[Funland] Bộ Công an rà soát các tài khoản nhận tiền từ thiện ủng hộ miền Trung

Trạng thái
Thớt đang đóng

NHD78

Xe hơi
Nếu TT giữ nguyên số tiền chuyển nhầm đó trong tk, không sử dụng cho mục đích khác thì OK.
Mang tiền đó đi mua biệt thự là ăn cắp rồi.
Hơn nữa các khoản tiền vào đó đều ghi nội dung rất rõ liên quan đến từ thiện miền trung nhé.
Cũng không thể nói như vậy được. Chuyển nhầm tiền là quan hệ dân sự, với việc lỗi bắt đầu từ người chuyển. Nếu người chuyển không ra NH làm tra soát để yêu cầu hoàn trả, thì NH không có căn cứ để yêu cầu chuyển hoàn (cơ quan công an cũng vậy). Tất nhiên là không thể ăn tiền như vậy nên sẽ phải chuyển trả nhưng không thể căn cứ vào đó để kết tội ăn cắp, kể cả họ đã sử dụng tiền đó.

Lux.Queen178

Xe máy
Cụ làm nghề thế là chuẩn rồi, giúp ai được thì giúp và phải trong khuân khổ pháp luật, ko giúp cái ác.
Còn tiền nhiều để làm gì đâu, cụ chắc tuổi băm, sống cống hiến 15 năm nữa là đến tuổi không biết dùng tiền làm việc gì, vì ăn ko dám ăn nhiều sợ béo, xe ô tô lười không muốn lái, gái đẹp đi qua ko thèm nhìn...
Sống ở đời em đúc rút ra 3 nguyên tắc cơ bản:
1. Tiền ko cần nhiều, đủ tiêu là được, lúc nào cũng nghĩ phải kiếm nhiều tiền sẽ sinh lòng tham dẫn đến vi phạm pháp luật.
2. Giúp đươc ai cái gì thì giúp, tha được ai thì nên tha, ko nên dồn người khác vào chân tường, không bao giờ được nghĩ là mình sẽ phải làm đơn kiện người người khác, mọi cái đều có cách giải quyết bằng cách đối mặt để đối thoại.
Em có một a bạn làm ở ngành Tài chính, anh ấy tâm sự là phát hiện mấy lãnh đạo cơ quan sâm tiêu tiền chi khác, không chí cho mình, anh ấy bảo sẽ kiện cho bọn này đi tù, em bảo tiền đó có phải là tiền theo quyền lợi mình sẽ được hưởng theo quy định không? Anh ấy bảo không! Em bảo thế thì nhắc nhở họ thôi chứ kiện cho họ vào tù thì mình được cái gì? Anh ấy không nghe, vẫn kiện, và kết quả 4 đồng chí vào tù, người lâu nhất 5 niên, ít nhất 3 niên. Năm vừa rồi họ mãn hạn ra tù, và anh ấy đến nhà tâm sự, anh sai làm ko nghe chú, giờ đội kia ra tù ko có việc làm đến nhà trình bày về không có gì ăn, vợ bỏ và muốn đi tù tiếp. Anh ấy quyết định xin nghỉ hưu non, bán nhà chuyển vào MN để sống, dính đúng đợt dịch vừa rồi, khốn khổ luôn.
3. Những thằng cờ bạc, lừa đảo, nghiện hút... Đừng bao giờ tin bọn nó, nhờ việc gì tuyệt đối không giúp, có tiền thích thì cho nó, chứ đừng cho vay rồi mua cục tức vào người.
Hôm nay em có làm vài chén rượu, nên mạnh lời chia sẻ với cụ.
Nói thế này cũng rất không ổn, thấy kẻ làm xấu, có chứng mà lặng im là tiếp tay cho kẻ xấu. Cụ chỉ nói trường hợp giúp được và có thể tha được, thế trường hợp không thể tha thì sao.
Trường hợp không thể tha được vì nó quá đáng như kiểu lợi dụng việc từ thiện lúc khốn khó để ăn chặn thì cụ có tha không hay để kẻ thủ ác nhở nhơ với lâu đài biệt thự và rao giảng đạo đức (ví dụ thôi nhé, không ám chỉ ai) dù cụ biết và trong tay có chứng cứ.
Cụ viết thế này đọc kiểu như ngầm nói mọi người tha TT đi ấy.

Chỉnh sửa cuối:

bomong

Xe buýt
Cũng không thể nói như vậy được. Chuyển nhầm tiền là quan hệ dân sự, với việc lỗi bắt đầu từ người chuyển. Nếu người chuyển không ra NH làm tra soát để yêu cầu hoàn trả, thì NH không có căn cứ để yêu cầu chuyển hoàn (cơ quan công an cũng vậy). Tất nhiên là không thể ăn tiền như vậy nên sẽ phải chuyển trả nhưng không thể căn cứ vào đó để kết tội ăn cắp, kể cả họ đã sử dụng tiền đó.
Nếu là nhầm, TT chỉ báo NH từ chối nhận, là NH Họ tự xử lý.
TT Nhặt được của rơi đi mua biệt thự á.
Hihi

NHD78

Xe hơi
Cám ơn bác, sau này em đi làm công trình chả cần hợp đồng gì sất, cứ bảo chủ nhà tặng em tiền, thế là trốn được cả đống thuế
Được mà bác. Cái nào cũng có hai mặt. Đến lúc chủ nhà bùng tiền thì bác cũng không được pháp luật bảo vệ :)

Nhà Quê 2

Xe điện
Cụ làm nghề thế là chuẩn rồi, giúp ai được thì giúp và phải trong khuân khổ pháp luật, ko giúp cái ác.
Còn tiền nhiều để làm gì đâu, cụ chắc tuổi băm, sống cống hiến 15 năm nữa là đến tuổi không biết dùng tiền làm việc gì, vì ăn ko dám ăn nhiều sợ béo, xe ô tô lười không muốn lái, gái đẹp đi qua ko thèm nhìn...
Sống ở đời em đúc rút ra 3 nguyên tắc cơ bản:
1. Tiền ko cần nhiều, đủ tiêu là được, lúc nào cũng nghĩ phải kiếm nhiều tiền sẽ sinh lòng tham dẫn đến vi phạm pháp luật.
2. Giúp đươc ai cái gì thì giúp, tha được ai thì nên tha, ko nên dồn người khác vào chân tường, không bao giờ được nghĩ là mình sẽ phải làm đơn kiện người người khác, mọi cái đều có cách giải quyết bằng cách đối mặt để đối thoại.
Em có một a bạn làm ở ngành Tài chính, anh ấy tâm sự là phát hiện mấy lãnh đạo cơ quan sâm tiêu tiền chi khác, không chí cho mình, anh ấy bảo sẽ kiện cho bọn này đi tù, em bảo tiền đó có phải là tiền theo quyền lợi mình sẽ được hưởng theo quy định không? Anh ấy bảo không! Em bảo thế thì nhắc nhở họ thôi chứ kiện cho họ vào tù thì mình được cái gì? Anh ấy không nghe, vẫn kiện, và kết quả 4 đồng chí vào tù, người lâu nhất 5 niên, ít nhất 3 niên. Năm vừa rồi họ mãn hạn ra tù, và anh ấy đến nhà tâm sự, anh sai làm ko nghe chú, giờ đội kia ra tù ko có việc làm đến nhà trình bày về không có gì ăn, vợ bỏ và muốn đi tù tiếp. Anh ấy quyết định xin nghỉ hưu non, bán nhà chuyển vào MN để sống, dính đúng đợt dịch vừa rồi, khốn khổ luôn.
3. Những thằng cờ bạc, lừa đảo, nghiện hút... Đừng bao giờ tin bọn nó, nhờ việc gì tuyệt đối không giúp, có tiền thích thì cho nó, chứ đừng cho vay rồi mua cục tức vào người.
Hôm nay em có làm vài chén rượu, nên mạnh lời chia sẻ với cụ.
e chỉnh 1 tý nhé, ở cái câu thứ 2, nhiều cụ khen hay, nhưng e cho là chưa tới. Câu hỏi đặt ra cho a bạn ý để khuyên răn ko nên là mình được cái gì? mà chỉ ra luôn là a ý làm vì cái tôi cá nhân chứ ko phải là để làm sạch cái môi trường, mà nếu vì làm trong sạch cái môi trường, thì kiện chỉ nên là cái cuối cùng mà thôi. Tất nhiên vì a bạn ko hiểu tới, nên có kết cục nghe có vẻ hơi buồn!

congchi

Xe tăng
Tặng tiền thì làm sao hoàn công được hả cụ.
Được chứ.
Chủ nhà thuê em xây nhà, giá vốn 10 tỷ, em báo giá 20 tỷ. Như vầy em lời 10 tỷ, đóng thuế hết 2 tỷ, bỏ túi 8 tỷ.
Giờ, em thấy chủ nhà tội nghiệp, làm từ thiện tặng căn nhà với giá 10 tỷ.
Sau chủ nhà thấy em tốt quá, tặng tiền mặt cho em 20 tỷ.
Chủ nhà và em đều có cái mình muốn, chỉ có nhà nước mốc mỏ ngồi nhìn.
Bác góp ý thêm để em triển cái. Kèo thơm quá

nhs

Xe máy
Hihi
Cặp này ngu hết phần thiên hạ (chùi mép) nhưng về lừa đảo từ thiên họ là bậc thầy

Hien do

Xe tăng
đã đến lúc phải dọn thôi cụ nhơ nhuốc quá nếu sự thật là vậy, trước em cũng không để ý giờ mới thấy họ những gừng nghệ toàn ăn chặn từ thiện kinh hãi thật cụ nhỉ
Trc thì em chẳng nghĩ họ ăn, vì mình ko gửi tiền cho họ nên ko quan tâm. Nhưng check lại thông tin công khai thì mọi nghi ngờ đều có lý do cả cụ ạ. Ai mà bịa chuyện đc

congchi

Xe tăng
Được mà bác. Cái nào cũng có hai mặt. Đến lúc chủ nhà bùng tiền thì bác cũng không được pháp luật bảo vệ :)
Bác yên tâm, nếu kèo này mà thành, thì sẽ có dịch vụ đảm bảo cho bác.
Lách được cả đống thuế đấy

Lux.Queen178

Xe máy
e chỉnh 1 tý nhé, ở cái câu thứ 2, nhiều cụ khen hay, nhưng e cho là chưa tới. Câu hỏi đặt ra cho a bạn ý để khuyên răn ko nên là mình được cái gì? mà chỉ ra luôn là a ý làm vì cái tôi cá nhân chứ ko phải là để làm sạch cái môi trường, mà nếu vì làm trong sạch cái môi trường, thì kiện chỉ nên là cái cuối cùng mà thôi. Tất nhiên vì a bạn ko hiểu tới, nên có kết cục nghe có vẻ hơi buồn!
Nói trắng ra các ông bị bắt tù thì là nhân quả của việc tham nhũng, anh bạn bị dằn vặt vì a thấy đội kia thảm quá, chẳng có lỗi gì. Lời tố cáo của anh chẳng qua chỉ là duyên, nhân là đội kia tham nhũng, quả là vào tù

Chỉnh sửa cuối:

sudichat2002

Xe container
Nguyên tắc SUY ĐOÁN VÔ TỘI chỉ nên áp dụng cho từng sự vụ, như vụ Hồ Duy Hải. Vụ này ko cần áp dụng, vì rõ ràng Thuỷ Tiên có đi từ thiện và phát tiền thật, cô ả ko thể chối cãi điều này.
Dẫn câu nghe tưởng hiểu biết hoá ra là không biết gì...
Nguyên tắc SUY ĐOÁN VÔ TỘI là đối tượng luôn vô tội, cho đến khi nào có đủ chứng cứ kết luận là có tội, giờ đang điều tra, đi từ thiện hay đi phát tiền là thật, nó là căn cứ để kết luận là có tội à (hay anh là nhà điều tra online, xem cờ nhíp để kết luận ;)) )

NHD78

Xe hơi
Hihi
Theo tôi như thế này:
Thứ nhất phải nói rõ là cái việc chuyển nhầm (đang trao đổi) là giả định nhé. Đến thời điểm này không có căn cứ gì để nói là có chuyển nhầm cả.
Thứ hai: Người nhận tiền chuyển nhầm không có trách nhiệm trả lại trừ khi họ thấy cần phải làm như vậy. Ở đây không bàn về động cơ của họ. Rất nhiều trường hợp như vậy rồi. Việc đi "đòi" là trách nhiệm của người chuyển và sẽ được thực hiện thông qua hỗ trợ của NH hoặc cơ quan công an (nếu có khiếu nại, trình báo).

DIT

Xe tăng
Luat sự thâm niên cho hỏi pháp nhân là gì và sao lại ko liên quan trong trường hợp này ah.
2 người này các tk đều liên quan đến công ty nên sẽ có kế toán rà soát hết. Lên video có 1 mình nhưng thực tế có cả ekip đó. Chị H ko đủ tuổi gây khó khăn với họ đâu .1 người là chủ tịch, 1 người là phó tổng phụ trách rất nhiều công ty đó

tranmanhha

Xe điện
Được chứ.
Chủ nhà thuê em xây nhà, giá vốn 10 tỷ, em báo giá 20 tỷ. Như vầy em lời 10 tỷ, đóng thuế hết 2 tỷ, bỏ túi 8 tỷ.
Em mà là điều tra. Em cứ tạm quy vào vụ việc: Có dấu hiệu phạm tội. Thế là đủ để cụ chạy nhông nhông rồi.

bomong

Xe buýt
Theo tôi như thế này:
Thứ nhất phải nói rõ là cái việc chuyển nhầm (đang trao đổi) là giả định nhé. Đến thời điểm này không có căn cứ gì để nói là có chuyển nhầm cả.
Thứ hai: Người nhận tiền chuyển nhầm không có trách nhiệm trả lại trừ khi họ thấy cần phải làm như vậy. Ở đây không bàn về động cơ của họ. Rất nhiều trường hợp như vậy rồi. Việc đi "đòi" là trách nhiệm của người chuyển và sẽ được thực hiện thông qua hỗ trợ của NH hoặc cơ quan công an (nếu có khiếu nại, trình báo).
Giả sử TT có chuyện này xảy ra, nhận tiền từ thiện vào tk khác, rồi sử dụng cá nhân, không công bố, là CA chứng minh ngay "lợi dụng.. chiếm đoạt tiền từ thiện.. ", đố mà cải được.

tranmanhha

Xe điện
Cụ nói thế mất quan điểm quá.
Chắc cụ ko biết phần đa các thành phần bất đồng chính kiến là luật sư à.
Đành rằng chủ tịch liên đoàn luật sư có chân trong đại biểu quốc hội. Nhưng trong giới bị khinh như mẻ ấy cụ ạ.
Em có bảo Luật sư là giai cấp thống trị đâu. Luật sư cũng vì bát cơm manh áo thôi.

doithayxx

Xe hơi
Được chứ.
Em chưa hiểu lắm. Cụ làm với tư cách cá nhân hay cty.

Trạng thái
Thớt đang đóng