự nhưng không thành công nền tảng . NET, javascript, ajax, oracle :D
Trước kia em cũng làm trên nền giống cụ, cũng dạng SaaS hỗ trợ kinh doanh. Giờ bọn em tả phí lù theo kiểu microservices rồi, đủ các kiểu công nghệ. Mình thuộc nhóm già rồi, cũng may có mấy cu em cao thủ đằng sau chúng nó triển. Em chỉ lượn lờ chém gió mua vui cho chúng nó thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Allbefine

Xe đạp
Nghe các cụ giãi bày, em cũng có chút tâm tư thế này. IT đang có 1 số field hot như cloud, AI, Integrate, mảng nào cũng hay, và làm sâu cũng khó. Tuy vậy thì e thấy người chuyên IT thường tiếp cận theo hướng giải quyết vấn đề chứ không phải đặt vấn đề. Ở VN đa phần các công ty đang theo hướng outsource vì bản chất giá trị chất xám của sản phẩm việt không cao và không có cốt lõi, khó bền vững.
AE tầm 30 tuổi đi làm thuê vài năm, ngành nào cũng thế, đa phần đều muốn tự mình làm chủ, nhưng cái khó nhất là có đội nhóm, có khả năng tạo động lực cho ae trong đội.

Chỉnh sửa cuối: