[Funland] Bị mèo cào nên làm gì

7vienngocrong

Xe tăng
Xưa các cụ chữa các loài có độc cắn như sau.

Rết cắn.....bắt rết cấu đầu rút ruột đắp vào vết cắn.

Cào cào cắn....bắt cào cào cấu đầu rút ruột đắp vào vết cắn.

Tương tự như thế bác bảo cháu nó bắt con mèo, cấu đầu rút ruột đắp vào vết cào là xong.
Gớm trẻ e giờ k lừa được cụ. Nó hỏi google, nói chuyện với google nên rành hơn mình hồi nhỏ.

Đình Đệ

Xe hơi
Nói chung cái này cứ cẩn thận thì vẫn nên đi tiêm thôi. Chứ thực ra, như em ngày xưa mèo nó cào cho từ bé đến lớn, thế cũng ko sao

RAVA

Xe ba gác
-E tưởng là nếu bị con mèo cái 40kg cào thì về gọi con sư tử ở nhà ra là xong? :D :))

Dangminhquan

Xe điện
Không phải cứ mèo chó cào cắn là đi tiêm luôn đâu,không khuyến cáo nếu nhốt được con vật để theo dõi.
Thường thì trước lúc con chó mèo phát bệnh dại khoảng 3 ngày thì trong nước dãi có virus,và sau tầm 7 đến 10 ngày từ lúc phát bệnh là nó chết.Vậy nên tổng thời gian theo dõi là hơn 10 ngày.Quá thời hạn trên thì yên tâm là lúc chó mèo cắn nó không mang virus.
Người thì phát dại lâu hơn chó mèo,nên khi con chó mèo die là đem đi tiêm gấp nha.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thế lại bắt chuột về làm lành với nó ;)) Trang nhể
Vâng, mèo nó chơi nhả chứ không nhẫn nhịn, cắn giả vờ như chó. Mà trêu chó quá thì nó cũng tợp thật chứ nhịn mãi sao được ạ.

buwscxucs

Xe tải
Không phải cứ mèo chó cào cắn là đi tiêm luôn đâu,không khuyến cáo nếu nhốt được con vật để theo dõi.
Thường thì trước lúc con chó mèo phát bệnh dại khoảng 3 ngày thì trong nước dãi có virus,và sau tầm 7 đến 10 ngày từ lúc phát bệnh là nó chết.Vậy nên tổng thời gian theo dõi là hơn 10 ngày.Quá thời hạn trên thì yên tâm là lúc chó mèo cắn nó không mang virus.
Người thì phát dại lâu hơn chó mèo,nên khi con chó mèo die là đem đi tiêm gấp nha.
Cụ này nói chuẩn gần hết, chỉ có đoạn người phát dại lâu hơn thì chưa đúng lắm. Phát lâu hay nhanh thì phụ thuộc vào vị trí vết cắn, vết cắn sâu ở vùng đầu, mặt, cổ thì sẽ phát nhanh hơn, vì virus dại phát triển ở não.
Thèng nhỏ sợ bị dại tự đi tắm xem có sợ nước sợ ánh sáng k. Hén khóc lóc đòi đi chích ngừa. E theo dõi con mèo. Cảm ơn cụ
Em nghĩ cụ 7vienngocrong nên bảo con tim hiểu thông tin cho chuẩn thi sẽ hết lo lắng vớ vẩn thôi. Con cụ hiện nay đang hiểu rất lơ mơ (thử đi tắm xem có sợ nước không :D ).

Lavender168

Xe buýt
Bẩm các cụ là mùa dịch 1 con mèo con vào nhà e. Thế là nuôi luôn. Mà SG dịch nên k chủng ngừa dại cho nó được. Thèng nhỏ nhà e chơi với mèo hay đàn áp con mèo nên có cào phát chảy máu. Hôm trước thèng nhỏ xem series các bệnh dịch có bệnh dại nên khóc lóc đòi đi tiêm ngừa dại. Nó sợ chết vì virus dại mà nó đang uống thuốc chữa HP dạ dày.
Giờ nó khóc mà mình động viên nó k sao. Nói con theo dõi con mèo, lỡ nó bị gì thì mình đi bv . Đã cảnh báo chơi với mèo cẩn thận vì mùa dịch khó đi bv này nọ vậy mà thèng nhỏ vẫn nghịch đè con mèo cho nó cào chảy máu. Bực mình thật các cụ ạ. Con với cái. Vừa rồi nó hành đi viện 1 trận rồi. 😔😔😔
Con bạn bn tuổi mà biết lo lắng cho bản thân thế ?
Rất hiếm đó nhé. Giờ bọn trẻ bất cẩn là nhiều
Mèo cào kg đáng ngại nhà mình bị suốt,
Có lần nó muốn leo lên để mình bế còn cắm phập cái vuốt vào bắp chân sưng to luôn.
Nhà mình có rượu thuốc nên đắp luôn kg đáng ngại.
Còn kg thì bạn lấy cồn rửa xong rịt luôn là ok

7vienngocrong

Xe tăng
Con bạn bn tuổi mà biết lo lắng cho bản thân thế ?
Rất hiếm đó nhé. Giờ bọn trẻ bất cẩn là nhiều
Mèo cào kg đáng ngại nhà mình bị suốt,
Có lần nó muốn leo lên để mình bế còn cắm phập cái vuốt vào bắp chân sưng to luôn.
Nhà mình có rượu thuốc nên đắp luôn kg đáng ngại.
Còn kg thì bạn lấy cồn rửa xong rịt luôn là ok
Nó 10t cụ .Sáng nay cu cậu thức dậy hỏi vậy là con có bị dại k mẹ. E bảo theo dõi mèo 10 ngày. Nó thừ mặt ra nói hôm nay mới nhày thứ 3 thôi...

7vienngocrong

Xe tăng
Cụ này nói chuẩn gần hết, chỉ có đoạn người phát dại lâu hơn thì chưa đúng lắm. Phát lâu hay nhanh thì phụ thuộc vào vị trí vết cắn, vết cắn sâu ở vùng đầu, mặt, cổ thì sẽ phát nhanh hơn, vì virus dại phát triển ở não.

Em nghĩ cụ 7vienngocrong nên bảo con tim hiểu thông tin cho chuẩn thi sẽ hết lo lắng vớ vẩn thôi. Con cụ hiện nay đang hiểu rất lơ mơ (thử đi tắm xem có sợ nước không :D ).
E bực cái tội mình đã cảnh báo rồi k nghe nên e hù dọa thêm chút. Chứ giờ nó sợ rồi.

duongqua

Xe container
Hậu quả của chủ quan ko tiêm phòng dại sau khi bị chó mèo cắn thì đây nhé rõ ràng luôn:

Còn ông nào nói giờ tiêm vx dại gây hại cho sk thì thôi miễn bàn,đến lúc phát bệnh thì lại bảo biết thế,nhưung lúc đó thì trả giá bằng chính tính mạng mình và ng thân mình.
Ngay như các bs trong bệnh viện ở các khoa điều trị tích cực và các bệnh nhiệt đới, khi điều trị cho bn nghi dại lúc đầu cũng có suy nghĩ như vậy nhưng sau khi biết kq chẩn đoán của bn mình điều trị là dương tính với vr dại, thì cuống cuồng tranh nhau đi tiêm vx dại.
Bệnh dại khác nhiều so với các bệnh khác, bệnh khác khi phát bệnh có thể cứu chữa và điều trị khỏi bệnh được. Nhưng với bệnh dại thì 100% là tử vong, nên tiêm hay ko tiêm thì cái này ko phải nghĩ hay do dự nữa mà nó là bắt buộc nhé.

Còn case của cụ chủ, thì là mèo nhà cụ nuôi cụ biết rõ nó ntn,cụ ko muốn tiêm ngay thì theo dõi trong 10 ngày nếu mèo chết thì đưa con đi tiêm luôn,còn mèo sống thì mở tiệc ăn mừng. Còn meo chết thì đi tiêm ngay, vấn đề lúc đó có kịp hay ko thì có trời mới biết được và cơ may của con cụ khi vị trí vết cắn xa đầu mút thần kinh thì tốt còn ko thì lúc đó tiêm cũng chả còn td gì nữa.
Good luck!

duongqua

Xe container
Vaccine dại bây giờ sản xuất theo phương pháp vô bào nên ko có hại như vaccine ngày xưa đâu cụ. Bác sĩ thú y năm nào họ cũng phải tiêm vaccine dại đó cụ. Vậy nên nếu cụ lo lắng thì cứ cho bạn ấy đi tiêm cho yên tâm.
vx dại giờ sản xuất trên nuôi cấy tế bào Vero (giống như vắc xin Covid Sinofarm nuôi cấy trên Vero cell mọi người đang tiêm đó), còn có cả vx tái tổ hợp nữa (loại này đắt chưa có ở nước mình). Ngày xưa tiêm Fuenzalida là loại vx sản xuất dựa trên nuôi cấy lên mô não chuột,gây nhiều tác dụng phụ (loại này ko còn nữa).
Bs thú y như bác nói họ cũng sợ tiêm lắm,cũng bị tư tưởng như dân gian mình thôi,nhưng vì họ biết được ko tiêm thì tèo vì thường xuyên tiếp xúc với nguy cơ bệnh nên đành phải tiêm (mặc dù họ biết rõ là VX dại Verorab giờ tiêm lành hơn xưa rất nhiều ngay cả phụ nữ có thai cũng tiêm được).
Ai nuôi chó mèo lúc đầu cũng đều mạnh miệng nói là ko sao đâu, lành mà, có cắn ai bao giờ đâu, nhưng đến khi bị nó vô cớ cắn mình thì lúc đó mới cuống cuồng lên chạy đôn chạy đáo đòi xét nghiệm chó dại đòi tiêm vx dại... Với 1 đất nước có dịch dại lưu hành như VN thì tốt nhất là ko nên nuôi chó mèo,còn nếu nuôi thì phải có quản lý và tiêm vx dại chó mèo đầy đủ,còn ko làm được điều đó thì đừng nên nuôi làm gì chỉ rước hoạ vào thân và cho người dân nỗi nguy cơ bị dại thôi.
Ở tp lớn còn đỡ chứ ở các vùng nông thôn tỉnh nghèo ở VN ng chết vì dại, trẻ con chết bị dại nhiều lắm, toàn do chó nhà nuôi or chó hàng xóm or chó thả rông, có cái là ko công bố thôi do ko đi xét nghiệm.

Dangminhquan

Xe điện

Em đọc được là virus di chuyển chậm theo dây thần kinh mà,tất nhiên đầu cổ nhanh hơn nhưng chắc không nhanh bằng động vật.:D:D
Còn khi đã sợ nước là người bệnh ở cửa tử rồi.Cụ bảo thử nước thì đem lo hậu sự cho nhanh.

tienaka

Xe điện
Cái này là con cụ ép nó cào. Nên e nghĩ chắc ko sao. An toàn theo dõi con mèo thôi
E chỉ biết virut dại trong miệng mèo nhiễm bệnh nhanh hơn chó. Vì nước bọt của mèo hợp vs virut hơn