[Funland] Bộ Công an rà soát các tài khoản nhận tiền từ thiện ủng hộ miền Trung

Trạng thái
Thớt đang đóng

congchi

Xe tăng
Tặng tiền thì làm sao hoàn công được hả cụ.
Được chứ.
Chủ nhà thuê em xây nhà, giá vốn 10 tỷ, em báo giá 20 tỷ. Như vầy em lời 10 tỷ, đóng thuế hết 2 tỷ, bỏ túi 8 tỷ.
Giờ, em thấy chủ nhà tội nghiệp, làm từ thiện tặng căn nhà với giá 10 tỷ.
Sau chủ nhà thấy em tốt quá, tặng tiền mặt cho em 20 tỷ.
Chủ nhà và em đều có cái mình muốn, chỉ có nhà nước mốc mỏ ngồi nhìn.
Bác góp ý thêm để em triển cái. Kèo thơm quá

nhs

Xe máy
Nếu là nhầm, TT chỉ báo NH từ chối nhận, là NH Họ tự xử lý.
TT Nhặt được của rơi đi mua biệt thự á.
Hihi
Cặp này ngu hết phần thiên hạ (chùi mép) nhưng về lừa đảo từ thiên họ là bậc thầy

Hien do

Xe tăng
đã đến lúc phải dọn thôi cụ nhơ nhuốc quá nếu sự thật là vậy, trước em cũng không để ý giờ mới thấy họ những gừng nghệ toàn ăn chặn từ thiện kinh hãi thật cụ nhỉ
Trc thì em chẳng nghĩ họ ăn, vì mình ko gửi tiền cho họ nên ko quan tâm. Nhưng check lại thông tin công khai thì mọi nghi ngờ đều có lý do cả cụ ạ. Ai mà bịa chuyện đc

congchi

Xe tăng
Được mà bác. Cái nào cũng có hai mặt. Đến lúc chủ nhà bùng tiền thì bác cũng không được pháp luật bảo vệ :)
Bác yên tâm, nếu kèo này mà thành, thì sẽ có dịch vụ đảm bảo cho bác.
Lách được cả đống thuế đấy

Lux.Queen178

Xe máy
e chỉnh 1 tý nhé, ở cái câu thứ 2, nhiều cụ khen hay, nhưng e cho là chưa tới. Câu hỏi đặt ra cho a bạn ý để khuyên răn ko nên là mình được cái gì? mà chỉ ra luôn là a ý làm vì cái tôi cá nhân chứ ko phải là để làm sạch cái môi trường, mà nếu vì làm trong sạch cái môi trường, thì kiện chỉ nên là cái cuối cùng mà thôi. Tất nhiên vì a bạn ko hiểu tới, nên có kết cục nghe có vẻ hơi buồn!
Nói trắng ra các ông bị bắt tù thì là nhân quả của việc tham nhũng, anh bạn bị dằn vặt vì a thấy đội kia thảm quá, chẳng có lỗi gì. Lời tố cáo của anh chẳng qua chỉ là duyên, nhân là đội kia tham nhũng, quả là vào tù

Chỉnh sửa cuối:

sudichat2002

Xe container
Nguyên tắc SUY ĐOÁN VÔ TỘI chỉ nên áp dụng cho từng sự vụ, như vụ Hồ Duy Hải. Vụ này ko cần áp dụng, vì rõ ràng Thuỷ Tiên có đi từ thiện và phát tiền thật, cô ả ko thể chối cãi điều này.
Dẫn câu nghe tưởng hiểu biết hoá ra là không biết gì...
Nguyên tắc SUY ĐOÁN VÔ TỘI là đối tượng luôn vô tội, cho đến khi nào có đủ chứng cứ kết luận là có tội, giờ đang điều tra, đi từ thiện hay đi phát tiền là thật, nó là căn cứ để kết luận là có tội à (hay anh là nhà điều tra online, xem cờ nhíp để kết luận ;)) )

NHD78

Xe hơi
Nếu là nhầm, TT chỉ báo NH từ chối nhận, là NH Họ tự xử lý.
TT Nhặt được của rơi đi mua biệt thự á.
Hihi
Theo tôi như thế này:
Thứ nhất phải nói rõ là cái việc chuyển nhầm (đang trao đổi) là giả định nhé. Đến thời điểm này không có căn cứ gì để nói là có chuyển nhầm cả.
Thứ hai: Người nhận tiền chuyển nhầm không có trách nhiệm trả lại trừ khi họ thấy cần phải làm như vậy. Ở đây không bàn về động cơ của họ. Rất nhiều trường hợp như vậy rồi. Việc đi "đòi" là trách nhiệm của người chuyển và sẽ được thực hiện thông qua hỗ trợ của NH hoặc cơ quan công an (nếu có khiếu nại, trình báo).

