Bị “treo” đăng kiểm vì chưa nộp phạt (nguội) giao thông

FujiS5200

Xe điện
Em đồng ý và ủng hộ phạt nguội, nhưng làm kiểu này thì em thấy nó cứ thế nào đó.

Em sợ cảnh đi đăng kiểm thì nhận được 1 đống biên bản zời ơi. Mà "biên bản phạt" kiểu này thì hầu như không thể cãi được, kể cả khi mình đúng vì làm sao có thể nhớ được những sự việc có từ cả tháng, hoặc cả năm về trước. Đến cãi kiểu tay bo ngay lập tức còn bị xử ép nữa là.

Tiện thể, các cụ cho em hỏi là theo quy định thì sau bao lâu thì bên CSGT PHẢI gửi biên bản phạt nguội cho lái xe? Và có cách nào yêu cầu phải chứng minh là CSGT đã gửi không?

VD 1 vụ như này ạ: Em đang đi trên đường thì có 1 thằng điên nào đó phi vèo qua. Để đảm bảo an toàn cho nó thì em oánh tay lái sang trái để tránh. Thế là đè vạch liền. Theo luật thì em không bị phạt nhé. Còn nhìn ảnh phạt nguội thì em phạm lỗi đè vạch rồi. Và cái vụ đè vạch này của em từ cách đây vài tháng. Giờ các cụ bảo em phải làm sao?

Đây là link bài viết:
http://dantri.com.vn/xa-hoi/hang-nghin-o-to-bi-treo-dang-kiem-vi-chua-nop-phat-giao-thong-2017022411451816.htm

Còn đây là nội dung (em cóp lại):
Hàng nghìn ô tô bị “treo” đăng kiểm vì chưa nộp phạt giao thông
Chia sẻ
Dân trí Chỉ chưa đầy 2 tháng đầu năm, đã có tới hơn 1.200 xe ô tô bị từ chối đăng kiểm vì lí do chưa nộp phạt vi phạm giao thông. Trước tình hình này, nhiều chủ phương tiện đã buộc phải đánh xe quay về để thực hiện nghĩa vụ nộp phạt vì những vi phạm giao thông trước đó của mình.

Nhiều chủ xe ô tô vi phạm giao thông "quên" nộp phạt nên bị từ chối đăng kiểm (ảnh: Việt Hưng)
Ông Nguyễn Hữu Trí - Phó Cục trưởng Cục Đăng kiểm Việt Nam - đã xác nhận với PV Dân trí thông tin nói trên.

“Đối với xe vi phạm giao thông chưa nộp phạt hành chính, khi cơ quan chức năng có thông báo đến Cục Đăng kiểm thì Cục sẽ đăng tải lên mạng cảnh báo tự động thông báo cho các trung tâm đăng kiểm “từ chối” đăng kiểm.” - ông Trí cho hay.

Theo ông Trí, năm 2016 có 2.800 xe ô tô bị từ chối đăng kiểm do chưa khắc phục vi phạm giao thông trước khi đưa xe đi kiểm định. Số lượng xe vi phạm giao thông nhưng chậm nộp phạt ngày càng tăng, bởi vậy chỉ chưa đầy 2 tháng đầu năm 2017 đã có tới 1.200 xe ô tô bị từ chối đăng kiểm.

“Các trung tâm đăng kiểm sẽ yêu cầu chủ xe đi khắc phục sai phạm, nộp phạt hành chính đầy đủ, sau đó mới được kiểm định cấp chứng nhận tham gia giao thông” - ông Trí nhấn mạnh.

Lãnh đạo Cục Đăng kiểm cũng cho biết, quy định từ chối đăng kiểm đối với xe vi phạm giao thông nhưng chưa thực hiện nghĩa vụ xử lý vi phạm, chủ phương tiện chưa nộp phạt do vi phạm theo quyết định của cơ quan chức năng được thi hành đã hơn 10 năm.

Đáng nói, nhiều chủ xe khi đến trung tâm đăng kiểm mới ngỡ ngàng vì vi phạm giao thông bị camera ghi hình lại và bị áp dụng phạt “nguội”. Ngoài ra, nhiều trường hợp do ngại làm thủ tục sang tên, chuyển chủ xe, không ít trường hợp cố tình “trốn” phạt sau vi phạm.

