[Funland] Bế tắc nghề nghiệp tuổi 32

Tuyen449336

Xe đạp
Tiền cũng ko phải tất cả mà cụ, có thể cụ kiếm tiền ko giỏi bằng người khác nhưng nên quan tâm, để ý những chuyện khác nữa. hãy tìm niềm vui và hạnh phúc từ những điều khác, đừng vì ko giỏi kiếm tiền mà sinh ra chán nản và cuộc sống lại đi xuống, lúc đó mới toang thật sự.

sutubungto

Xe buýt

Heocon22444

Xe tải
Đừng nghĩ vậy em, nhà và tiền chỉ là bề nổi thôi, khi em ổn thì sẽ có mấy thứ đó, mà quan trọng nhất là mình và gia đình bình yên em à, lúc có sóng gió mới thấy bình yên quý hơn mấy cái tiền và nhà nhiều lắm.
😔😔 mún bình yên thảnh thơi phải cần có tiền a à , hix

Từ lúc ra trường em xác định có 2 con đường: start up làm ông chủ hoặc làm lao động cổ cồn lương cao (em xác định ko làm nhà nước). Sau vài lần start up ko thành, em vui lòng chọn pa 2 :)
Lao động cổ cồn là làm j thế? Cụ cho e theo với

taylaibn

Xe máy
cụ thớt giống hệt e luôn. mất phương hướng. e cũng dân điện tử viễn thông làm cq nhà nc lương tầm 15 củ tháng. kiểu nó ì ạch con người. đọc hết chục trang cũng chưa có ý tưởng gì khả thi.

filmonline

Xe điện
Em thấy cụ chủ cũng kinh qua đủ các lĩnh vực đấy chứ, mà đợt này em thấy người người nhà nhà chơi Forex, chơi UniTech, buôn bán, trading tiền ngoại tệ, vàng bạc, blah blah các thứ các thứ... thấy lợi nhuận lãi khủng lắm mà? Sao cụ chủ ko sẵn kiến thức kinh nghiệm tư duy đấy mà hốt bạc? Lên đây trêu các cụ thất nghiệp ăn bám vợ như em làm gì???

phucsminh

Xe tăng
cụ thớt giống hệt e luôn. mất phương hướng. e cũng dân điện tử viễn thông làm cq nhà nc lương tầm 15 củ tháng. kiểu nó ì ạch con người. đọc hết chục trang cũng chưa có ý tưởng gì khả thi.
Cụ bên bộ nào vậy? Nếu thuộc bqp thì e biết.

Tuấn sẽ

Đi bộ
Tiện các cụ đang bàn, em cũng IT, tiếng anh hơi phập phù, các cụ, mợ có chỗ nào bổ túc Tiếng Anh hiệu quả tư vấn em phát. Mục tiêu giao tiếp chém gió nhẹ nhàng, chủ yếu đọc viết tài liệu ok. Tìm trên mạng thì cũng nhiều quảng cáo quá, em hoa cả mắt.

yuh2105

Xe tăng
mấy năm rồi em vừa làm công ty vừa làm mmo cộng với mấy món đầu tư nên hàng tháng cũng không phải quan tâm đến lương. Cũng mua được chung cư ngoại thành và con xe cũ đợt 30. Nhưng giờ mảng mmo khó khăn quá, khách hàng bên us, cn, sing... đều không làm nổi nên em nghỉ cả năm rồi. Giờ hàng tháng em chỉ đi làm công ty nhận lương nên thấy bế tắc hoang mang. Bên vin đợt trước offer có 35 thôi cụ, mà thấy bảo làm ở đấy hở tí là phạt nên em không sang.

Nếu giờ bán nhà bán xe thì được tầm 1t5 Nhưng em chưa biết làm gì bây giờ.

