[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Tài khoản

Đi bộ
Suốt những ngày mồm, mũi ngậm ống thở. Vây quanh em biết bao nhiêu ê kíp bác sỹ, y tá, điều dưỡng. Quanh khu vực em điều trị là bao chiến sỹ, dân phòng, bảo vệ. Quanh khu nhà em ở biết bao hộ gia đình phải nội bất xuất, ngoại bất nhập. Thời điểm đó sao em, chị gái em, gia đình nhà em không ý kiến ý cò về lộ đời tư, về bị kỳ thị. Giờ khi thoát khỏi cái chết, em lại được diện đồ hiệu đi tung tăng, em nhờ báo chí nước ngoài quay lại cắn những người sinh ra em thêm 1 lần nữa.
Không có những điều tra lịch trình di chuyển của em và bạn bè em thì không biết số ca bệnh, số người chết vì covid mà do em "lan toả" là bao nhiêu nữa.
Các bác cứ bảo nước lọ, nước chai là dân chủ, là văn minh. Vâng, thì có dân chủ văn minh nên họ mới chả chữa cho mấy cái thứ bệnh "cúm mùa" làm gì. Để rồi phải quay về đất nước mà ở đó bị "kỳ thị, làm lộ đời tư" để chữa như con của đại gia gì ấy ạ.
Mong em và người nhà em bình an và đừng bao giờ quay về Vn nữa

QMintech

Xe tăng
Chú phỉnh chưa bao giờ chính thức làm lộ danh tính bệnh nhân. Toàn bộ các bệnh nhân Covid đều được đánh số chứ không dùng tên thật.

Dành cho những cụ nào tiếp tục chửi BN17 (và trước kia là BN người Anh): Luật Bảo vệ sức khoẻ nhân dân 1989: https://thuvienphapluat.vn/van-ban/the-thao-y-te/Luat-Bao-ve-suc-khoe-nhan-dan-1989-21-LCT-HDNN8-37690.aspx

Điều 25. Trách nhiệm của thầy thuốc.

1- Thầy thuốc có nghĩa vụ khám bệnh chữa bệnh, kê đơn và hướng dẫn cách phòng bệnh, tự chữa bệnh cho người bệnh; phải giữ bí mật về những điều có liên quan đến bệnh tật hoặc đời tư mà mình được biết về người bệnh.
Chính phủ thì cấm nhưng BS thì “ tao chỉ nói cho mày, đừng khoe ai nhé :) “. Nói chung ko tuồn thông tin, truy vết thì toang cmnl chứ chả đùa. Riêng em N17 này thì đang vớ vỉn, đã xong rồi im cmn đi, chắc ko muốn về VN nữa.

• Vodka
Reactions: TPS

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chú phỉnh chưa bao giờ chính thức làm lộ danh tính bệnh nhân. Toàn bộ các bệnh nhân Covid đều được đánh số chứ không dùng tên thật.

Dành cho những cụ nào tiếp tục chửi BN17 (và trước kia là BN người Anh): Luật Bảo vệ sức khoẻ nhân dân 1989: https://thuvienphapluat.vn/van-ban/the-thao-y-te/Luat-Bao-ve-suc-khoe-nhan-dan-1989-21-LCT-HDNN8-37690.aspx

Điều 25. Trách nhiệm của thầy thuốc.

1- Thầy thuốc có nghĩa vụ khám bệnh chữa bệnh, kê đơn và hướng dẫn cách phòng bệnh, tự chữa bệnh cho người bệnh; phải giữ bí mật về những điều có liên quan đến bệnh tật hoặc đời tư mà mình được biết về người bệnh.
Cụ ko thấy ng ta chỉ nhắc đến mã số bệnh nhân. Ảnh cũng ko lộ mặt. Bs ng ta cũng cẩn thận lắm đấy cụ.
Còn tại sao mn biết cụ phải hỏi ng khác.