DIT

Xe tăng
Luat sự thâm niên cho hỏi pháp nhân là gì và sao lại ko liên quan trong trường hợp này ah.
2 người này các tk đều liên quan đến công ty nên sẽ có kế toán rà soát hết. Lên video có 1 mình nhưng thực tế có cả ekip đó. Chị H ko đủ tuổi gây khó khăn với họ đâu .1 người là chủ tịch, 1 người là phó tổng phụ trách rất nhiều công ty đó

tranmanhha

Xe điện
Được chứ.
Chủ nhà thuê em xây nhà, giá vốn 10 tỷ, em báo giá 20 tỷ. Như vầy em lời 10 tỷ, đóng thuế hết 2 tỷ, bỏ túi 8 tỷ.
Em mà là điều tra. Em cứ tạm quy vào vụ việc: Có dấu hiệu phạm tội. Thế là đủ để cụ chạy nhông nhông rồi.

bomong

Xe buýt
Theo tôi như thế này:
Thứ nhất phải nói rõ là cái việc chuyển nhầm (đang trao đổi) là giả định nhé. Đến thời điểm này không có căn cứ gì để nói là có chuyển nhầm cả.
Thứ hai: Người nhận tiền chuyển nhầm không có trách nhiệm trả lại trừ khi họ thấy cần phải làm như vậy. Ở đây không bàn về động cơ của họ. Rất nhiều trường hợp như vậy rồi. Việc đi "đòi" là trách nhiệm của người chuyển và sẽ được thực hiện thông qua hỗ trợ của NH hoặc cơ quan công an (nếu có khiếu nại, trình báo).
Giả sử TT có chuyện này xảy ra, nhận tiền từ thiện vào tk khác, rồi sử dụng cá nhân, không công bố, là CA chứng minh ngay "lợi dụng.. chiếm đoạt tiền từ thiện.. ", đố mà cải được.

tranmanhha

Xe điện
Cụ nói thế mất quan điểm quá.
Chắc cụ ko biết phần đa các thành phần bất đồng chính kiến là luật sư à.
Đành rằng chủ tịch liên đoàn luật sư có chân trong đại biểu quốc hội. Nhưng trong giới bị khinh như mẻ ấy cụ ạ.
Em có bảo Luật sư là giai cấp thống trị đâu. Luật sư cũng vì bát cơm manh áo thôi.

doithayxx

Xe hơi
Được chứ.
Em chưa hiểu lắm. Cụ làm với tư cách cá nhân hay cty.

congchi

Xe tăng
Em mà là điều tra. Em cứ tạm quy vào vụ việc: Có dấu hiệu phạm tội. Thế là đủ để cụ chạy nhông nhông rồi.
Chả sao đâu ạ.
Lần đầu thì còn giải trình, chứ lần sau thì có tiền lệ rồi.
Các trao đổi buôn bán, thì vì mua bán bình thường, ta cứ tặng vòng tròn cho nhau.

v-kong

Xì hơi lốp

Vừa lên VNexpress rồi, đễ đi lắm...
"Những nghệ sĩ này bị cho là thiếu minh bạch trong quá trình giải ngân, có dấu hiệu Lạm dụng tín nhiệm tài sản và Lừa đảo chiếm đoạt tài sản".

Bô bô thế này thì lành ít dữ nhiều rồi.

nhs

Xe máy
"Những nghệ sĩ này bị cho là thiếu minh bạch trong quá trình giải ngân, có dấu hiệu Lạm dụng tín nhiệm tài sản và Lừa đảo chiếm đoạt tài sản".

Bô bô thế này thì lành ít dữ nhiều rồi.
Thòng lòng dần siết chặt, lên tới Vnexpress.net, từ ngữ được định hướng rồi : LỪA ĐẢO CHIẾM ĐOẠT TS sau này kết tội thêm LỪA ĐẢO CÓ TỔ CHỨC thì đi cả cụm

NHD78

Xe hơi
Giả sử TT có chuyện này xảy ra, nhận tiền từ thiện vào tk khác, rồi sử dụng cá nhân, không công bố, là CA chứng minh ngay "lợi dụng.. chiếm đoạt tiền từ thiện.. ", đố mà cải được.
Cơ bản là nếu không kêu gọi chuyển tiền từ thiện vào TK khác đó thì việc chuyển tiền không thể coi là chuyển tiền từ thiện mà chỉ là giao dịch chuyển tiền nhầm. Tính chất thế nào xử lý thế ấy chứ không thể lấy lý do bên này xử lý việc bên kia được.

Không nhắc tới HL, khả năng việc của HL đã rõ, đã xong không cần rà soát nữa.
Vớ vẩn HL đi trước :))

Tướng cướp

Xe điện
e chỉnh 1 tý nhé, ở cái câu thứ 2, nhiều cụ khen hay, nhưng e cho là chưa tới. Câu hỏi đặt ra cho a bạn ý để khuyên răn ko nên là mình được cái gì? mà chỉ ra luôn là a ý làm vì cái tôi cá nhân chứ ko phải là để làm sạch cái môi trường, mà nếu vì làm trong sạch cái môi trường, thì kiện chỉ nên là cái cuối cùng mà thôi. Tất nhiên vì a bạn ko hiểu tới, nên có kết cục nghe có vẻ hơi buồn!
Ko cụ ơi, em ko cao thượng đến mức làm sạch bộ máy đâu cụ ơi.
Câu chuyên này có thật 100%, lúc khuyên em chỉ nghĩ và hỏi ngẫu nhiên về lợi ích cá nhân của anh ấy thôi.
Và đáng buồn là anh ấy ko nghe, kết cục cũng ko phải sau đó anh ấy ân hận việc đã làm, mà 5 năm sau khi đội kia ra tù, họ đến nhà dạo nạt, rồi xui người khác dọa nạt... Dẫn tới việc gia đình anh ấy phải bán nhà, chuyển đi nơi khác sống.
Hành vi tham nhũng đó thấy bảo là làm chứng từ tiêu tiền chi khác của cơ quan đâu hơn trăm triệu chia nhau (kinh phí xin được cấp bổ sung trong năm để thực hiện nhiên vụ chi khác như tiếp khách, hội nghị, chè nước...), mà ko chi cho anh ấy.

Trạng thái
Thớt đang đóng