Cụ tìm hiểu thêm MMO đi. Không bao giờ là khó khăn ạ. Nhà cháu 29 tuổi nhưng thấy MMO quá ngon, đang cắn được miếng nho nhỏ từ nó. Chúc cụ tìm đường làm ăn tốt hơn :D

luanmaithanh

Xe hơi
Website
mocdeli.vn
Em không năng động gì đâu cụ, nhưng do công việc phải làm. Đang làm network server thì bị bắt phải kiêm luôn code web code app nội bộ công ty. Rồi sau đó triển khai sap erp em lại phải theo dự án mất may năm trời. Lúc erp vận hành ngon lành rồi lại phải kiêm thêm suoport các nghiệp vụ của sale, purchase, bom, shedule.. trong erp. Đại khái là làm nhiều nhưng không chuyên cái gì. Code app mobile cũng toàn github clone với stackoverflow.

Hiện tại thì làm bên SI outsource.
Em tưởng làm app điện thoại bây giờ dễ kiếm chứ nhỉ ? Quan trọng là ý tưởng. Giống bạn Hà Đông ấy. Em cũng ngưỡng mộ các bác viết app lắm

vihali

Xe container
Học làng nhàng, ĐH làng nhàng, không năng động, thế thì làm thợ ăn lương thôi chứ thế này khó đòi hỏi lên manager.

E dân cơ khí trước cứ ước mong sao ko học CNTT cho nó hợp thời. Bh thấy topic của cụ chủ làm e tự tin hơn tí rồi, may quá e chỉ vào otofun chứ ko vào facebook :))

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
cụ đang ở giữa dòng sông của cuộc đời, muốn trèo núi cao nhưng sẽ có núi kia cao hơn

Heocon22444

Xe tải
Em thấy người ta bán kem trộn fb giàu nức vách , tiền 500k cả mấy sấp 🤔🤔

bmwp0wer

Xe tăng
Làm IT e thấy các Bank, SI trả cũng tầm 25-30, hãng tầm 2-3k. Đối với cs bình thường cũng ổn. Còn tầm 15t thì khó sống.

Row House

Xe hơi
Chào các cụ, đợt này quốc khánh nghỉ dài ngày quá em đang bế tắc chưa biết ra sao.
Số là nhìn bạn bè người quen nó mua nhà mua xe ầm ầm, đăng face đăng zalo toàn hình ảnh thành đạt em bế tắc quá.
Em sinh ra và lớn lên ở một con ngõ nhỏ phía sau dòng sông thiên đức bên kia cầu vĩnh tuy. Từ nhỏ em thấy mình đã bất tài, học hành làng nhàng lại hiền lành ngại va chạm nên đi học trường huyện toàn bị bọn xã khác chó cậy gần nhà bắt nạt. Thi đại học dù rất cố gắng nhưng cũng không nổi 20 điểm nên không vào được bách khoa phải học trường làng nhàng. Và với tấm bằng trung bình khá trường làng nhàng em cũng không vào nổi viettel, vnpt hay mobiphone... Toàn phải đi làm bọn FDI, cũng nhảy vài nơi sau hơn chục năm cày quốc giờ vẫn là thằng kỹ sư quèn không có quyền hành gì không có tương lai. Vì không có quyền hành nên em không có cửa kiếm chác gì từ công ty mà chỉ hàng tháng nhận tin nhắn lương. Mà các cụ cũng biết chỉ choè vào lương thì đến mùa quýt mới khá nổi nên em đang bế tắc chưa biết tương lai sẽ ra sao.

Em cũng xem nát các trang tuyển dụng như vietnamwork, itviec... mà thấy không có hy vọng gì để nhảy việc nữa. Vì mức lương công ty nào nó cũn g chỉ trả được đến vậy dành cho các vị trí không phải manager trở lên.

Em cũng không có quan hệ xã hội gì, không bia rượu hay giao tiếp giỏi. Ngoài thời gian làm công ty em chỉ nghiên cứu mấy cái trên internet nhưng giờ khó kiếm quá, cái nào cũng nát. Em đã thua lỗ rất nặng và trắng tay vì coin nên giờ sợ lắm rồi.

Các cụ cho em lời khuyên phải làm sao hoặc có công việc gì giới thiệu cho em với. Em làm IT hơn chục năm từ network, system infrast, server, database, sap erp, code web-app-winform-mobile...đều kinh qua.
Làm IT lương khủng thế sao lại nghỉ hả cụ?