DucHoan

Xe tăng
Dành cho các bác nào lười tìm hiểu

Red2010

Xe điện
Thật ra em thấy báo chí trong nước hơi bẻ lái 1 chút. Còn con bé kia cũng hơi ngu khi dùng từ.
Dân VN mình đa phần hay có thói quen nói xấu và hạ thấp người khác, nhất là những kẻ giàu có hơn mình. Con bé này lại thêm cái tội khai báo gian dối nên càng rơi vào tâm điểm.

hoviethung

Xe lăn
Chính phủ thì cấm nhưng BS thì “ tao chỉ nói cho mày, đừng khoe ai nhé :) “. Nói chung ko tuồn thông tin, truy vết thì toang cmnl chứ chả đùa. Riêng em N17 này thì đang vớ vỉn, đã xong rồi im cmn đi, chắc ko muốn về VN nữa.
VN xấu xí trong mắt các em như thế nên các em không về nữa đâu. Mình nghĩ vậy

banmotnucuoi

Xe lăn
Đúng ra cơ quan quản lý dịch tễ Việt nam phải cảm ơn em nó, vì nhờ em nó mà mới tỉnh táo ra cái lệnh bắt tất cả các cá nhân khi đi từ nước ngoài về là cách ly 14 ngày hết, bất kể từ vùng dịch hay ko dịch. Chứ ko thì chủ quan lắm.
Kể cả Sau đợt dịch đà nẵng vừa rồi, chúng ta cũng tỉnh táo hơn khi phân luồng xét nghiệm các trường hợp nguy cơ cao thường xuyên. Vừa ko tốn kém lại đảm bảo an toàn

congchi

Xe điện
Em chả thấy cơ quan dịch tễ Việt Nam có câu nào kết tội em 17 dấu dịch hay dấu thông tin?
Cái này bác nhầm. Bác thứ trưởng y tế hồi đó lên vtv1 đòi xử lý hình sự em này với bà 34, tưởng ra viện là đóng hộp, không hiểu sao lại thoát

vitngoc

Xe điện
Cái này bác nhầm. Bác thứ trưởng y tế hồi đó lên vtv1 đòi xử lý hình sự em này với bà 34, tưởng ra viện là đóng hộp, không hiểu sao lại thoát
Mấy cái nhỏ nhặt này tham gia làm gì cụ! Mẽo nó toàn cho đội ngoài vòng xử lý sau chính quyền vào dọn , Cờ Đờ Mờ nhà mình chả ai xui cũng làm hộ hết rồi :))

Sắn phệ

Xe buýt
Em này nó bị chửi vì nó khai gian để tránh bị cách ly xong mang bệnh lây khắp nơi làm dịch lan rộng chứ có phải vì nó bị covid đâu ! Còn công bố thông tin để những ai tiếp xúc thì biết mà đi xét nghiệm chứ , cách làm của VN đến giờ cho thấy có hiệu quả thì VN vẫn sẽ làm thôi chứ làmtự do như Mẽo thì ko chỉ chết 200k như nó đâu !
Hehe. Nó khai gian vì 1 số thằng nó tiếp xúc cũng khai gian

Andydo

Xe điện
Vấn đề là chúng nó nói dối, có lỗi trước nhưng lại làm như cả nước VN này có lỗi với nó.
Mất dạy là thế

DucHoan

Xe tăng
Vấn đề là chúng nó nói dối, có lỗi trước nhưng lại làm như cả nước VN này có lỗi với nó.
Mất dạy là thế
Vấn đề chính là bài báo mà thực ra thông tin là chị em nhà nó cung cấp đã chỉ trích đất nước và người dân. Em thì đồng ý cho nó chỉ trích, nhưng mấu chốt nguyên nhân chính là sự khốn nạn, lươn lẹo của nó khi khai báo y tế nhập cảnh về việt nam. Thì nó tuyệt nhiên ko cũng cấp, cũng như bài báo ko đề cập đến, đó nới là sự phẫn lộ, bức xúc trong CĐM

