Thảo luận Bệnh lọc cọc bên lái của xe em đã hết - Cám ơn Gara Hải Tú !

MTfan

Xe buýt
Kính các cụ

Em điên đầu về hiện tượng có tiếng kêu lọc cọc bên lái của xe khi vào chỗ xóc 2 cũng ngót nghét gần 2 năm. Sau khi tham khảo các cụ tại một số thớt:

https://www.otofun.net/posts/34256207/
https://www.otofun.net/posts/34256375/
https://www.otofun.net/posts/34256310/
https://www.otofun.net/posts/32107795/

Em đã đưa xe đi khám bệnh tại đủ các nơi, chính hãng có (Toyota Long Biên, Mỹ Đình, Pháp Vân, v.v...), qua cả cụ sonbatrieu có tiếng chữa bệnh này ở OF nhà mình mà cũng không hết hẳn. Sau đợt chữa ở chỗ cụ sonbatrieu, gần đây tiếng kêu lọc cọc lại quay trở lại và cuối cùng em quyết định đến chỗ cụ hải tú sau khi biết được thông tin tại thớt này: https://www.otofun.net/threads/benh-thuoc-lai-cua-xe-toyota-tro-luc-lai-dien.507037/page-11#post-34746734

Em mang xe đến gara Hải Tú hôm qua. Sau khi đi thử và kiểm tra thước lái, cậu thợ nói là phải sửa bên trong cụm cột lái thì mới hết bệnh (em diễn nôm vậy vì không nhớ từ chuyên ngành cậu ý nói). Thú thực là em cũng run khi cụ Hải Tú và cậu thợ nói phải tháo tung cả cụm vô lăng để sửa vì sợ tháo ra lắp vào mà nó sinh què quặt thì em đến chết mất :((:((:(( . Tuy nhiên em vẫn quyết định làm vì tự an ủi vì có cụ loveoto làm chuột bạch rồi, cụ ý chạy RX350, hịn hơn xe em nhiều, hehehe :)):)) (review của cụ ý ở đây https://www.otofun.net/threads/benh-thuoc-lai-cua-xe-toyota-tro-luc-lai-dien.507037/page-7)

Thời gian làm mất khoảng hơn 2 tiếng :!!:!!kể cả tháo lắp, căn chỉnh và kết quả là ...... quá sự mong đợi \m/.

Em cố tình đi vào chỗ xóc, đánh lái các kiểu khi lái thử kiểm tra, chiều hôm qua và trong sáng nay thì bây giờ khoang lái đã im phăng phắc, chỉ còn tiếng ồn từ gầm vọng lên. Một lần nữa cám ơn bác Hải Tú (bác ý không có nick ở trên này, nick hải tú là của một cậu thợ tại gara) và anh em thợ đã giúp giải tỏa được sự bực bội, khó chịu của em trong thời gian qua và cụ ý còn mua giúp em cụm vỏ đèn hậu với giá cả quá ư là dễ chịu (giá xuất cho gara)=D>.

Qua sử dung dịch vụ của gara Hải Tú em nhận thấy:

- Thái độ của cụ Hải Tú và anh em thợ là dễ chịu. Tư vấn đầy đủ, khách đồng ý thì mới làm. Không thấy có thái độ vẽ vời việc sửa chữa
- Chi phí so với kết quả đạt được với em là ok
- Gara có tiếng về thước lái, gầm bệ và các bệnh về cơ khí, hệ thống chuyển động của xe. Em thấy rất nhiều thước lái của các tỉnh gửi theo nhà xe lên nhờ bác ý xử lý.
- Bác Hải Tú là dân cơ khí nhà máy Ngô Gia tự ngày xưa nên rất thạo về phân cơ khí của xe. Bác ý không thạo về phần điện.
- Việc công việc sửa chữa là có bảo hành.
- Gara trông không hoành tráng đâu vì cụ ý lập gara chủ yếu sửa chữa dàn xe chạy dịch vụ của nhà cụ ý nên các cụ đến thì chớ sốc nhé:bz

Qua bài này, em hy vọng đóng góp một địa chỉ tin cậy cho các cụ chăm sóc vợ 2 của mình. Nếu đến gara, các cụ nên vào qua ngõ 10 Tôn Thất Tùng cho dễ đi.

Ảnh xe em tại gara Hải Tú (không các cụ lại bảo viết bài PR trá hình)8->8->8->

Chỉnh sửa cuối:

tuanquang105

Xe tải
Em từng làm ở đây 1 lần xe cũ của em. Nói chung là tư vấn nửa vời, ậm à ậm ừ rồi khiến em có cảm giác bị chăn dắt. Đang từ 2t5 lên tới gần 4tr. Phát nản.

MTfan

Xe buýt
Em từng làm ở đây 1 lần xe cũ của em. Nói chung là tư vấn nửa vời, ậm à ậm ừ rồi khiến em có cảm giác bị chăn dắt. Đang từ 2t5 lên tới gần 4tr. Phát nản.
Cụ sửa gì ở đấy vậy và có hết bệnh ko ?

Chỉnh sửa cuối:

hải tú

Xe hơi
Cám ơn a nhiều về bài viết và đã tin tưởng gara nhé.có gì thắc mắc cứ qua bên em kt nhé

MTfan

Xe buýt
8->
Cám ơn a nhiều về bài viết và đã tin tưởng gara nhé.có gì thắc mắc cứ qua bên em kt nhé
Ok bạn, mình có sao nói vậy. Cố gắng tránh những việc như bác tuanquang105 đề cập ở trên nhé 8->

linhdh123

Xe tải
E cũng làm ở đây em civic 2.0 đầu tiên cụ ấy bảo của e chỉ hết 2 triệu thôi e vứt xe ổ đó 2 tiếng sau quay lại bảo xong rồi và tính giá 3tr cũng chả biết là sửa cái j, sửa xong đi chán hơn lúc chưa sửa ra cao tốc xe ì thấy rõ xuống xem lốp thấy có vết khác, chạy ra cụ hunter nkt kiểm tra độ chụm, cho lên máy độ chụm lệch quá trời luôn, xe về chạy đường đá dăm vẫn lọc cọc, chán

hải tú

Xe hơi
E cũng làm ở đây em civic 2.0 đầu tiên cụ ấy bảo của e chỉ hết 2 triệu thôi e vứt xe ổ đó 2 tiếng sau quay lại bảo xong rồi và tính giá 3tr cũng chả biết là sửa cái j, sửa xong đi chán hơn lúc chưa sửa ra cao tốc xe ì thấy rõ xuống xem lốp thấy có vết khác, chạy ra cụ hunter nkt kiểm tra độ chụm, cho lên máy độ chụm lệch quá trời luôn, xe về chạy đường đá dăm vẫn lọc cọc, chán
Làm gì ở đời đi làm ko ngon ma van chả tiền a nhỉ. Nghe có lí quá a biển xe bao nhiêu mà để e kiểm tra

tuanquang105

Xe tải
Cụ sửa gì ở đấy vậy và có hết bệnh ko ?
Cụ nói chuẩn đấy, bên này làm ăn nhập nhèm chợ búa, thợ bên này toàn mấy cậu trẻ, tháo lắp theo cái kiểu vặn xuôi ko được thì lại vặn ngược, một lúc ko được thì lấy búa đập chán đập chê.
Lúc đầu mang xe đến em đã yêu cầu đi thử rồi, thấy bảo ko cần nhưng em cẩn thận cứ bảo đi thử cho chắc vì xe em khi chạy có tiếng kêu lốp bên phụ (Sau này ra gara khác mới biết đơn giản là do hỏng bi moay ơ) thế mà vẫn phán cả cụm thước lái bị lỗi fix là hết.
Sau đó thấy gỡ cái trợ lực lái mang lên phòng tầng 2 chả biết làm gì, em cũng chủ quan là trên otf nên cũng ko chụp lại ảnh cái của mình. 5-10 phút mang xuống bảo ngon rồi. Lắp vào thì ôi thôi, tiếng kêu ko hết (chắc chắn rồi vì bắt sai bệnh), vô lăng quay thì rẹt rẹt, tay lái nặng hơn chì. Gọi ông chủ ấy ra (Các cụ chú ý, chủ gara này bảo là ko tham gia otf, nick trên này là của cháu hay gì đó có liên quan tí chút thôi) thì ông chú bảo chắc như đinh là cứ đi đi cho trơn dầu mỡ là ngon. Lúc thanh toán, ban đầu Báo giá 2.5 trđ, sau thanh toán 3,7tr. Lý do là mấy cái kia cũng ko nên sử dụng tiếp nên thay rồi (Ko cần hỏi luôn mặc dù em đứng đấy cả quá trình sửa)
Em đi vòng quanh hn mấy lần ko hết tiếng kêu gọi điện chiều quay lại thì ôi thôi, gọi máy ko nghe, em lấy số khác gọi mới nghe, e bảo chiều em qua thì bảo là chiều bận lắm có hẹn mấy xe rồi để hôm khác. Nhưng em kệ, chiều em vẫn phi qua thì vắng tanh có khách khứa gì đâu.
Em chán chả muốn nói, về định lên cái thớt kia review nhưng nghĩ sao lại thôi. Xe thì cũng bán rồi. Giờ thấy có bài quảng cáo quá em mới ý kiến.
Nói chung là cảm tưởng của cá nhân em về chỗ này là chộp giật vớ vẩn thôi.

