[Thảo luận] "Bị chửi vì còn 3 giây đèn xanh mà không đi tiếp" đúng hay sai hở các cụ?

MOTOYA

Xe tăng
Bị chửi vì còn 3 giây đèn xanh mà không đi tiếp

“Cái thằng tài xế này nó sợ công an, đèn còn xanh tới ba giây mà nó không dám chạy!”

“Quả thật không thể tưởng tượng nổi ý thức tham gia giao thông của một số người Việt Nam” – bạn đọc có nick Khúc Gỗ đã thốt lên như vậy trong e-mail gửi về cho VnExpress.net, kể lại câu chuyện quan sát được tại một ngã tư.

"Sáng nay, khi đến ngã tư Lê Đại Hành – 3/2 (TP HCM), tôi chạy phía sau một chiếc xe hơi màu trắng. Lúc đó, đèn giao thông chiều của tôi còn khoảng 3 giây nữa thì sang đỏ, chiếc xe hơi chạy chậm lại rồi dừng (vừa dừng hẳn thì đèn đỏ). Các xe ở phía sau xe hơi cũng dừng theo. Một vài xe máy rồ ga phóng nhanh qua ngã tư trước khi đèn chuyển hẳn sang đỏ.

Đậu song song với tôi là một cặp vợ chồng nọ đi SH, tuổi trung niên, quần áo chỉnh tề nhìn có vẻ là người tri thức. Họ cũng bị vướng chiếc xe hơi mà không rồ ga phóng qua được như các xe máy khác.

Dừng xe kế bên, tôi nghe ông chồng chửi đổng “Còn ba bốn giây mà cũng không dám chạy!”. Bà vợ hỏi: “Chuyện gì?” Ông chồng chỉ cái xe hơi màu trắng trả lời: “Cái thằng tài xế này nó sợ công an, đèn còn xanh tới ba giây mà nó không dám chạy.”

Tôi nghe cuộc đối thoại đó mà thảng thốt quay sang tròn mắt nhìn hai vợ chồng (vì quá ngỡ ngàng). Họ vẫn thản nhiên như không, đèn đỏ còn 4 giây, họ bóp còi inh ỏi, rồi đợi có chút khe hở, chen lên, rồ ga phóng đi mất.

Thiệt tình, tôi không nghĩ lại có người ý thức giao thông kém mà còn cư xử thiếu văn hóa như vậy.”

Bạn đọc Nguyen Cali cho biết: “Giao thông Mỹ có một điều luật rất quan trọng để tránh tắc đường mà hình như Việt Nam mình không có hoặc là bị xem nhẹ, đó là luật 'để trống giao lộ'. trích http://vnexpress.net/gl/ban-doc-viet/xa-hoi/2012/11/bi-chui-vi-con-3-giay-den-xanh-ma-khong-di-tiep/
theo các cụ thì còn tới 3- 4 s nữa mới đèn đỏ ( hoặc vàng) mà dừng lại thì khuyến khích hay nên bị mằng nhở? ở nước ngoài có khi dừng lại khi đèn xanh thế là sai luật đấy nhở....

dongkijote

Xe điện
"ở nước ngoài có khi dừng lại khi đèn xanh thế là sai luật đấy nhở...." cụ đọc lại bài báo thật kỹ cho em rồi hãy comment câu này nha.

Phương

Xe buýt
Theo cháu có lẽ là đèn chuyển sang vàng trong 3 giây, xe không chạy là đúng. Còn đèn xanh chuyển đỏ luôn ở HN hơi ít.

sadaco

Đi bộ
Còn 3s mà thấy giao lộ còn trống khả năng xe mình qua được thì nên qua luôn , nếu thấy không qua được ( xe máy thường còn 4s hết đèn đỏ là phi rồi ) thì dừng lại cho lành các bác ạ

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Đi thế cho nó lành, nhanh 3s chậm cả đời luôn

HN_drift

Xe hơi
Hôm qua em đi 2B dừng đèn đỏ trước một anh xe buýt. Đường thoáng còn 7,8s gì đó đèn mới xanh anh í bóp còi inh ỏi. Em cứ đợi đến 0s mới đi mặc cho các xe bên cạnh đã đi lâu rồi. May mà anh í không húc cho mình một phát, về nghĩ lại một mình mình chắc cũng không thay đổi đc ý thức giao thông của cả xã hội được :-s

pocket

Xe buýt
Còn tùy điều kiện giao thông trong ngã tư, nhưng phần lớn các trường hợp thì nên dừng lại, lúc cố đi qua dễ thiếu quan sát hoặc bị kẹt do làn kia xuất phát sớm hơn vài s.

Dân mình thật lạ, ngồi trà chanh chém gió vài h thì ko tiếc thời gian, nhưng lại tiếc mấy s đèn đỏ.

