Bơm lốp đúng áp suất giúp giảm nguy cơ tai nạn

MICHELIN

Xe buýt
Website
www.lopxe.net
:) (b) :)

Việc bơm lốp đúng áp suất có ý nghĩa quan trọng đối với độ an toàn của xe. Đáng tiếc là nhiều người chưa nhận thức được điều này. Theo thống kê, tại Mỹ, cứ 4 xe chạy trên đường thì có 1 xe lốp không đủ căng.

Rất ít người nhớ thường xuyên kiểm tra áp suất lốp, và các chuyên gia khẳng định rằng không thể nói lốp được bơm đúng áp suất hay không nếu chỉ nhìn bằng mắt thường. Cách tốt nhất là kiểm tra bằng máy.

Với những xe có gắn hệ thống kiểm soát áp suất lốp, đèn báo trên xe sẽ sáng nếu áp suất lốp nằm ngoài giới hạn an toàn cho xe. Một số xe lại kiểm tra áp suất lốp gián tiếp thông qua bộ cảm biến tốc độ của hệ thống chống bó cứng phanh. Nguyên tắc rất đơn giản: lốp không đủ áp suất sẽ có bán kính vòng quay nhỏ hơn và quay nhanh hơn. Tuy nhiên, phương pháp này không thể cho biết áp suất thực của lốp xe, mà chỉ so sánh tốc độ quay của bánh.

Do đó, hầu hết các xe đời mới đều trang bị hệ thống kiểm soát áp suất trực tiếp. Các hệ thống này sử dụng một cảm biến áp suất gắn vào mỗi bánh xe. Thông tin về áp suất thực của từng lốp sẽ được truyền về bộ xử lý trung tâm bằng sóng radio. Các bộ cảm biến có thể được gắn vào giữa bánh xe hoặc là một bộ phận của van bơm hơi. Nhiều bộ cảm biến sử dụng năng lượng từ một pin nhỏ có tuổi thọ trung bình 10 năm.

Các hệ thống kiểm tra áp suất lốp trực tiếp đều hoạt động khá tốt, tuy nhiên, chủ xe nên biết chính xác xe của mình có hay không và là loại nào để có thể báo cho thợ xe khi thay lốp, vì nếu không chú ý, họ có thể dễ dàng làm hỏng bộ cảm biến.

Nếu xe của bạn không được trang bị hệ thống kiểm tra áp suất lốp, bạn có thể tìm mua sản phẩm của nhiều nhà sản xuất, như Beru, Schrader, Pacific hay Siemens.

Không thể phủ nhận sự hữu ích của các hệ thống kiểm tra áp suất lốp. Tuy nhiên, chúng chỉ cảnh báo khi áp suất lốp giảm xuống mức có thể gây nguy hiểm cho xe. Đó là chưa kể việc hệ thống này cũng có thể bị trục trặc mà bạn không biết. Do đó, chúng vẫn không thể hoàn toàn thay thế việc thường xuyên chủ động kiểm tra áp suất lốp. Thông số về áp suất lốp tiêu chuẩn luôn có trên tờ mô tả chi tiết kỹ thuật lốp xe.

Bên cạnh ý nghĩa quan trọng nhất là đảm bảo an toàn cho xe, việc bơm lốp đúng áp suất còn giúp bạn tiết kiệm xăng và kéo dài tuổi thọ lốp.

http://www.michelin.com.vn/info/index.asp

thanh3e

Xe tải
Hay (y) bác đúng là chuyên gia! Việc bơm ko đủ hay quá căng đều không tốt cho xe cũng như người điều khiển.
Hết đạn rồi, nợ vote bác nhé! (b)

Ruabo

Xe buýt
Hay lắm, em luôn cố gắng giữ đúng áp suất khuyến cáo của nhà sản xuất. Chiều qua em đến xưởng lốp ở Ngọc Khánh (gọi nôm na như vậy, đúng ra phải là Trung tâm ứng dung... em không nhớ rõ) của bác Michelin, hay bác Lam để đảo và bơm lốp Ni tơ, phải nói là đội ngũ thợ ở đây rất chuyên nghiệp và nhiệt tình. Lúc đó bác Michelin đang quay Video về cân chỉnh lốp, hè hè trông rất đẹp trai, em định ra chào bác một câu nhưng sợ đường đột quá lại thôi. Định thay bộ lốp Michelin cho em Spec nhưng sợ nhiều tiền quá, hỏi ra mới biết có hơn 3 triệu, tiếc quá không mang theo tiền, thôi đành hôm khác quay lại vậy.

Chỉnh sửa cuối:

HoangTrieuHai

Xe đạp
Website
www.audiovnclub.net
Em thấy việc kiểm tra áp suất của lốp là đáng lưu tâm nhưng đúng là ít người lưu tâm. Vừa giúp tiết kiệm nhiên liệu, lại vừa an toàn. Hệ thống cảm biến nhỏ như nắp van pin 5-10 năm, báo động trên xe kèm theo hệ thống khóa an toàn , giá khoảng 200 USD mà chẳng ai quan tâm

TungRau

Xe tăng
HoangTrieuHai nói:
Em thấy việc kiểm tra áp suất của lốp là đáng lưu tâm nhưng đúng là ít người lưu tâm. Vừa giúp tiết kiệm nhiên liệu, lại vừa an toàn. Hệ thống cảm biến nhỏ như nắp van pin 5-10 năm, báo động trên xe kèm theo hệ thống khóa an toàn , giá khoảng 200 USD mà chẳng ai quan tâm
Bác nói rõ hơn tý được không ạ , em sợ nhất là cái vụ lốp , nên quan tâm lắm ạ.

Nếu không tiện thì bác PM hay alô em cũng được. Tùng - 0989 515552

nightpinky

Xe buýt
thanh3e nói:
Hay (y) bác đúng là chuyên gia! Việc bơm ko đủ hay quá căng đều không tốt cho xe cũng như người điều khiển.
Hết đạn rồi, nợ vote bác nhé! (b)
Bơm xe chuyên nghiệp bác ạ, đại lý cắm dùi cho Michelin và la răng Tung của đấy!

HoangTrieuHai

Xe đạp
Website
www.audiovnclub.net
Hệ thống báo động và kiểm tra áp suất lốp xe này bao gồm cảm biến đo áp suất lắp ở van, phát tín hiệu bằng sóng radio. Thiết bị nhận và hiển thị áp suất được đặt trên xe,sẽ báo động khi áp suất lốp xe lớn hoặc nhỏ hơn áp suất tiêu chuẩn (cái này do mình tự đặt).
Hệ thống này dùng cho xe có 4-30 lốp xe và có tích hợp thêm hệ thống khóa an toàn. Gửi Bác cái hình:

TungRau nói:
Bác nói rõ hơn tý được không ạ , em sợ nhất là cái vụ lốp , nên quan tâm lắm ạ.

Nếu không tiện thì bác PM hay alô em cũng được. Tùng - 0989 515552

Chỉnh sửa cuối:

longxuan

Xe hơi
Chuẩn chuẩn, em cũng mới bơm lốp bẳng nitơ ở chỗ bác được mấy hôm,phải nói là đi khác hẳn luôn. Tại e mới lấy xe 1 thời gian ngắn nên toàn bơm thừa cân (cứ nghĩ thế là tốt) hôm vừa rồi ra chỗ bác Michellin được 1 chú đầu cua "làm dịch vụ" cho phải nói là rất tôt, tư vấn và giải thích cặn ke..bây giờ xe em đi rất em và ko bị sóc chưa kể là đi vào gờ giảm tốc cũng êm ái hơn. Bây giờ có vấn đề gì về lốp chắc chỉ ra chỗ bác Michellin thoai hề hề

Lamborghini

Xe buýt
Website
www.michelin.com.vn
Ruabo nói:
Hay lắm, em luôn cố gắng giữ đúng áp suất khuyến cáo của nhà sản xuất. Chiều qua em đến xưởng lốp ở Ngọc Khánh (gọi nôm na như vậy, đúng ra phải là Trung tâm ứng dung... em không nhớ rõ) của bác Michelin, hay bác Lam để đảo và bơm lốp Ni tơ, phải nói là đội ngũ thợ ở đây rất chuyên nghiệp và nhiệt tình. Lúc đó bác Michelin đang quay Video về cân chỉnh lốp, hè hè trông rất đẹp trai, em định ra chào bác một câu nhưng sợ đường đột quá lại thôi. Định thay bộ lốp Michelin cho em Spec nhưng sợ nhiều tiền quá, hỏi ra mới biết có hơn 3 triệu, tiếc quá không mang theo tiền, thôi đành hôm khác quay lại vậy.
Sao bác chả hú với em một tiếng :D :D