Thảo luận BT50 lỗi cầu, điều hoà

sonhaitco

Xe hơi
Cụ nào đang đi BT 50 bản 3.2 cả 2.2 bản 2 cầu vào xác nhận cho em có đúng thế không.
1) Cầu mà cài chế độ 4L vào chỗ bùn nhão mà "giẫy" quá ga một tý là dính cầu, không ra cầu được.
2) Điều hoà auto (bản 2.2 em ko rõ) tắt chìa khoá đi cứ kêu tạch tạch, kể cả lúc đi cũng kêu như thế nhưng vì tiếng máy nên nghe ko rõ bằng. Và hay bị một bên nóng, một bên lạnh. Xe em về hãng, đã chỉnh lại chỉ đc vài tháng lại bị.
Em khẳng định 4 xe thì 3 xe bị. Xe nào cũng bị 2 hiện tượng như trên. Về cài cầu các cụ ko hay cài 4L nên có thể ko để ý. Cụ nào bên kỹ thuật Mazda vào giải thích giúp với ạ. Cách nào khắc phục đc ko?

hecauto86

Xe đạp
gửi cụ chủ xe để tham khảo :
CÁC CHẾ ĐỘ HOẠT ĐỘNG: 2H / 4H / 4L

vChế độ 2H: sử dụng tốt trong tình trạng lái xe thông thường (đường nhựa).
vChế độ 4H: sử dụng tốt trong tình trạng lái xe trên đường địa hình (off-road). Không nên chọn chế độ 4H khi lái xe trong tình trạng thông thường.
vChế độ 4L: sử dụng tốt trong tình trạng lái xe trên đường địa hình khắc nghiệt (extreme off-road) như: đường lầy lội kèm theo vượt dốc cao. Bên cạnh đó chế độ 4L được sử dụng trong trường hợp cần sức kéo lớn: xe kéo móc phía sau, vượt chướng ngại vật lớn khi đi đường địa hình. Không nên chọn chế độ 4L khi lái xe trong tình trạng thông thường.
THAO TÁC CHUYỂN CHẾ ĐỘ GÀI CẦU
2H >4H
1. Tốc độ xe < 120 km/h
2. Nhả chân ga (không đạp ga)
3. Xoay nút điều khiển từ 2H <-> 4H

2H>4H>4L
1. Xe phải dừng hẳn (ở khu vực an toàn)
2. Di chuyển cần số về vị trí N ( hộp số AT)
Đạp bàn đạp ly hợp (hộp số MT)
3. Nhả chân ga (không đạp ga)
4. Xoay nút điều khiển từ 4H <-> 4L

- còn về hiện tượng ĐH kêu cụ chủ xe vui lòng mang qua hãng để họ kiểm tra thêm.

sonhaitco

Xe hơi
gửi cụ chủ xe để tham khảo :
CÁC CHẾ ĐỘ HOẠT ĐỘNG: 2H / 4H / 4L

vChế độ 2H: sử dụng tốt trong tình trạng lái xe thông thường (đường nhựa).
vChế độ 4H: sử dụng tốt trong tình trạng lái xe trên đường địa hình (off-road). Không nên chọn chế độ 4H khi lái xe trong tình trạng thông thường.
vChế độ 4L: sử dụng tốt trong tình trạng lái xe trên đường địa hình khắc nghiệt (extreme off-road) như: đường lầy lội kèm theo vượt dốc cao. Bên cạnh đó chế độ 4L được sử dụng trong trường hợp cần sức kéo lớn: xe kéo móc phía sau, vượt chướng ngại vật lớn khi đi đường địa hình. Không nên chọn chế độ 4L khi lái xe trong tình trạng thông thường.
THAO TÁC CHUYỂN CHẾ ĐỘ GÀI CẦU
2H >4H
1. Tốc độ xe < 120 km/h
2. Nhả chân ga (không đạp ga)
3. Xoay nút điều khiển từ 2H <-> 4H

2H>4H>4L
1. Xe phải dừng hẳn (ở khu vực an toàn)
2. Di chuyển cần số về vị trí N ( hộp số AT)
Đạp bàn đạp ly hợp (hộp số MT)
3. Nhả chân ga (không đạp ga)
4. Xoay nút điều khiển từ 4H <-> 4L

- còn về hiện tượng ĐH kêu cụ chủ xe vui lòng mang qua hãng để họ kiểm tra thêm.
Cảm ơn cụ hecauto86 đã hướng dẫn. Về tính năng hoạt động về cầu em cũng hiểu sơ sơ, bởi cung đường em toàn phải sử dụng món này. Em khẳng định với cụ là các thao tác em làm ko sai, nhưng vẫn bị. Với chế độ 4L em còn ko giám bẻ lái nhiều cụ à. Bởi liên quan đến đồng tốc ở bánh trước! Vậy nhưng chỉ cần xe bị lầy, để chế độ 4L mà ga quá một lúc là hiện tượng ko ra đc cầu cụ ạ. Lúc đầu em tưởng mỗi xe em bị, nhưng em thử các xe bạn em đều như nhau ạ

tienhuy8x

Xe hơi
Bt là 1 xe non trẻ về pickup và về xe 2 cầu, tình hình này ưu tiên mit su, su, ford, dmax.

macvankien

Đi bộ
Xe e 3.2 at cũng bị điều hòa kêu lộc cộc. vào gara sửa mất 800k đỡ đc 1 bên thì bên kia lại kêu. Cầu thì chưa thử. Bực mình ghê

BIENDONG001

Xe tăng
1) Cầu mà cài chế độ 4L vào chỗ bùn nhão mà "giẫy" quá ga một tý là dính cầu, không ra cầu được.
CỤ chủ vui lòng miêu tả chi tiết hơn hiện tượng này xem nào?

Không nhả cầu được cụ thể là thế nào? Núm xoay 1 phát là xong, nhưng nhớ dừng lại tầm 3 giây hãy ga.

BIENDONG001

Xe tăng
Xe của các cụ uy tín kém quá. Xe thiết kế đi địa hình mà lởm thế thì vứt, toàn được cái mã đẹp. Làm em Dmax mà chạy, bảo sao dân Thái nó chạy nhiều Dmax, họ không ngu hơn như mình nghĩ đâu nhé.

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Bt là 1 xe non trẻ về pickup và về xe 2 cầu, tình hình này ưu tiên mit su, su, ford, dmax.
nó cũng chẳng non trẻ đâu cụ, nó bê nguyên từ thằng Ford ranger sang đấy: khung gầm, hộp số, cầu kèo..