Beijing ngày trở lại

cong_nong

Xe tải
Thưa các cụ, em đi Bắc Kinh 1 lần, cách đây thiếu 2 ngày nữa là vừa đúng 7 năm. Cuối tuần này em lại quay lại đó. Tất nhiên bây giờ có khác nhiều.
Bác nào đã qua đó, hoặc có nhiều thông tin về BK cho em hỏi chút nhá:
1- Chỗ shopping các đồ chơi xe hơi, hoặc hàng điện tử- viễn thông dân dụng (hiteech tí)
2- Cho em xin bản đồ của BK chạy trên Ozi để đỡ bò lạc.
Thanks + Mao đài tửu (b)

Mây

Xe máy
Chỗ mua đồ điện tử nếu không có gì thay đổi thì là Zhong Guang Cun ( Trung Quang Thôn) bác em ạ. Nhưng mà em thấy giá cả ở Bắc Kinh chẳng hấp dẫn lắm. Anyway, chúc bác toại nguyện.

trankhangred

Xe tải
CHỗ mua đồ chơi xe hơi thì e ko biết, tuy nhiên theo nhận định thì một là toàn đồ lởm, hai là toàn đồ Korea nhưng giá thì chát hơn ở ta nhiều!
Hàng điện tử dân dụng thì cũng khó kiếm ngoài mấy cái đại siêu thị như Carefour hay Wallmart... tuy nhiên nếu bác thích đồ IT thì đi Zhong Guan Cun có mấy toà nhà toàn đồ máy tính, linh kiẹn, DVD, MP3-4,...đi cả ngày luôn, chỗ này gần khu trường Đại học hay còn gọi là Thung lũng Silicon Beijing!
Kinh nghiệm e đi shopping thì ra Xidan mua quần áo linh tinh (tàu điện ngầm rất tiện, người BK các e xinh trẻ đẹp toàn lang thang ở đây) trà thì ra Tea Joy Market ( cả phố chuyên bán trà, có chợ trà Tea Joy Mảket 3 tầng chuyên bán trà và các phụ kiện giá hợp lý), chị em thích mặc cả mua hàng nhái hàng hiệu thì ra chợ Hong Quao (e viết chắc chưa đúng, phiên âm là chợ Hồng Cừu cạnh Thiên Đàn, trên tờ rơi thì là Pear Mảket) chuyên bán quần áo, giày, túi, vali hàng nhái, trên tầng 3 bán ngọc... chợ này các bác mặc cả nhiệt tình vào, thông thường khoảng 1/10 hoặc 1/8, một số thứ thì 1/5 như giày thể thao giá mua tối đa cũng chỉ 100 tệ đổ lại thôi. Phía sau chợ này là chợ đồ chơi trẻ con rất nhiều thứ. Khi về mà bắt taxi từ chợ này tụi nó hay đòi tiền cả chuyến chứ không chạy metter, các bác mặc cả hoặc đi quá ra chỗ khác bắt cũng được, tuy nhiên nếu đi đến chỗ hay tắc đường tụi nó cũng ko đi đâu!
Ngoài ra nếu có thời gian, ở Beijing có mấy khu phía đường vành đai chuyên bán buôn và giwois thiệu sản phẩm bán toàn đồ hiệu xịn được gia công tại Trung Quốc như Beijing Yansha Outlet, e đến đây chuyên mua giầy đi làm, đủ hiệu Piere Cacrdin, Montagui, Lacoste, Clack,Dunhill,... quần áo , đồ thể thao, kính,... giá thì cũng hợp lý, giày khoảng 350 tẹ đến 800 tệ, áo semi xịn khoảng 250 tệ. Tuy nhiên hàng cực chất, giầy e đi làm 2 năm chưa hỏng...he he, chán thì thay thôi!
Bản đồ bác cứ ra mấy quầy bán báo mua 1 cái 8 tệ, đủ cả đường tàu điện ngầm nữa, đỡ phải tra. Mà bác mua luôn cái sim 50 tệ, nếu gọi ít qua mã số tiết kiệm về VN cũng được chục phút đấy, số thế nào bác tra trên web của nhà cung cấp (như China Mobile chẳng hạn!) đi có mấy người gọi nhau cũng tiện.
Ăn uống thì cứ hàng nào có menu có ảnh hoặc treo ảnh các món ăn trên tường thì vào, giá thông thường đều niêm yết rõ ràng ko lo đâu. Kinh nghiệm e hay ăn mấy hàng chỗ Vương Phu Tỉnh, mấy hàng này nấu đỡ mặn vàhowpj khẩu vị do hay phục vụ khách nước ngaòi, chứ các quán dặc Beijing chắc ăn không có hợp.
Gõ một chút thông tin cho bác, cần gì bác cứ nói nhé, e biết gì sẽ gõ tiếp chứ ngồi một lúc ko nhớ hết!
Lên Vương Phủ Tỉnh , Xidan ( phiên âm là xi tan ) mua đồ xịn , lên wu dao kou ( ủ tao khẩu ) mua đồ lởm . yian sha mua perfume . zhong an chuan ( trung an chuân ) mua đồ điện tử . Đêm thì xan li tuan ( xan lỉ thuấn ) đi pub ..Thích lãng mạn thì đi hou hai ( hầu hải ) .. Trên đây có 1 cái quán VN tên là nugge nhưng hơi khó tìm , em phục vụ người miền nam khá xinh .. Lên wangjing xin cheng ăn đồ nướng với lẩu .. gần đại hoc thủ đô có quán thịt chó ..[/

Chỉnh sửa cuối:

9Dragon

Xe tăng
Bác Khang-đỏ này chắc sống ở QT nhiều nên biết nhiều chỗ phết. Em phục cụ đấy.
Hồi trước, khi còn học ở ĐH em cũng học tiếng Tàu (học được 5-6 tháng gì đó) rồi bỏ đến nay đã tầm 14-15 năm. Hiện nay chỉ biết mỗi chào, tạm biệt. Thế mới tệ chứ. Nhìn phiên âm của bác em cũng đọc được vài từ.

Google

Xe tăng
Ở BK có cái phố rộng như phố Lý Thường Kiệt , họ đẩy xe bán đồ ăn xiên nướng, chim sẻ, lòng lợn ..... ở giữa đường, chỉ họp đâu có 1-2 tiếng thoai. Đại loại như chợ đêm Hàng Đào ....
12g đêm là nghỉ, xe phun nước đi phun sạch sẽ luôn, không nhận ra là vừa rồi có chợ đồ
ăn ....
10 năm trước em được thưởng thức như vậy, chẳng biết giờ còn không nữa ???

Chỉnh sửa cuối:

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Cho xin ít ảnh đi các bác ơi !

manhvpcp

Xe buýt
Khoảng ngoài 10/12 em sẽ có dịp ghé Bắc Kinh và Thượng Hải, các cụ có thể cho em xin một ít thông tin kinh nghiệm về mua sắm, thời tiết, ăn, CHƠI, ngủ nghỉ không ạ?
Khi về chắc chắn em sẽ có ảnh hầu các cụ!