L.C.D

Xe container
Em 17 đáng trách nhưng ko đáng bị alaxo chửi bới xỉa xói moi móc như em ấy đã phải hứng chịu.
Thời điểm đó ông Ng Quang Thuấn cũng bị chửi tơi bời, rất nhiều thông tin lan truyền rằng ông ấy bồ bịch nọ kia, toàn thông tin vớ vẩn ko có kiểm chứng nhưng cđm vẫn tin và chửi hôi vào nhiệt tình luôn.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Nếu họ rảnh thì thậm chí nên kiện.
Rõ ràng việc báo chí nhất là báo mạng khai thác đời tư họ quá nhiều để câu view, thoả mãn sự tọc mạch đến vô học của tầng lớp vặn hoá thấp là éo đc.
mịe, chả em Nhung thì chắc cũng anh Bi chị Cê nào đó sẽ là bệnh nhân tiếp theo, nhưng hình tượng bn đầu tiên đợt 2 đó đc báo mạng lẫn dân mạng dựng nên như thể em Nhung éo gi kia thành 1 kẻ tội đồ mang dịch về,xoá đi công sức chống dịch của cả nc sau mấy tuần ko ca nhiễm mới.
Thế sao bệnh nhân thứ bao nhiêu éo rõ mở màn cho đợt 3 ở Đa Nẵng, sao ko thấy ai chửi hay tung hệ đời tư họ lên mạng? Phải chăng vì người đó cũng bình dân, ko như em 17 đã giàu còn sexi?.....
Thế thì nếu cụ đã, đang và sẽ giàu, thì nhớ giàu chìm nhá. ;))

one

Xe điện
Bài báo trên New Yorker nói về một hiện tượng phổ biến ở nhiều nước, trường hợp em BN17 chỉ là một trong các ví dụ về vấn đề “làm nhục công cộng”. Nhiều người VN trên mạng (và trong thớt này) đang tiếp tục cung cấp thêm ví dụ cho bài báo.

vitngoc

Xe điện
Bài báo trên New Yorker nói về một hiện tượng phổ biến ở nhiều nước, trường hợp em BN17 chỉ là một trong các ví dụ về vấn đề “làm nhục công cộng”. Nhiều người VN trên mạng (và trong thớt này) đang tiếp tục cung cấp thêm ví dụ cho bài báo.
Các cụ chởi thì chởi thằng viết bài báo này thôi! Nó viết kiểu câu like nên nhiều cụ bức xúc quá đà :))

Mrfox87

Xe buýt
Kết vào mắt cụ ạ.
Em nói sơ thế này, em này bay về Việt Nam đâu 2/3, trong khi tgian đó Việt Nam chưa hề có quy định gì nghiêm ngặt trong cách li hay khai báo y tế, ngày 28/2 bộ yte mới có vb yêu cầu khai báo với hk từ Ý và Iran....
Vấn để là em này có 2 hc, du lịch eu em nó xoè hc Anh cuốc, về Việt Nam nhập cảnh dĩ nhiên em nó chìa hc Việt Nam. Thế là hải quan nhìn hc chả thấy thị thực gì từ Italia nên chả ai bảo em nó khai báo, cứ thế dông thẳng welcome home. Hô hố, éo ai hỏi thì khai với ai, chả nhẽ em nó ở eu về mà tự biết đc quy định khai báo mới đc bộ y tế phát ra á? Nên éo ai hỏi thì em ý chả dấu gì sất:))
Nghe cái giọng văn đã thấy điêu. Điêu từ trong óc,quốc gia đang dịch bệnh mà lại giáu chuyện mình vừa ở Tâm Dịch. Và lại còn hỉ hả sung sướng với việc lách được luật. Thế khác chó gì bọn tìm cách lách luật để vượt biên. Thông tin ông năm chả đúng tẹo đéch nào mà lên mạng hót như thật. Cuối cùng cũng lòi cái đuôi khôn vặt. Ông mà trong hoàn cảnh đó chắc ông cũng làm vậy à ?. Nếu thế thì chúc mừng gia đình ông!.Tôi đồng ý với việc ko công bố hình ảnh,thông tin cá nhân. Nhưng cái tư duy trốn dịch khốn nạn thì thật khốn nạn.

Mọi người ko mấy người hiểu cái nội dung chính của bài báo là public-shaming, chỉ chăm chăm đi chửi thôi.