[Funland] Bế tắc nghề nghiệp tuổi 32

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có cụ nào chán Việt Nam muốn sang Canada thì alo em nhé, có nhiều chương trình định cư ở Canada phù hợp với các cụ mợ ở đây đấy, Đi cho lũ trẻ có cơ hội học hành miễn phí và trở thành công dân toàn cầu.

phucsminh

Xe tăng
Có cụ nào chán Việt Nam muốn sang Canada thì alo em nhé, có nhiều chương trình định cư ở Canada phù hợp với các cụ mợ ở đây đấy, Đi cho lũ trẻ có cơ hội học hành miễn phí và trở thành công dân toàn cầu.
E gần 3 chục đi đc k ạ??

st101814

Xe điện

vanha_92

Đi bộ
Em không năng động gì đâu cụ, nhưng do công việc phải làm. Đang làm network server thì bị bắt phải kiêm luôn code web code app nội bộ công ty. Rồi sau đó triển khai sap erp em lại phải theo dự án mất may năm trời. Lúc erp vận hành ngon lành rồi lại phải kiêm thêm suoport các nghiệp vụ của sale, purchase, bom, shedule.. trong erp. Đại khái là làm nhiều nhưng không chuyên cái gì. Code app mobile cũng toàn github clone với stackoverflow.

Hiện tại thì làm bên SI outsource.
Tò mò không biết cụ là ai, em chính là người triển khai SAP ERP cho Ctel đây ^^

Vo_cho_mua_oto

Xe máy
Nghề IT đào thải nhanh lắm. Lớp sau trẻ hơn chịu lương thấp hơn lên thay lớp trước. 40 tuổi là đuối luôn.

Đến tuổi này thì ngắm dần chuyển sang sales consultant cho khách hàng Việt Nam là vừa với vốn kiến thức kỹ thuật sẵn có. Biết điểm yếu là giao tiếp thì làm pre-sales thuần thuyết trình kĩ thuật thôi. Nói cái gì mình biết thì nó tự tin. Mấy công ty tích hợp hệ thống như FPT hay CMC có lẽ đáng tham khảo. Team work với mấy thằng sales làm project, nó có 10 thì mình cũng có được 2-3.

Tiếng Anh thì nó là 1 quá trình kiên nhẫn, nhưng với tầm này tuổi lại ở môi trường Việt Nam thì mình nghĩ là luyện đủ dùng để đọc tài liệu là ok rồi.

Mấy năm nữa có tuổi thêm thì ngồi lọ mọ máy móc, coding mệt lắm. Mấy năm nữa lại bế tắc tuổi 39 thì chít:)

Chỉnh sửa cuối:

sutubungto

Xe buýt
Cụ cho em xin thông tin chương trình bên cụ nhé.
Em từng apply cho IBM client Vancouver nhưng interview xịt

vieteuro

Xe container
Có mất tiền ko cụ :))

st101814

Xe điện

ngoc_anh_saigon

Xe tải
Vừa hôm qua FB của em có một ông bạn trên Lạng Sơn đăng tút khoe ảnh văn phòng mới set up.
lát sau có người comment Mày không trả nợ chị à?
nay vào thấy comment bị xóa. còn lại toàn comment chúc mừng với khen văn phòng đẹp :D

Nam qbinh

Xe hơi
Cụ tìm hiểu thêm MMO đi. Không bao giờ là khó khăn ạ. Nhà cháu 29 tuổi nhưng thấy MMO quá ngon, đang cắn được miếng nho nhỏ từ nó. Chúc cụ tìm đường làm ăn tốt hơn :D
Xin cụ chỉ đường MMO với ạ. Hay bật mí cho em cụm từ khoá đi

phucsminh

Xe tăng
Xin cụ chỉ đường MMO với ạ. Hay bật mí cho em cụm từ khoá đi
K thơm đâu cụ. Nói nhanh cho nó vuông.
Ông kia ngon ông chả giữ một mình.
Hieupc được thả rồi đấy. Cụ chăm theo dõi em nó xem chia sẻ về antt và cuộc đời của một hacker.
Đôi lời với cụ