Đại diện một số trung tâm đăng kiểm thông tin, các chủ xe vi phạm giao thông khi được thông báo dừng tiếp nhận đăng kiểm đều phải đi nộp phạt sau đó mới quay trở lại để được kiểm định xe.

tamdao

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi làm sao biết mình bị phạt nguội khi đã chuyển nhà không ở địa chỉ ghi trên đăng ký xe. Nếu csgt gửi thông báo phạt nguội về nhà cũ mà mình ko nhận được. Mình đi đường cũng ko biết là mình có vi phạm bị camera ghi lại hay ko. Thật là khó quá. Có cách nào tra cứu ko ạ. Nếu biết để còn đi nộp phạt chứ đến lúc đăng kiểm họ laik ko cho thì mất time quá

hanoi36

Xe hơi
Đọc mà thấy ớn quá. Kiểu này giống như úp sọt ấy.lais xe trên đường mà cứ như đánh trận thế này

anhtho

Xe ngựa
Em cũng đồng ý với cụ chủ. Nếu có phạt nguội là phải thông báo sớm, muộn nhất trong vòng 2 tuần hoặc 1 tháng là cùng Để 1 năm, có những lỗi không để ý, mà ko để ý là dễ lắp lại nếu không bị phạt (hoặc ai đó nhắc nhở).
Các cụ chắc còn nhớ có vụ trong SG, xe Matiz bị lỗi quá tốc độ qua đúng 1 vị trí lặp lại nhiều lần mà ko nhận được thông báo. Và cuối năm tổng tiền phạt (nguội) là gần trăm củ !
Đăng kiểm có thể cầm đằng chuôi các loại thuế, phí, chứ lỗi gt thì nên tách riêng. xxx không nên dồn phần khó cho người sử dụng xe, cũng là những người đóng thuế, phí...để được cho cái ô tô lăn bánh.

bobesoc

Xe tăng
Hôm nay e vừa trả lời pv VOV về cái món này, e lại đồng ý mới bỏ mịa chứ

nvh_hn

Xe container
Vấn đề có kiểm tra cái này được ở đâu không nhỉ?

ong dat

Xe tăng
Vấn đề có kiểm tra cái này được ở đâu không nhỉ?
Ở Sài Gòn đã có thể kiểm tra trên Website của Phòng CSGT Đường Bộ, Đường Sắt Công An TPHCM, rất nhiều bác đã tra cứu và phát hiện mình "nợ nhà nước" cả mớ tiền phạt ! Các bác tham khảo tại đây:
https://www.otosaigon.com/threads/xe-cac-bac-co-bi-phat-nguoi-khong-tra-cuu-o-day.8782300/

HN và các tỉnh khác thì không biết khi nào có thể tra cứu được !!

ong dat

Xe tăng
Xin lưu ý:
Theo luật xử phạt vi phạm hành chính 2012, Thời hạn hết hiệu lực xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông là 1 năm. Như vậy:
Cụ nào có xe mới (thời hạn đăng kiểm trên 1 năm) cần lưu ý chỉ nộp cho trường hợp vi phạm dưới 1 năm, cái nào trên 1 năm không phải nộp - Nhớ để mà cãi !
Cụ nào xe đăng kiểm 1 năm/lần hoặc 6 tháng/lần thì không cần quan tâm, cứ nộp đủ theo phát sinh nhé !!

lai thue

Xe điện
Xin lưu ý:
Theo luật xử phạt vi phạm hành chính 2012, Thời hạn hết hiệu lực xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông là 1 năm. Như vậy:
Cụ nào có xe mới (thời hạn đăng kiểm trên 1 năm) cần lưu ý chỉ nộp cho trường hợp vi phạm dưới 1 năm, cái nào trên 1 năm không phải nộp - Nhớ để mà cãi !
Cụ nào xe đăng kiểm 1 năm/lần hoặc 6 tháng/lần thì không cần quan tâm, cứ nộp đủ theo phát sinh nhé !!
Cụ trích dẫn luật hộ em cái để có gì còn chiến với xxx

FujiS5200

Xe điện
Quan điểm của em là chơi sòng phẳng: có lỗi thì chấp nhận nộp phạt. Nhưng nếu phạt nguội mà chơi kiểu 6 tháng, nửa năm sau mới đưa biên bản là chơi ép nhau. Lúc đó ai còn nhớ sự việc đó như nào, bằng chứng nào để chứng minh mình không sai. Đầy cái lên ảnh nhìn thế mà không phải thế (không tin thì cụ xem cái ảnh CA gạt tay trúng mặt nhà báo là biết)
Đấy là chưa kể kiểu chơi gian với những lỗi zời ơi đâu đó mà các cụ khó mà nhớ được là mình có phạm hay không. Em không nghĩ là sẽ có trò gian nhưng có gì đảm bảo là tuyệt đối không có?
Thứ nữa là ép thời gian. Thường các cụ đi đăng kiểm trước khi hết hạn 1-2 ngày. Giờ cụ chỉ có 1-2 ngày đó để đi cãi với CA về 1 mớ biên bản trong tay. Và trong 1-2 ngày đó cụ phải nộp phạt xong, vì nếu không thì cụ miễn ra đường vì đăng kiểm hết hạn.
Quan điểm của em: Ủng hộ phạt nguội, nhưng biên bản vi phạm phải được gửi tới người vi phạm trong vòng 1-2 ngày để người ta còn cơ hội giải trình, thậm chí là kiện cáo.

cái này là đúng rồi cụ ạ, họ còn tính lãi cho khoản phạt nữa ấy :))

soledad88

Xe buýt
Xin lưu ý:
em cũng hóng cái luật này
cụ khai sáng giúp em với

haminhduc1982

Xe đạp
xe em tháng 4 này đăng kiểm rồi. vào đâu để mình biết có bị phạt nguội ko? các bác chỉ cho em với. còn cái luật này thì mình xác định thôi làm gì được nhà nước. con kiến kiện củ khoai ah

anhtho

Xe ngựa
xe em tháng 4 này đăng kiểm rồi. vào đâu để mình biết có bị phạt nguội ko? các bác chỉ cho em với. còn cái luật này thì mình xác định thôi làm gì được nhà nước. con kiến kiện củ khoai ah
Kiện chứ. Ví dụ lỗi vượt đèn vàng hoặc chèn vạch. Nhiều khi mắc lỗi mà không biết, cộng lại cả năm có khi lên tiền trăm chứ chẳng chơi !

ckvnvtbd

Xe buýt
Trường hợp đèn đỏ nhưng xxx vẫy cho đi để giải tỏa tắc đường, nhưng camera nó cứ lưu ảnh thì có tính lỗi vượt đèn đỏ không cccm nhỉ. Nếu có thì khối cụ dính đấy ạ.

z0z0z0

Xe điện
Ở Sài Gòn đã có thể kiểm tra trên Website của Phòng CSGT Đường Bộ, Đường Sắt Công An TPHCM, rất nhiều bác đã tra cứu và phát hiện mình "nợ nhà nước" cả mớ tiền phạt ! Các bác tham khảo tại đây:
https://www.otosaigon.com/threads/xe-cac-bac-co-bi-phat-nguoi-khong-tra-cuu-o-day.8782300/

HN và các tỉnh khác thì không biết khi nào có thể tra cứu được !!
Cái này sao không làm cho cả nước nhỉ, kèm thêm cái tổng đài nhắn tin báo vi phạm nữa là ok, em ủng hộ ngay

ong dat

Xe tăng

ong dat

Xe tăng

ong dat

Xe tăng
Cái này sao không làm cho cả nước nhỉ, kèm thêm cái tổng đài nhắn tin báo vi phạm nữa là ok, em ủng hộ ngay
Miền Nam vẫn còn "mùi của chế độ cũ" người ta mới làm thế, còn Miền Bắc XHCN ...éo cần nhé !

MrTheAnhKia

Xe tải
Quan điểm của em là chơi sòng phẳng: có lỗi thì chấp nhận nộp phạt. Nhưng nếu phạt nguội mà chơi kiểu 6 tháng, nửa năm sau mới đưa biên bản là chơi ép nhau. Lúc đó ai còn nhớ sự việc đó như nào, bằng chứng nào để chứng minh mình không sai. Đầy cái lên ảnh nhìn thế mà không phải thế (không tin thì cụ xem cái ảnh CA gạt tay trúng mặt nhà báo là biết)
Đấy là chưa kể kiểu chơi gian với những lỗi zời ơi đâu đó mà các cụ khó mà nhớ được là mình có phạm hay không. Em không nghĩ là sẽ có trò gian nhưng có gì đảm bảo là tuyệt đối không có?
Thứ nữa là ép thời gian. Thường các cụ đi đăng kiểm trước khi hết hạn 1-2 ngày. Giờ cụ chỉ có 1-2 ngày đó để đi cãi với CA về 1 mớ biên bản trong tay. Và trong 1-2 ngày đó cụ phải nộp phạt xong, vì nếu không thì cụ miễn ra đường vì đăng kiểm hết hạn.
Quan điểm của em: Ủng hộ phạt nguội, nhưng biên bản vi phạm phải được gửi tới người vi phạm trong vòng 1-2 ngày để người ta còn cơ hội giải trình, thậm chí là kiện cáo.
Em thấy cụ nói đúng.
Có trường hợp đi qua ngã 3, ngã tư có đèn tín hiệu giao thông.
Khi đang đèn đỏ nhưng xxx vẫn cho đi. Đi theo sự hướng dẫn của người điều khiển giao thông.
Nhưng vẫn bị camera chụp lại và bọn xử lý hình ảnh vẫn coi đó là lỗi vượt đèn đỏ.
Cãi kiểu gì đây?