DangHoangDe

Xe điện
Hay quá. Hôm sau e vác cái thước lái i30 sửa ạ. :)

MTfan

Xe buýt
Cụ nói chuẩn đấy, bên này làm ăn nhập nhèm chợ búa, thợ bên này toàn mấy cậu trẻ, tháo lắp theo cái kiểu vặn xuôi ko được thì lại vặn ngược, một lúc ko được thì lấy búa đập chán đập chê.
Lúc đầu mang xe đến em đã yêu cầu đi thử rồi, thấy bảo ko cần nhưng em cẩn thận cứ bảo đi thử cho chắc vì xe em khi chạy có tiếng kêu lốp bên phụ (Sau này ra gara khác mới biết đơn giản là do hỏng bi moay ơ) thế mà vẫn phán cả cụm thước lái bị lỗi fix là hết.
Sau đó thấy gỡ cái trợ lực lái mang lên phòng tầng 2 chả biết làm gì, em cũng chủ quan là trên otf nên cũng ko chụp lại ảnh cái của mình. 5-10 phút mang xuống bảo ngon rồi. Lắp vào thì ôi thôi, tiếng kêu ko hết (chắc chắn rồi vì bắt sai bệnh), vô lăng quay thì rẹt rẹt, tay lái nặng hơn chì. Gọi ông chủ ấy ra (Các cụ chú ý, chủ gara này bảo là ko tham gia otf, nick trên này là của cháu hay gì đó có liên quan tí chút thôi) thì ông chú bảo chắc như đinh là cứ đi đi cho trơn dầu mỡ là ngon. Lúc thanh toán, ban đầu Báo giá 2.5 trđ, sau thanh toán 3,7tr. Lý do là mấy cái kia cũng ko nên sử dụng tiếp nên thay rồi (Ko cần hỏi luôn mặc dù em đứng đấy cả quá trình sửa)
Em đi vòng quanh hn mấy lần ko hết tiếng kêu gọi điện chiều quay lại thì ôi thôi, gọi máy ko nghe, em lấy số khác gọi mới nghe, e bảo chiều em qua thì bảo là chiều bận lắm có hẹn mấy xe rồi để hôm khác. Nhưng em kệ, chiều em vẫn phi qua thì vắng tanh có khách khứa gì đâu.
Em chán chả muốn nói, về định lên cái thớt kia review nhưng nghĩ sao lại thôi. Xe thì cũng bán rồi. Giờ thấy có bài quảng cáo quá em mới ý kiến.
Nói chung là cảm tưởng của cá nhân em về chỗ này là chộp giật vớ vẩn thôi.
Uây phản tác dụng rồi :-s
Em post lên cái là mấy cụ có chỗ xả stress ngay, tác dụng thế còn gì :D:D:D

Phương châm đi sửa xe của em là chỗ nào chuyên hoặc giỏi về việc gì thì chỉ nên sửa những gì mà họ chuyên sau khi tham khảo ý kiến các cụ trên diễn đàn và cụ google thần thánh. Bệnh lâu năm của xe em do tìm đc đúng nơi mà chữa được nên cảm thấy happy và có ý chia sẻ để các cụ nào có bệnh tương tự tham khảo.

Em có sơ múi gì đc gì từ gara đâu mà quảng cáo nên đừng chém em. Nếu chém thì chém ông loveoto trước vì review của ông ý và một số cụ khác mà em cũng nhắm mắt đưa chân :((:((:((

Ý kiến chê của các cụ còn rất tốt là khác, gara đọc mà rút kinh nghiệm. Có chê thì mới tiến bộ được. Thời đại số này thì tiếng lành hay dữ đều lan nhanh lắm :bz:bz:bz

loveoto

Xe hơi
Hi em chẳng rõ mấy cụ trên bị gara tính đắt và ko hết bệnh kiểu gì nhỉ, tháo ra lắp vào ko hết bệnh thì khỏi nói chuyện tiền nong luôn chứ ko chờ tới alo không nghe máy ạ. Từ hôm làm xong tới giờ chạy mịn và vẫn chưa thấy triệu chứng gì gọi là lọc cọc cả

009900g

Xe tải
em hóng và phân tích ạ

ngoctrangkute

Xe tải
Nhọ quá..

_lái_lụa_

[Tịch thu bằng lái]
cụ báo giá tiền và thời gian xử lý chảy dầu thước lái xe sedan với, tks cụ ;))