TonyG

Xe hơi
K thơm đâu cụ. Nói nhanh cho nó vuông.
Ông kia ngon ông chả giữ một mình.
Hieupc được thả rồi đấy. Cụ chăm theo dõi em nó xem chia sẻ về antt và cuộc đời của một hacker.
Đôi lời với cụ
MMO chứ có gì phạm pháp đâu cụ.

thanh3675

Xe đạp
Chào các cụ, đợt này quốc khánh nghỉ dài ngày quá em đang bế tắc chưa biết ra sao.
Số là nhìn bạn bè người quen nó mua nhà mua xe ầm ầm, đăng face đăng zalo toàn hình ảnh thành đạt em bế tắc quá.
Em sinh ra và lớn lên ở một con ngõ nhỏ phía sau dòng sông thiên đức bên kia cầu vĩnh tuy. Từ nhỏ em thấy mình đã bất tài, học hành làng nhàng lại hiền lành ngại va chạm nên đi học trường huyện toàn bị bọn xã khác chó cậy gần nhà bắt nạt. Thi đại học dù rất cố gắng nhưng cũng không nổi 20 điểm nên không vào được bách khoa phải học trường làng nhàng. Và với tấm bằng trung bình khá trường làng nhàng em cũng không vào nổi viettel, vnpt hay mobiphone... Toàn phải đi làm bọn FDI, cũng nhảy vài nơi sau hơn chục năm cày quốc giờ vẫn là thằng kỹ sư quèn không có quyền hành gì không có tương lai. Vì không có quyền hành nên em không có cửa kiếm chác gì từ công ty mà chỉ hàng tháng nhận tin nhắn lương. Mà các cụ cũng biết chỉ choè vào lương thì đến mùa quýt mới khá nổi nên em đang bế tắc chưa biết tương lai sẽ ra sao.

Em cũng xem nát các trang tuyển dụng như vietnamwork, itviec... mà thấy không có hy vọng gì để nhảy việc nữa. Vì mức lương công ty nào nó cũn g chỉ trả được đến vậy dành cho các vị trí không phải manager trở lên.

Em cũng không có quan hệ xã hội gì, không bia rượu hay giao tiếp giỏi. Ngoài thời gian làm công ty em chỉ nghiên cứu mấy cái trên internet nhưng giờ khó kiếm quá, cái nào cũng nát. Em đã thua lỗ rất nặng và trắng tay vì coin nên giờ sợ lắm rồi.

Các cụ cho em lời khuyên phải làm sao hoặc có công việc gì giới thiệu cho em với. Em làm IT hơn chục năm từ network, system infrast, server, database, sap erp, code web-app-winform-mobile...đều kinh qua.
cụ thử việt lốt chưa

rav4_2010

Xe buýt
Cụ cứ so bì rồi tự ti. Em khuyên:
- Dev là phải bỏ Fb zalo, có chăng vào mấy group telegram với 4chan thôi :D.
- Đọc sách cho tỉnh táo, em u40 cũng thấy mụ rồi.
- Tìm yêu thích trong chuyên môn IT và từ đó ra xiền và cả hạnh phúc luôn. Em vừa tìm hiểu cái python threading mà sướng hết cả người.

drone

Xe buýt
FDI thì quyền hành cũng phần lớn trông vào lương thôi chứ? Trông vào có quyền hành để có thu nhập ngoài lương nghe sai sai...

uoat_LX

Xe điện
Chào các cụ, đợt này quốc khánh nghỉ dài ngày quá em đang bế tắc chưa biết ra sao.
Số là nhìn bạn bè người quen nó mua nhà mua xe ầm ầm, đăng face đăng zalo toàn hình ảnh thành đạt em bế tắc quá.
Em sinh ra và lớn lên ở một con ngõ nhỏ phía sau dòng sông thiên đức bên kia cầu vĩnh tuy. Từ nhỏ em thấy mình đã bất tài, học hành làng nhàng lại hiền lành ngại va chạm nên đi học trường huyện toàn bị bọn xã khác chó cậy gần nhà bắt nạt. Thi đại học dù rất cố gắng nhưng cũng không nổi 20 điểm nên không vào được bách khoa phải học trường làng nhàng. Và với tấm bằng trung bình khá trường làng nhàng em cũng không vào nổi viettel, vnpt hay mobiphone... Toàn phải đi làm bọn FDI, cũng nhảy vài nơi sau hơn chục năm cày quốc giờ vẫn là thằng kỹ sư quèn không có quyền hành gì không có tương lai. Vì không có quyền hành nên em không có cửa kiếm chác gì từ công ty mà chỉ hàng tháng nhận tin nhắn lương. Mà các cụ cũng biết chỉ choè vào lương thì đến mùa quýt mới khá nổi nên em đang bế tắc chưa biết tương lai sẽ ra sao.

Em cũng xem nát các trang tuyển dụng như vietnamwork, itviec... mà thấy không có hy vọng gì để nhảy việc nữa. Vì mức lương công ty nào nó cũn g chỉ trả được đến vậy dành cho các vị trí không phải manager trở lên.

Em cũng không có quan hệ xã hội gì, không bia rượu hay giao tiếp giỏi. Ngoài thời gian làm công ty em chỉ nghiên cứu mấy cái trên internet nhưng giờ khó kiếm quá, cái nào cũng nát. Em đã thua lỗ rất nặng và trắng tay vì coin nên giờ sợ lắm rồi.

Các cụ cho em lời khuyên phải làm sao hoặc có công việc gì giới thiệu cho em với. Em làm IT hơn chục năm từ network, system infrast, server, database, sap erp, code web-app-winform-mobile...đều kinh qua.
Tặng cụ một câu : nghề vi tính làm lính suốt đời. Giờ là lúc cần suy ngẫm nghiêm túc về định hướng cho tương lai , sông có khúc, người có lúc. Bỏ cái nghề IT đang làm đi , sử dụng nó làm công cụ kiếm ăn . Coi xem mình mệnh gì ? trong lòng mình thích ngành gì ? Rồi âm dương kết hợp . Thay bản tính cẩn trọng, nhút nhát = thách thức, cương quyết ,là ổn. Chúc may mắn.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Ở quê toàn thấy đi làm 7h sáng-8h tối lương 6tr, ở đây lương mấy chục triệu bế tắc :(
Đúng. Nhưng người ta ăn nhà hàng, đi xe sang, chân dài đi bên cạnh nó quen rồi . Giờ khổ chút thì nó bế tắc thôi

antidau

Xe container
Cái thớt này vẫn được kéo lên đều nhỉ
Tóm tắt: Thanh niên chủ thớt thì 32 tuổi, 1 vợ, 2 con,
thu nhập hiện tại 30 triệu 1 tháng
và ngồi bán than về quá khứ huy hoàng chạy ads chùa FB, bán áo phông, trade coin 1 tháng kiếm 500 củ :-"
Than lắm sao không đánh xe máy 5km ra cầu Vĩnh Tuy làm cú jump cho nó nhanh (:|
Tiện các cụ đang bàn, em cũng IT, tiếng anh hơi phập phù, các cụ, mợ có chỗ nào bổ túc Tiếng Anh hiệu quả tư vấn em phát. Mục tiêu giao tiếp chém gió nhẹ nhàng, chủ yếu đọc viết tài liệu ok. Tìm trên mạng thì cũng nhiều quảng cáo quá, em hoa cả mắt.
Đọc viết tài liệu Eng thì nghị lực tự học chứ chả ai dạy nổi đâu
Còn giao tiếp chém gió thì cứ pick bất kỳ 1 trung tâm tiếng Anh giáo viên Tây ở mạn quận Hoàn Kiếm, Hai Bà Trưng, theo học 3 tháng là nói được hết

Chỉnh sửa cuối: