Bổ sung nước làm mát-Loại nào thì tốt ạ?

firedsnake

Xe máy
Chào các bác
Xe em I30 thường, chạy khoảng 1 vạn rồi và cần bổ sung nước làm mát vì nó sắp xuống đến vạch LOW ạ.
Các bác cho em hỏi bổ sung thì nên dùng loại gì thì tốt ạ? Và nên bổ sung lúc máy nóng hay máy lạnh?
Cám ơn các bác nhé!:)

benghe

Xe điện
Lần trước cụ đổi loại nào? nếu là loại tốt của hãng thì chạy được vài vạn mới phải thay, còn nếu xem bình nước tràn bị hết và mở két ra xem không thấy mực nước thì cần bổ sung (nước lọc hoặc lavie cũng được). Còn nếu cụ thay mới thì tiện thể súc két luôn và thay loại nước hồng hoặc nước đỏ trong can của hãng Toy,,, nước này chạy đuợc tầm 4 vạn. Em vừa thay loại nước hồng, 150k. Ngoài ra, 1 số gara họ đổ loại nước xanh pha loãng chống đóng cặn nhưng loại này nhanh mất màu. Xe em lần trước đổ nước xanh chạy được hơn 1 vạn thì hết màu xanh.

chinauto

Xe hơi
Chào các bác
Xe em I30 thường, chạy khoảng 1 vạn rồi và cần bổ sung nước làm mát vì nó sắp xuống đến vạch LOW ạ.
Các bác cho em hỏi bổ sung thì nên dùng loại gì thì tốt ạ? Và nên bổ sung lúc máy nóng hay máy lạnh?
Cám ơn các bác nhé!:)
Nếu xe mới như vầy mà nước làm mát hao là có vấn đề trong bộ phần làm mát. Bác phải kiểm tra kỹ xem két nước, bình nước có rò rỉ ở đâu không?
Ngại nhất là nó rò rỉ trong động cơ, cần phải xem dầu động cơ có bị lẫn nước không?

mcv30

Xe điện
nếu bổ sung thì chỉ bằng nước lã thôi . bản thân nước mát cũng pha theo tỷ lệ chung chung mà .

Hà Tít

Xe buýt
Nếu chỉ bổ sung thì chỉ cần nước tinh khiết, Aquafina chẳng hạn, cầu kỳ thì mua nước cất. Nhưng nhớ là ko đc dùng nước khoáng như Lavie

bankymoon

Xe tải
Xe em là ứng cử viên của Hội xe chuồng gà nên lúc nào em cũng thủ sẵn 1 can 5l nước tinh khiết Aquafina trong cốp, thấy thiếu là em bổ sung ngay. Loại này đáp ứng đầy đủ các tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ (mua trong siêu thị có gần 20k/bình).

vietnd

Xe máy
Em nói kể cũng hơi thừa, các bác chưa bao giờ bổ sung nước làm mát vui lòng chờ nước nguội rồi hãy mở nắp nhé.

Vietroad111

Xe buýt
nước đun sôi để nguội cụ ơi. Bổ sung mà (b)

duylinhaudio

Xe buýt
Website
www.duylinh.vn
Dạ khoảng 1 năm thì các cụ nên thay thế dung dịch làm mát két nước ạ, để thay thì các cụ cần phải dùng dung dịch chuyên dùng cho két nước chứ không dùng được Aquafina hay nước đun sôi để nguội đâu ợ. Dung dịch làm mát két nước thường có màu Xanh hoặc màu Đỏ là loại dung dịch có nhiệt độ sôi rất cao.

Các cụ có thể tham khảo mấy loại dung dịch sau:

- Dung dịch làm mát két nước Abro (Mỹ) giá 125.000 VNĐ/1 can 3.8l

- Dung dịch làm mát két nước Turbo (Singapore) giá 25.000 VNĐ/1 lon 400ml

Ngoài ra nếu xe cụ nào chạy đã lâu rồi thì nên dùng thêm dung dịch vệ sinh két nước trước khi thay thế dung dịch làm mát két nước mới.

- Dung dịch vệ sinh két nước Abro (Mỹ) giá 75.000VNĐ/1 chai dùng đủ cho 1 két nước xe con.

