Bí quyết lái xe đường dài không mệt

Starmovies

Xe tăng
Tránh ăn quá no, mở hé cửa đón gió trời, nghe nhạc nhẹ nhàng là những kỹ năng giúp tài xế tận hưởng chuyến đi.

Để duy trì mạch lái xe thoải mái trên đường dài, ngoài kỹ năng lái xe, am hiểu luật giao thông thì cần những lưu ý nhỏ dưới đây, theo wikihow.

1. Lên xe với tâm thể thoái mải, ổn định tư thế, chuẩn bị điều kiện trước khi khởi hành.

2. Chuẩn bị âm nhạc. Dù không phải là giàn âm thanh hiện đại, nhưng hãy chuẩn bị cho mình những bản nhạc ưa thích để làm bạn suốt chuyến đi.

3. Chuẩn bị đủ nước, trái cây, đồ ăn nhẹ. Tránh sử dụng đồ ăn nhẹ nhiều muối, tốt nhất sử dụng trái cây vì cung cấp nhiều năng lượng và cũng dễ ăn nhất.

4. Chắc chắn xe đã kiểm tra những bộ phận cần thiết nhất trước chuyến đi như dầu, nước mát, phanh, lốp...

5. Chọn đường dễ lái, không chạy quá nhanh hoặc quá chậm. Nếu có sự vội vã trong ý nghĩ, chuyến đi sẽ tăng rủi ro hơn chạy khi bình tĩnh.

6. Chọn loại nhạc với giai điệu mượt mà. Với cả một quãng đường dài, nếu chọn những thứ nhạc kích thích như rock, dance... không phải là cách tốt nhất để duy trì trạng thái thoải mái. Những bản nhạc không lời với giai điệu nhẹ nhàng là một lựa chọn hợp lý.

7. Không ăn quá nhiều. Ăn nhiều trước và trong chuyến đi gây khó chịu bụng, trạng thái cơ thể và tư thế ngồi không thoải mái, sẽ ảnh hưởng đến chuyến đi.

8. Chọn lộ trình có nhiều người di chuyển. Những con đường nhiều người qua lại, nhiều trạm dừng sẽ giúp tài xế có thể xử lý nhiều tình huống khi bất ngờ, đồng thời tránh được rủi ro trộm cướp.

9. Đừng vội vàng. Đừng tự ép mình vào một khoảng thời gian ngắn hơn mức trung bình, sẽ chỉ khiến tâm lý không bình tĩnh, chạy vội gây ra những tình huống xấu.

10. Thỉnh thoảng mở hé cửa. Dù trời nóng hay lạnh, thỉnh thoảng mở cửa để đón gió trời. Không khí tự nhiên sẽ giúp tài xế tỉnh ngủ.

11. Sử dụng kiểm soát hành trình nếu có. Trên đường vắng, thẳng, công nghệ kiểm soát hành trình (cruise control) sẽ giúp tránh những lỗi tăng tốc quá giới hạn.

12. Sẵn sàng lên đường. Chạy đường dài là một trong những trải nghiệm nâng cao kỹ năng cho tài xế và cũng là cách hưởng thụ cuộc sống.

Theo VnExpress

bea bea

Xe hơi
Em thấy vụ nghe nhạc rất hữu ích. Giữ tinh thần sảng khoái và tránh buồn ngủ

audia820

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ đã chia sẻ, em đã chạy một chuyến 100km có được gọi là dài k? đi thì k sao về buồn ngủ kinh khủng, uống cà phê cũng tỉnh táo hơn. E thấy có người đi cùng nc thì đỡ hơn nhiều.

Starmovies

Xe tăng
Cảm ơn cụ chủ đã chia sẻ, em đã chạy một chuyến 100km có được gọi là dài k? đi thì k sao về buồn ngủ kinh khủng, uống cà phê cũng tỉnh táo hơn. E thấy có người đi cùng nc thì đỡ hơn nhiều.
Lái xe trong lúc buồn ngủ lá rất nguy hiểm, Cụ nên chợp mắt một chút trước khi khởi hành để tránh tình trạng buồn ngủ, em toàn thể :P

anhtho

Xe ngựa
100km thì chưa thể gọi là chạy đường dài được cụ ạ. Tối thiểu phải ~250 - 300km như cung HN - Vinh , HN - Hà Giang hay HN-Sơn la .. mới gọi là chạy đường dài. Đi về mới buồn ngủ thì cũng bình thường và điều đó tốt. Chỉ sợ đang chạy thì buồn ngủ mà cứ cụ cố ..
Trong các ý của cụ thớt, em thích nhất ý cuối: chạy đường dài là phải enjoy, chứ nếu nghe chạy vài trăm km đã ngại thì chán lắm.

coolpix8700

Xe ngựa
5. Chọn đường dễ lái, không chạy quá nhanh hoặc quá chậm. Nếu có sự vội vã trong ý nghĩ, chuyến đi sẽ tăng rủi ro hơn chạy khi bình tĩnh.

11. Sử dụng kiểm soát hành trình nếu có. Trên đường vắng, thẳng, công nghệ kiểm soát hành trình (cruise control) sẽ giúp tránh những lỗi tăng tốc quá giới hạn.
2 điều này em toàn phải tránh!
đường em đi thường xuyên thì không phải xa (chỉ gần 100km cho 1 hướng, cả đi lẫn về ngay trong ngày, có khi vào lúc trưa đã về), nhưng lúc về, nhất là mùa này trưa nắng, đường vắng nên em không chạy tốc độ đều đều được. Ánh nắng trưa chói gắt, mắt phải lim dim (để khỏi chói), đường vắng mà đi đều đều sẽ đưa đến trạng thái buồn ngủ rất nhanh. Dù tốn xăng em vẫn phải chủ động thay đổi tốc độ, có những lúc cho xe giảm tốc độ rồi tăng tốc lên rất nhanh, nghe tiếng turbo rú như máy bay phản lực để xua đi nỗi buồn ngủ!

xuanha_ng

Xe điện
100km là bình thường cụ ơi, em có lần chạy HN Lạng Sơn Thất Khê đi trong ngày, em hay nhai kẹo cao su và nghe nhạc, đôi lúc phải hát theo một lát. Thỉnh thoảng xuống đá lốp hay đi giải quyết nỗi buồn cũng là cách tránh nhàm chán trên xe. Em chạy matiz 2005

cowboyhn

Xe buýt
Hay quá. Em cảm ơn bác nhiều.

FC.Thanh Pinochi

Xe đạp
e cũng cbi đi xa 1 chuyến, bài cụ show rất có ích cảm ơn cụ. 1 ly nào :D

Apple Like

Xe hơi
Đi đường dài quan trọng nhất là tâm lý phải thoải mái.

chaumut0513

Xe hơi
Bài viết bổ ích, tuy nhiên nếu buồn ngủ cố gắng đỗ vào gần cây xăng chợp mắt độ 15p, sẽ an toàn hơn.

ORIENT8228

Xe máy
Cháu cúng có vài lần đi HN-SG và ngược lại một mình và kinh nghiệm của cháu như sau:
1-Chuẩn bị xe kỹ trước khi xuất phát: Cho xe vào gara xúc rửa chế hòa khí để loại bỏ nguyên nhân xe không hoạt động được do xăng
2-Dắt ví thẻ ATM, chỉ dắt ví khoảng 1tr để đi đường dùng cho việc đổ xăng và ăn uống dọc đường, đồng thời ghi nhớ cách nhắn tin tìm vị trí đặt cột ATM để khi gần hết xèng còn tìm được cột ATM mà rút (đến địa phương nào thì tìm cột ATM ở địa phương đó). Hết tiền trong thẻ thì gọi vợ cả bơm thêm xèng
3-Làm một thùng đựng đá lạnh, mua đá lạnh cho vào thùng, mua vài bịch sữa tươi 1l, cắm ống hút, cho vào thùng đá kèm theo một khăn mặt. Sữa lạnh dùng cho việc giải khát khi đi trên đường và bổ xung năng lượng cho khỏi đói-đỡ phải ăn vặt, khăn mặt lạnh dùng cho việc khi buồn ngủ tấp khăn lạnh lên mặt sẽ tỉnh ngủ ngay
4-Không cho người lạ đi nhờ xe, cho dù nón vẫy có đẹp đến mấy và đi một mình buồn đến cỡ nào. Lý do: Chẳng may người đẹp đi nhờ mang theo ma túy mà công an đang theo dõi theo chuyên án thì mình tèo luôn, nhất là đoạn đi qua eo miền Trung
5-Ăn trưa và tối đúng giờ, không chạy cố để trôi đi quá bữa, tối 10h là kiếm nhà ngủ chui vào tắm nước nóng rồi khò, sáng hôm sau 6h dậy đi tiếp. Không vào các quán ăn có các xe "chuồng gà 45 chỗ" vào ăn vì đó sẽ là các quán cơm tù, vào các quán cơm có các bác xe tải nặng ăn vì ở đó ăn sẽ ngon, bổ lại còn rẻ nữa, thậm chí còn có thêm món "đấm lưng" nữa-rất hấp dẫn đới
6-Đi xuyên Việt cần nhường,tránh các bác "chuồng gà 45 chỗ" vì các bác đới chạy rất ẩu, không chạy quá khuya vì dễ bị xe ngược chiều lạc tay lái do buồn ngủ
Cháu có chút kinh nghiệm chia xẻ cùng các cụ/mợ. Cụ mợ nào thấy bổ ích,hay thì cho cháu xin chén riệu nhé

QuSang_hn

Xe hơi
Đi đường dài quan trọng nhất là tâm lý phải thoải mái cụ ah

danca

Xe điện
Cháu cúng có vài lần đi HN-SG và ngược lại một mình và kinh nghiệm của cháu như sau:
1-Chuẩn bị xe kỹ trước khi xuất phát: Cho xe vào gara xúc rửa chế hòa khí để loại bỏ nguyên nhân xe không hoạt động được do xăng
2-Dắt ví thẻ ATM, chỉ dắt ví khoảng 1tr để đi đường dùng cho việc đổ xăng và ăn uống dọc đường, đồng thời ghi nhớ cách nhắn tin tìm vị trí đặt cột ATM để khi gần hết xèng còn tìm được cột ATM mà rút (đến địa phương nào thì tìm cột ATM ở địa phương đó). Hết tiền trong thẻ thì gọi vợ cả bơm thêm xèng
3-Làm một thùng đựng đá lạnh, mua đá lạnh cho vào thùng, mua vài bịch sữa tươi 1l, cắm ống hút, cho vào thùng đá kèm theo một khăn mặt. Sữa lạnh dùng cho việc giải khát khi đi trên đường và bổ xung năng lượng cho khỏi đói-đỡ phải ăn vặt, khăn mặt lạnh dùng cho việc khi buồn ngủ tấp khăn lạnh lên mặt sẽ tỉnh ngủ ngay
4-Không cho người lạ đi nhờ xe, cho dù nón vẫy có đẹp đến mấy và đi một mình buồn đến cỡ nào. Lý do: Chẳng may người đẹp đi nhờ mang theo ma túy mà công an đang theo dõi theo chuyên án thì mình tèo luôn, nhất là đoạn đi qua eo miền Trung
5-Ăn trưa và tối đúng giờ, không chạy cố để trôi đi quá bữa, tối 10h là kiếm nhà ngủ chui vào tắm nước nóng rồi khò, sáng hôm sau 6h dậy đi tiếp. Không vào các quán ăn có các xe "chuồng gà 45 chỗ" vào ăn vì đó sẽ là các quán cơm tù, vào các quán cơm có các bác xe tải nặng ăn vì ở đó ăn sẽ ngon, bổ lại còn rẻ nữa, thậm chí còn có thêm món "đấm lưng" nữa-rất hấp dẫn đới
6-Đi xuyên Việt cần nhường,tránh các bác "chuồng gà 45 chỗ" vì các bác đới chạy rất ẩu, không chạy quá khuya vì dễ bị xe ngược chiều lạc tay lái do buồn ngủ
Cháu có chút kinh nghiệm chia xẻ cùng các cụ/mợ. Cụ mợ nào thấy bổ ích,hay thì cho cháu xin chén riệu nhé
Cụ có kn rất quý báu,sẽ giảm thiểu mệt mỏi và rủi ro nếu làm theo kn của cụ:-??

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
tks cụ nhiều kn rất hay

vietran

Xe ba gác
Dù có mục hạ cửa kính lấy gió giời nhưng vẫn phải thêm cho đủ: để chế độ lấy gió ngoài.
Nhiều cụ đi đường trường nhưbg để chế độ gió trong, thiếu oxy rất mệt và buồn ngủ, thậm chí là say xe.

QuSang_hn

Xe hơi
Mệt thì nghỉ - Sẽ hết mệt ngay.
Còn nếu Mệt mà cố - Mệt sẽ càng mệt!