Stormwater

Xe tải
Hôm qua em đi 2B đến ngã ba Trần Hưng Đạo - Phan Bội Châu theo hướng đến Ga HN, mỗi mình em và 1 xe 4B khác chờ đèn đỏ, còn các xe khác đều vượt đèn đỏ để rẽ phả vào Phan Bội Châu, xe oto phía sau còn còi inh ỏi nữa cơ. Chán thật.

MOTOYA

Xe tăng
"ở nước ngoài có khi dừng lại khi đèn xanh thế là sai luật đấy nhở...." cụ đọc lại bài báo thật kỹ cho em rồi hãy comment câu này nha.
cụ có người nhà ở nước ngoài không? làm ơn gọi qua hộ em xem ở bên đấy đi thế nào với? he he gọi xong thì nhớ sửa lại com mét nhá! ha ha

Anhhaycuoi

Xe hơi
CÒn 3s nhưng phải xem khoảng cách của mình đến vạch dừng như thế nào nữa chứ ạ,mình mà sát vạch dừng rồi thì đi thôi ạ,còn cách vài m thì đến nơi dừng đèn vàng là vừa :P

svdaihoc

Xe buýt
Theo ý kiến riêng của em.
Nếu như giao lộ đông thì nên giảm tốc độ và dừng trước 1 hay 2s cũng ok.
Nếu như đường thông thoáng thì ta xứ đi, quyền lợi ta được đi cơ mà :D.
Như em đi đường thì em thấy cái "thời gian vét đường" giờ không còn nữa. Vì đèn đỏ còn 7,8s là bắt đầu họ đi rồi, ko thì bóp còi ầm ĩ thúc giục người đứng chờ bên trên đi. Lúc này bên kia giao lộ đèn xanh cũng phải còn tầm 3s đấy chứ :(

haruharu

Xe buýt
Ở Việt Nam còn tầm 3S dừng lại cho chắc k thì dính vượt đèn đỏ như chơi các cụ ạ.

hieunv.b12

Xe tải
Nếu tất cả các ngã tư có đèn xanh đỏ ở Việt Nam mà có camera và xxx nghiêm chỉnh xử phạt người sai thì còn 3s em sẽ đi, còn không em cứ dừng lại cho lành

tla

Xe điện
Nói chung xanh tầm 2 đến 3 giây là em rà phanh rồi nhưng cũng phải liếc gương sợ có xe đằng sau đâm vào mít, có lần em dừng tại ngã tư còn có 1 xe 80B đi rất nhanh đằng sau, may mà bác tài xe đó đánh lái sang trái, vượt xe em và vượt cả đèn đỏ luôn :)

anhtho

Xe ngựa
Còn 3s, nếu đường có khả năng tắc thì theo em nên dừng lại. Bên Sing, em để ý nếu xe đang nối đuôi nhau, đèn sắp đỏ (có thể còn nhiều hơn 3s) các xe đã dừng vì họ tránh trường hợp phải dừng giữa ngã tư, gây tắc cho làn kia.
Em thấy trong SG, các xe đều dừng khi còn 3s. Hỏi mấy bác tài taxi thì thấy bảo, trong này xxx làm nghiêm, còn <3s mà đi có khi vẫn bị vịn.
Còn ở HN, đường thoáng, còn xanh là em cứ phi thôi. Đường có vẻ tắc, em cũng dừng.

wavetau

Xe buýt
Người Việt mình kg có thói quen nhường nhau nên họ mới chửi. Với em còn 3-4s mà ra giữa ngã tư mình kg thoát được và vướng làn khác khi xanh thì em vẫn dừng. Thằng nào chởi em chởi lại 'Bố sợ cái con cờ nhé ' . Các cụ thông cảm nhưng em thấy thế an toàn cho em và người xung quanh.

kaid

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hà Nội không vội được phải k các Bác.?

nhatrekhongbo

Xe tải
3 giây cũng nên dừng cụ ạ. Tham gia giao thông (ô tô, xe máy hay thậm chí xe đạp) không vội được. Nguy hiểm lắm, nhất là những lúc có Gấu và F1 đi cùng. Mồm liền tai, nó chửi nó nghe, nhỉ.

Asturias19

Xe buýt
đèn đỏ còn 3-4s xe máy bấm còi fi lên là chuyện bình thường, nhanh cchậm gì 3 cái giây ngắn ngủi

buicongchuc

Xe ba gác
Tùy từng tình huống. Nếu mình đi đầu tiên, đến gần giao lộ, quan sát thấy còn 3s đèn xanh thì đi chậm lại và dừng trước vạch trước khi đèn chuyển sang vàng. Nhưng đến vạch, còn 3s là em tít, tất nhiên khi đó mọi giác quan căng lên, lỡ có thằng ở hướng vuông góc nó đi hơi sớm... Dừng lại trước 3s có thể cản trở giao thông.