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Lần trước cụ đổi loại nào? nếu là loại tốt của hãng thì chạy được vài vạn mới phải thay, còn nếu xem bình nước tràn bị hết và mở két ra xem không thấy mực nước thì cần bổ sung (nước lọc hoặc lavie cũng được). Còn nếu cụ thay mới thì tiện thể súc két luôn và thay loại nước hồng hoặc nước đỏ trong can của hãng Toy,,, nước này chạy đuợc tầm 4 vạn. Em vừa thay loại nước hồng, 150k. Ngoài ra, 1 số gara họ đổ loại nước xanh pha loãng chống đóng cặn nhưng loại này nhanh mất màu. Xe em lần trước đổ nước xanh chạy được hơn 1 vạn thì hết màu xanh.
Cụ tư vấn kiểu này thì em xin được ạ cụ :77::77::77:
Lavie là nước khoáng, trong thành phần có các chất khoáng hòa tan và sẽ gây nên kết tủa - đóng cặn trong điều kiện làm việc khắc nghiệt - nhiệt độ cao của két làm mát. Đóng cặn gây nên tắc là là nguyên nhân hàng đầu khiến cụ phải thay cái két ấy.
Nước làm mát tiêu chuẩn cần có phụ gia chống đông, chống kết tủa... để giảm thiểu việc tắc các ống giải nhiệt trong hệ thống làm mát. Nước làm mát động cơ tùy theo nhà sản xuất có màu hồng, vàng hoặc xanh hoặc thậm chí màu đỏ. Màu sắc do vậy không quyết định chất lượng - nhìn màu thì có thánh mới biết loại nào tốt hơn loại nào. Em đi Ford, và đổ nước làm mát của hãng bán (em chẳng biết của Ford hay của hãng nào) và 2 năm nay màu nó vẫn xanh như thế.

benghe

Xe điện
Lavie là nước khoáng, trong thành phần có các chất khoáng hòa tan và sẽ gây nên kết tủa - đóng cặn trong điều kiện làm việc khắc nghiệt - nhiệt độ cao của két làm mát. Đóng cặn gây nên tắc là là nguyên nhân hàng đầu khiến cụ phải thay cái két ấy.
Nước làm mát tiêu chuẩn cần có phụ gia chống đông, chống kết tủa... để giảm thiểu việc tắc các ống giải nhiệt trong hệ thống làm mát. Nước làm mát động cơ tùy theo nhà sản xuất có màu hồng, vàng hoặc xanh hoặc thậm chí màu đỏ. Màu sắc do vậy không quyết định chất lượng - nhìn màu thì có thánh mới biết loại nào tốt hơn loại nào. Em đi Ford, và đổ nước làm mát của hãng bán (em chẳng biết của Ford hay của hãng nào) và 2 năm nay màu nó vẫn xanh như thế.
Em cũng :77: cụ, cụ đọc kỹ lại giúp... Lavie đây là em nói xử lý tình huống nước hơi cạn và không có sẵn dung dịch làm mát chuyên dụng để bổ sung, với lại Lavie là nước tinh lọc chứ không phải nước khoáng. Em là người sử dụng chứ không phải thợ kỹ thuật... thường ngày làm thế nào thì nói như thế... còn cụ thích kỹ thuật sâu xa thì mở 1 cái thớt riêng về nước làm mát để cho các cụ trên giang hồ ném đá...

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Em cũng :77: cụ, cụ đọc kỹ lại giúp... Lavie đây là em nói xử lý tình huống nước hơi cạn và không có sẵn dung dịch làm mát chuyên dụng để bổ sung, với lại Lavie là nước tinh lọc chứ không phải nước khoáng. Em là người sử dụng chứ không phải thợ kỹ thuật... thường ngày làm thế nào thì nói như thế... còn cụ thích kỹ thuật sâu xa thì mở 1 cái thớt riêng về nước làm mát để cho các cụ trên giang hồ ném đá...
Em chịu cụ, em không tranh luận với cụ làm gì mất thời gian, cụ làm ơn cầm cái chai Lavie lên và đọc nhé, xem nó có những thành phần gì.
Cái Aquafina mà 1 số cụ ở trên nói nó đề là fresh water, còn cái loại Lavie tinh lọc của cụ nó đề Mineral Water đấy ạ, có ghi cả thành phần khoáng chất luôn ở vỏ chai. Biết thì nói, không biết thì..., bó tay.

Chỉnh sửa cuối:

zero4803

Xe buýt
lavie mà dùng bổ xung nước làm mát thì em chắc ko chơi,nhưng nếu dùng lavie hay aquafila thì bình nước rửa kính thì có sợ tắc ống ko hả cụ ?

tovit

Xe tăng
Nếu xe cụ hao ít thì bổ xung bằng nước lọc tinh khiết cũng được, và đổ vào bình nhựa trắng ở bên cạnh két nước.
Nếu cụ đi được 6v thì thay nước làm mát. Trên thị trường hiện nay có nước làm mát đỏ cua toy là nước siêu bền dùng cho đến lúc hỏng tức là k phải thay nữa.

Kiabuoisang

Xe container
Nếu xe mới như vầy mà nước làm mát hao là có vấn đề trong bộ phần làm mát. Bác phải kiểm tra kỹ xem két nước, bình nước có rò rỉ ở đâu không?
Ngại nhất là nó rò rỉ trong động cơ, cần phải xem dầu động cơ có bị lẫn nước không?
Cụ này nói cứ như đúng rồi ý nhỉ, nghe cụ có mà đốt nhà lúc nào không hay. Cái vạch min và max cách nhau có tý tẹo, chạy 1 vạn rồi mới gần xuống đến min thì coi như hệ thống làm mát hoàn toàn tốt và ngon cụ nhá. Chả rò rỉ gì đâu.
Còn bổ sung thì thì nó cũng chỉ hết có tẹo nước thôi, chỉ cần nước sạch và trong suốt là ok. Vì bên trong hệ thống đã có pha sẵn chất làm mềm nước rồi. Nếu giàu có thì vào hiệu chơi hẳn nước cất cho nó máu ( em chả thừa tiền ạ ).

Kiabuoisang

Xe container
lavie mà dùng bổ xung nước làm mát thì em chắc ko chơi,nhưng nếu dùng lavie hay aquafila thì bình nước rửa kính thì có sợ tắc ống ko hả cụ ?
Ôi từ thủa đi xe tới giờ em mới thấy có cụ ý tưởng hay. Lavie mà mang đi rửa kính ợ, quá tư sản. Cụ cho nó gầu nước giếng đi cho em nhờ. Hỏng mang đến em đền. Thật.

Kiabuoisang

Xe container
Được cái cụ này nữa lavie mà nói là tinh lọc chứ không phải khoáng,....Cụ kiếm cái vỏ lavie đọc lại cho em nhờ. Ng tam cấm chỉ định đối với việc dùng lavie để đổ nước ắc quy và nước làm mát nhé vì thành phần khoáng cao, có thể gây ăn mòn. Anh em hay nói tới việc dự trữ 1 chai nước lavie loại to trên xe ko phải là nước lavie từ nhà máy mà là nước đun sôi để nguội cụ nhá. Vừa uống cho người và vừa uống cho xe.

Ut.Minh

Xe container
các cụ cho em hỏi chứ : sao có vụ nước làm mát mà Lavie ở đây? Xe em đi mà khi vào bảo dưỡng thợ bảo phải châm nước mát đúng loại. Thế là bán cho em 1 chai Castrol đó

zero4803

Xe buýt
Ôi từ thủa đi xe tới giờ em mới thấy có cụ ý tưởng hay. Lavie mà mang đi rửa kính ợ, quá tư sản. Cụ cho nó gầu nước giếng đi cho em nhờ. Hỏng mang đến em đền. Thật.
ha ha,cụ fun thật.Biết cụ ở đâu mà đền,được vạ thì má đã sưng;)).Lavie thì đáng bao nhiêu chứ:D

Kiabuoisang

Xe container
các cụ cho em hỏi chứ : sao có vụ nước làm mát mà Lavie ở đây? Xe em đi mà khi vào bảo dưỡng thợ bảo phải châm nước mát đúng loại. Thế là bán cho em 1 chai Castrol đó
Hề hề, không cần lavie đâu cụ ạ, em toàn chơi nước giếng khơi thôi, 3 đời xe em toàn làm thế. Khi bổ sung thì không nhất thiết đúng loại hay gì cả vì có khi còn báo hại. Em nói thế này cho dễ nhé, bản thân nếu là xe mới thì nhà sản xuất đã cho nước làm mát vào, thành phần nước làm mát đó thường có màu đặc trưng là màu xanh chẳng hạn, trong đó có chứa chất làm mềm nước và chống ăn mòn. Trong quá trình sử dụng thì chất đó vẫn còn nếu có hao hụt thì không đáng kể trừ khi bị rò rỉ hệ thống làm mát dẫn đến thất thoát quá nhiều, còn việc bị hao sau nhiều km sử dụng do bay hơi chẳng hạn thì chỉ cần bổ sung nước tinh khiết là ok.
Khi nào thay toàn bộ nước làm mát thì mới cần phải mua loại nước đã đóng bình hoặc pha sẵn ( như kiểu đúng loại bác nói ).
Có nhiều loại nước làm mát với thương hiệu và cách sử dụng khác nhau. Với 2B thì sử dụng ít nên các hãng thường đóng hộp đổ liền. Với 4B vì dùng nhiều thì có loại đậm đặc để pha chế vào cùng với nước tinh khiết.
Chỉ đơn giản vậy thôi ợ. Không nên quá cẩn thận không cần thiết, miễn hồ là đừng múc nước ao cho vào xe như xe tải là được.

ha ha,cụ fun thật.Biết cụ ở đâu mà đền,được vạ thì má đã sưng;)).Lavie thì đáng bao nhiêu chứ:D
hề hề, cụ xuất hiện nhanh thế, mời cụ 1 ly cho đỡ nhạt mồm nhạt miệng. Em ở Lâm Gia Trang ạ, nhà em toàn chơi nước giếng pha với nước lau nhà ( sunnight bạc hà cụ nhé ) để rửa kính ạ. Chạy mãi chả thấy hỏng mà kính cứ trong vắt mới buồn chứ. ka ka

Chỉnh sửa cuối: