[Funland] Bố em ốm quá rồi, về Nam Định cần giấy tờ gì, có phải cách ly không???

Trạng thái
Thớt đang đóng

Yeuaibaygio

Xe container
E dân NĐ đọc cái còm của cụ đó mà chạnh lòng ghê gớm mặc dù nhà em mới thoát cảnh chị Dậu rồi.
Kệ đi mợ. Các cụ có câu: Được ích khúc khích cười thầm, không được ích thì... ăn vạ. Không ăn vạ được thì chửi đổng, chửi chính quyền kém, ngu, chê dân nghèo 😄.
Đúng là vì dịch bệnh nên nhiều địa phương có bất cập. Nhưng dân NĐ ở HN bạn em không ai chửi, vì họ hiểu bố mẹ người thân yên bình ở quê hương là vô cũng may mắn và hạnh phúc. Cũng chính họ, hè năm ngoái và hè năm nay đưa con về NĐ tránh dịch.
Các cụ ở đâu về NĐ giải quyết công chuyện lỡ làm lây lan dịch bệnh, hỏi ai là người chịu thiệt nhất ngoài chính quyền và người dân địa phương?
Chính sách nào cũng có đối tượng hưởng lợi và chịu thiệt, không thể toàn vẹn, nhưng chính quyền cũng cân lên đặt xuống cả rồi. Chia buồn với các cụ có việc hiếu mà không về được.

buicongchuc

Xe ba gác
Từ 13/8 đến nay huyện HH quê em vân chưa tiếp nhận người từ HN về

Trước đó nếu ai về được mời ra bãi tắm Thịnh Long nghỉ ngơi 4 ngày đêm phòng KS 3*, tự chi trả: 200k tiền phòng/ngày, 80k tiền ăn 1 ngày, 200k test nhanh covid, 700k xn PCR. Nếu (-) thì cho về cách ly tại nhà 14 ngày, nếu (+) đi BV nhà nước nuôi.

L.C.D

Xe container
Mợ đồng hương đây rồi!
Từ 30/4 đến nay em chưa về quê được dù mẹ mấy lần đi bvi điều trị mắt.
Chắc lâu lâu nữa mới đc về cụ ạ.
Em về quê từ 16/7 khi bà ngoại em mất. Tang lễ cụ vẫn đông đủ hết con cháu chắt. Sau đó tất cả quay về HN thì 1 tuần sau HN ban lệnh giãn cách. Từ đó gia đình em ko ai về được NĐ. 49 ngày cụ ko về đc. Tình hình này khả năng cao 100 ngày cụ cũng ko về đc luôn.

buicongchuc

Xe ba gác
Mặc dù chính quyền NĐ làm hơi quá, nhưng gần như không ai chửi CQ cả vì cảm thấy như thế mới yên tâm cho những người ở quê, trong đó có bố mẹ già, anh em, chú bác.

L.C.D

Xe container
Kệ đi mợ. Các cụ có câu: Được ích khúc khích cười thầm, không được ích thì... ăn vạ. Không ăn vạ được thì chửi đổng, chửi chính quyền kém, ngu, chê dân nghèo 😄.
Đúng là vì dịch bệnh nên nhiều địa phương có bất cập. Nhưng dân NĐ ở HN bạn em không ai chửi, vì họ hiểu bố mẹ người thân yên bình ở quê hương là vô cũng may mắn và hạnh phúc. Cũng chính họ, hè năm ngoái và hè năm nay đưa con về NĐ tránh dịch.
Các cụ ở đâu về NĐ giải quyết công chuyện lỡ làm lây lan dịch bệnh, hỏi ai là người chịu thiệt nhất ngoài chính quyền và người dân địa phương?
Chính sách nào cũng có đối tượng hưởng lợi và chịu thiệt, không thể toàn vẹn, nhưng chính quyền cũng cân lên đặt xuống cả rồi. Chia buồn với các cụ có việc hiếu mà không về được.
Vâng dịch bệnh như này ai cũng ảnh hưởng và phải xác định tuân thủ quy định phòng dịch vì đại cục thôi. Các tỉnh phải be bịt như thế cũng là vạn bất đắc dĩ. Em quê NĐ nhưng toàn bộ họ hàng em lứa trẻ như em ở hết HN, đc tiêm vắc xin hết rồi. Còn các dì các cậu dưới quê chưa ai đc tiêm hết vì NĐ chưa bùng dịch nên chưa có nhiều vắc xin. Vắc xin đang ưu tiên cho các vùng dịch, như thế cũng hợp lẽ mà. Hàng ngày em chat chit gọi điện thấy quê mình vẫn bình yên thế là mừng rồi cụ ạ. Cứ khoẻ mạnh để sau đại dịch đc gặp lại nhau là tuyệt vời rồi.

thuyhaiduong

Xe hơi
Haizzz, biết là ko nên nhưng mợ thử tham khảo cách không chính thống xem.
Giữa lúc HN cực kỳ khó ra vào, em vẫn đi về quê và lên HN được. Giá cả dĩ nhiên cực chát, gấp 10 lần ngày thường.
Em cũng cố gắng bớt vô ý thức bằng cách về thì ko tiếp xúc ai, chỉ ra mộ thắp hương thôi. Trước đó thì em cũng nằm nhà ko tiếp xúc 2 tuần rồi, để đảm bảo mình là rau sạch 🤢🤢🤢
Chúc ông cụ sớm hồi phục, mạnh khoẻ.

buicongchuc

Xe ba gác
Giữa lúc HN cực kỳ khó ra vào, em vẫn đi về quê và lên HN được. Giá cả dĩ nhiên cực chát, gấp 10 lần ngày thường.
Em cũng cố gắng bớt vô ý thức bằng cách về thì ko tiếp xúc ai, chỉ ra mộ thắp hương thôi. Trước đó thì em cũng nằm nhà ko tiếp xúc 2 tuần rồi, để đảm bảo mình là rau sạch 🤢🤢🤢
Các cụ mợ lách luật, đỏ thì không sao, lỡ bị lây lan chắc chắn sẽ bị truy tố.
Em có công việc cần phải trực tiếp có mặt ở Sở KH NĐ vào đầu tuần sau, đã có giấy ở LĐ Sở ký gửi lên đồng ý cho về làm việc trong ngày rồi quay lại HN mà em còn đang ngại làm mấy thủ tục đầu HN đây.

boy_spott

Xe điện
Khi chưa được tiêm Vaccine em ủng hộ cách làm vì đại cục

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng dịch bệnh như này ai cũng ảnh hưởng và phải xác định tuân thủ quy định phòng dịch vì đại cục thôi. Các tỉnh phải be bịt như thế cũng là vạn bất đắc dĩ. Em quê NĐ nhưng toàn bộ họ hàng em lứa trẻ như em ở hết HN, đc tiêm vắc xin hết rồi. Còn các dì các cậu dưới quê chưa ai đc tiêm hết vì NĐ chưa bùng dịch nên chưa có nhiều vắc xin. Vắc xin đang ưu tiên cho các vùng dịch, như thế cũng hợp lẽ mà. Hàng ngày em chat chit gọi điện thấy quê mình vẫn bình yên thế là mừng rồi cụ ạ. Cứ khoẻ mạnh để sau đại dịch đc gặp lại nhau là tuyệt vời rồi.
Bác ruột em hơn 70 tuổi từ HN về NĐ và bị kẹt lại từ đầu tháng 7 (lúc đó chớm dịch cụ lại nấn ná rồi ngày càng thắt chặt). Vừa rồi bác đã xin tiêm được 1 mũi ở quê. Như tình hình hiện nay bác có thể về HN được nhưng sau khi bàn bạc với bác gái và các anh chị trên HN, mọi người động viên bác ở quê thêm thời gian nữa. Vì ở NĐ bình yên, đi lại thoải mái, nhà cửa rộng rãi đủ tiện nghi, vườn cây ao cá... Sáng bác đạp xe thể dục chục cây số, về nấu ăn sáng, làm vườn, chăm chó mèo, gọi zalo cho bác gái. Bác xác định ở lại tiêm nốt mũi 2 và lo xong mấy cái giỗ cuối năm rồi mới lên HN.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Về dc cụ nhé.
Qua chốt ra khỏi TP Hà Nội cụ chứng minh ông cụ ốm nặng, chụp ảnh giấy tờ chứng minh rồi họ sẽ cho ra.
Vào NĐ cần test và tham khảo thêm ảnh dưới
View attachment 6538385
- Phú thọ ngoài xn phải cách ly tại nhà 14 ngày, xét nghiệm định kỳ vào ngày 7 và ngày 14 nữa
- Lào Cai áp dụng giống Hải Dương.
Cụ cho em hỏi nhờ, cái bảng tổng hợp kia cụ có nguồn-link không?

PNTJSC

Xe tải
E thấy thợ nđ lên xây nhà cho bạn e từ hqua rồi maf

Lah

[Tịch thu bằng lái]
E thấy thợ nđ lên xây nhà cho bạn e từ hqua rồi maf
NĐ lên thì nói làm gì cụ. Họ từ vùng không dịch vào vùng có cảnh báo dịch (cao hơn nơi đi) thì họ lên đơn giản, quay về ngay mới khó. Thợ xây là định lên ở luôn dài dài.

motthoidongbim

Xe điện
Các cụ đừg xúi cụ ý. Cụ đi theo xe luồng xanh or đi xe của cty, cấp cho cụ giấy cty. Cụ ko tiếp xúc ai, về ra mộ ko sao, cụ về nhà phát là có báo của hx ngay, cụ có đi luôn thì nhà cũng bj cl tại nhà. Em thừa khả năng đi đi về về, mất mỗi cp pcr. Hiện em đag ở quê, cũng muốn về nhà phết vì vk, f1.2 đang Hn. E vs f1.1 ở qê. Ság em về Hn xong 1-2 ngày e về qê cũng không ai biết. Nhưng 1 là lỡ mình bị f0. 2 là chỗ mình có ng bj f0 thì sớm hay muộn ca cũng tìm ra mình. Đag dịch như này, ở qê đang yên lành. Hãy chấp nhận nhiều thứ, cta còn sướng hơn nhiều ng trong Sg, nhận hũ tro cốt là xong. Hãy thực hiện theo đúng chỉ thị của cq.

L.C.D

Xe container
Các cụ đừg xúi cụ ý. Cụ đi theo xe luồng xanh or đi xe của cty, cấp cho cụ giấy cty. Cụ ko tiếp xúc ai, về ra mộ ko sao, cụ về nhà phát là có báo của hx ngay, cụ có đi luôn thì nhà cũng bj cl tại nhà. Em thừa khả năng đi đi về về, mất mỗi cp pcr. Hiện em đag ở quê, cũng muốn về nhà phết vì vk, f1.2 đang Hn. E vs f1.1 ở qê. Ság em về Hn xong 1-2 ngày e về qê cũng không ai biết. Nhưng 1 là lỡ mình bị f0. 2 là chỗ mình có ng bj f0 thì sớm hay muộn ca cũng tìm ra mình. Đag dịch như này, ở qê đang yên lành. Hãy chấp nhận nhiều thứ, cta còn sướng hơn nhiều ng trong Sg, nhận hũ tro cốt là xong. Hãy thực hiện theo đúng chỉ thị của cq.
Cụ rất chuẩn đấy. HN và nhiều tỉnh phía Bắc quá may mắn so với SG.
Bố mẹ chồng em 80t ở quê cùng chị giúp việc. Mà từ 30/4 bọn em chưa về, trc đấy thì hầu như tuần hoặc 2 tuần là đại gia đình lại kéo hết về ăn ngủ nghỉ 2 ngày cuối tuần, vui ơi là vui. 2 cụ 80 ngày nào cũng alo động viên con cháu ngoài HN chấp hành nghiêm chỉnh, cứ yên tâm bố mẹ vẫn khỏe vẫn ổn.
Nói chung đại dịch này là 1 trải nghiệm vô cùng khác biệt và em tin rằng đã trải qua những đợt phong tỏa dù ngắn dù dài, mỗi người sẽ biết trân trọng những phút giây quây quần gia đình hơn.

Trạng thái
Thớt đang đóng