[Funland] Buồn cho quê em quá các Cụ ạ.

lowschool

Xe tải
Tỉnh nghèo nguồn thu chứ dân NĐ không nghèo nhé, đường xá giao thông, hạ tầng, đời sống còn là mơ ước của nhiều tỉnh lắm.

Mấy cụ Hà Lội chui vào ở ngõ ngách hay chung cư giá rẻ về so thử cuộc sống với dân Tp NĐ xem hơn hay kém. Làm vài chục triệu/tháng ở HN còn khướt mới mua được nhà, thua xa dân NĐ kiếm 5-7tr.

Em dân NĐ sống ở HN nên không phân biệt gì cả nhé, ở HN tưởng sướng thôi thực ra khổ bỏ mẹ.
Bọn Hn ở ngõ ngách sống khổ 🤣
Chủ yếu dân sống ở HN, ở chính vẫn là trong nhà ngõ ngách thôi các cụ, chứ nhà ở mặt đường, mặt phố, thì người ta cho thuê để bán hàng rồi, không ở.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Nói các cụ đường mắng e nhé. E không phân biẹt gì đâu, người nam định thì thông minh nhưng cương trực quá giỏi độc lập tác chiến chứ ngồi với nhau được thì hơi bị khó. Ông nào cũng sợ bị người khác nuốt mất, ko có sự tin tưởng như nhóm n.a hay t.h đâu. Nếu vi phạm chính sách thì mong off thông cảm. E nghĩ đó cũng là một điemr làm cản trở sự phát triển. Vì bản thân e cũng là một người nđ

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Nói các cụ đường mắng e nhé. E không phân biẹt gì đâu, người nam định thì thông minh nhưng cương trực quá giỏi độc lập tác chiến chứ ngồi với nhau được thì hơi bị khó. Ông nào cũng sợ bị người khác nuốt mất, ko có sự tin tưởng như nhóm n.a hay t.h đâu. Nếu vi phạm chính sách thì mong off thông cảm. E nghĩ đó cũng là một điemr làm cản trở sự phát triển. Vì bản thân e cũng là một người nđ
Cái này em công nhận.

Quê em Thái Lọ cũng thế. Mấy thằng giỏi thì té hết rồi.
Chán thật. Tỉnh nhà lực không mạnh để giữ lấy người tỉnh nhà...
Liêm Tuyền em thấy toàn các cụ đeo biển 30 nhưng gốc 17- 18.

quy la tien

Xe điện
Xứ Gừng quê iem cũng rứa, giỏi và tài đi hết rồi giờ ở tỉnh nhà DN toàn người nơi khác như …Nam Định mà, bình thường cụ ơi!

sakai_yo

Xe lăn
Em nghe là tầm 20 năm trước Nam Định với Thái Bình chủ trương của T.ư là giữ đất lúa mầu mỡ nên ít phát triển công nghiệp nên giờ bị chậm tiến so với các tỉnh Bắc Bộ còn lại.
Hic, em quê TB đây và hiện tại bà con bỏ không ruộng rất chi là nhiều ạ. Làm công nhân tháng 5-7tr trong khi 2 sào lúa với đủ các loại chi phí + công sức trong 3-4 tháng mới ra 5 tạ thóc (trị giá 3-4tr), ấy là được mùa đấy. Ngày xưa ít chuột và không có ốc bươu vàng, bây giờ 2 thứ đấy nó phá ruộng kinh khủng lắm.

sakai_yo

Xe lăn
Chán thật. Tỉnh nhà lực không mạnh để giữ lấy người tỉnh nhà...
Liêm Tuyền em thấy toàn các cụ đeo biển 30 nhưng gốc 17- 18.
Em cũng biển 30 gốc 17 đây ạ. Thời điểm cách đây 2x năm (khi chúng em vào đại học) thì chuyện đi các tp lớn học và ở lại sống và lv nó hiển nhiên luôn ạ, chẳng bao giờ có ý nghĩ học xong quay về quê cả, đó là sự thực. Lúc đó chúng em cũng được dạy rằng cố mà học để ở lại thành phố thì mới thoát nghèo chứ học dốt rồi ở quê thì nghèo lắm.
Ơn giời rồi quê em cũng dần hết nghèo, như nhiều cụ bảo chưa phát triển so với tiềm năng nhưng em thấy quê e vẫn hơn chán nhiều nơi khác. Tuy không giàu có nhưng đường xá, trường lớp khang trang sạch đẹp.

hd-vt

Xe container
Ơ, hóa ra em chưa tới NĐ lần nào hiccc, em đã đi gần hết VN.
Nhớ lần sau phải khám phá phát, nghe bẩu điền thổ...nhưỡng vùng ý...đa dạng, đệp, hơi sâu thì phải. :D

HTlangtu

Xe điện
....ở HN tưởng sướng thôi thực ra khổ bỏ mẹ.
Bọn e có tưởng đâu cụ. Nhưng không có lối thoát thôi.
Ngay sát vách nhà e, có 2 oba, 74-75 tuổi, mấy chục năm trước, về 176 được 1 cục, tiêu hết ngay, chả lương hưu gì, nhà 16m2, lại còn chéo, ngách thì 1 xe máy vào, xe kia phải lùi lại.
Cụ ông trước còn xe ôm, sau yếu, cụ bà đành sáng sáng xách ấm nước, mấy thanh kẹo ra phố ngồi, tháng cũng được 5-7tr, đủ tiền ăn. May phường họ trợ cấp thêm cho tháng mấy trăm và cái BHYT
Những người như thế HN khá nhiều - cực khổ lắm - nhưng cụ bảo họ đi đâu bgio??? họ gốc ở đó từ bé rồi. Quê quán thì mất gốc, về với ai? và làm gì còn ai?
Con cái thì bảo đứa nào cũng khó khăn, 2 oba trông vào nhau
Nói chung biết k sung sướng gì? nhưng làm ntn giờ?

cuongkilo

Xe tăng
Chủ yếu dân sống ở HN, ở chính vẫn là trong nhà ngõ ngách thôi các cụ, chứ nhà ở mặt đường, mặt phố, thì người ta cho thuê để bán hàng rồi, không ở.
Em nhà ở ngõ đây , chả thấy khổ gì.ở đâu quen đó thôi cụ ơi

Pks_Nam Định

Xe hơi
Trước có nghành công nghiệp không khói nhưng bây giờ các kios phá hết rồi.
Có thể cụ nói đúng, nhưng cụ có thể giải thích giúp em với ạ, hà cớ gì ngày xưa bọn Phớp nó chon Nđ là tp công nghiệp vệ tinh quanh Hà Nội

Pks_Nam Định

Xe hơi
NĐ chỉ không có doanh nghiệp mạnh chứ kinh tế tư nhân hộ cá thể thì xét về thực tế thu nhập rất mạnh so với toàn quốc. Nhưng cái con số này không thể thống kê được trong số liệu chính thống. Vì người NĐ di cư cơ học rất mạnh (như ai nói, làm ăn chỗ khác, xe ôm, đồng nát chỗ khác) chở tiền về xây nhà dựng đất, nhưng không cần thiết kinh doanh tại quê hương, vì nhiều lí do.
(Bổ sung), hiện tại tỉnh có rất nhiều nhà máy may gia công các loại như quần áo, giầy da, chăn gối đệm... dùng rất nhiều lao động. Toàn nhà máy 1 vạn công nhân và dưới đó 1 chút, tên tuổi rất nhiều (không tiện nêu), dẫn tới dân số vàng nhưng thâm dụng lao động rất nhiều do ngành nghề gia công. Hiện trạng này chỉ giải quyết được đời sống lao động, nâng cao đời sống người dân, chứ nhà nước thu thuế được rất ít từ gia công, nên tỉnh vẫn nghèo. Sau ngành nghề sản xuất khác (mà sẽ thu được thuế cho chính quyền) vào thì lại hết ........ lao động :D
Người dân mạnh tiền nhưng không có nghĩa là chính quyền mạnh về kinh tế. Hai việc này không song song tỉ lệ thuận được. Chỉ bao giờ doanh nghiệp địa phương mạnh ------> chính quyền thu thuế nhiều, mới mạnh được. Còn thu hộ thì tùy tỉnh, NĐ không có được yếu tố này.
Chính quyền mà yếu kinh tế rồi thì ăn đong, cứ sau vá trước. Thì làm sao mà mạnh được. 2021 thu thuế 7000 tỷ (trong đó có 3200 tỷ thuế đất) thì chi 11,2 nghìn tỷ. Năm nào cũng sẽ thế, cán cân này còn kéo tới 2030 không xin TW đã là may. Mặt khác, NĐ xưa nằm ở vùng hạn chế chuyển đổi đất lúa nên chính sách chuyển đổi đất sang đất ở cũng bị .... chậm. So với Hưng Yên, Ninh Bình, Hải Dương, chậm 10 năm = 2 nhiệm kỳ. Như Hưng Yên cho Vin chuyển 2 dự án thu 14 nghìn tỷ thuế đất. Đã đành không phải lúc nào cũng có nhiều DN to như Vin làm 1 phát to, nhưng nhiều DN làm đất thì cũng thu hơn số đang có. Thu khỏe mới tái đầu tư được. Hiện tại hạ tầng giao thông tỉnh (lớn) đang làm tới hết 2023 thì xong, tuy nhiên cái cần là khơi thông tư duy của lãnh đạo, và quán tính này cũng cần phải 4 5 năm mới thay đổi việc ì ạch của lớp cũ được.
Cụ chắc là người hiểu biết nên ăn nói cũng văn minh, chứ nói thật với cụ nói đến tư duy của mấy bố ct mấy kì trước em chỉ muốn fắc. Khi nhà nc cho cơ hội kinh tế tư nhân phát triển, Dn lớn muốn vào đầu tư thì các bố toàn mở hội thảo rải đinh sao cho hiệu quả rồi lo cho nhà mình trước rồi mới đến nhà thằng khác, mịa 2 đời ct người HH mà ko làm đc 1 thương hiệu gạo 8HH. Có lần em hóng hớt vỉa hè thấy nhiều cụ có xiền cũng muốn về làm điều gì đó cho quê hương nhưng đ thích vì hoach họe nhiều, chưa làm đc cái méo j đã phải đi trình báo kiểu con rắn ngậm xxx. Nghe zai thoại kể lại thì có ông to vừa cáo quan về đi ra ăn phở thì bị úp cả bát phở vào đầu (zai thoại thôi nhé các cụ vì vụ này em ko biết chỉ nghe mấy bác grap và cô cả Chiêm nói lại vậy thôi)

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chắc là người hiểu biết nên ăn nói cũng văn minh, chứ nói thật với cụ nói đến tư duy của mấy bố ct mấy kì trước em chỉ muốn fắc. Khi nhà nc cho cơ hội kinh tế tư nhân phát triển, Dn lớn muốn vào đầu tư thì các bố toàn mở hội thảo rải đinh sao cho hiệu quả rồi lo cho nhà mình trước rồi mới đến nhà thằng khác, mịa 2 đời ct người HH mà ko làm đc 1 thương hiệu gạo 8HH. Có lần em hóng hớt vỉa hè thấy nhiều cụ có xiền cũng muốn về làm điều gì đó cho quê hương nhưng đ thích vì hoach họe nhiều, chưa làm đc cái méo j đã phải đi trình báo kiểu con rắn ngậm xxx. Nghe zai thoại kể lại thì có ông to vừa cáo quan về đi ra ăn phở thì bị úp cả bát phở vào đầu (zai thoại thôi nhé các cụ vì vụ này em ko biết chỉ nghe mấy bác grap và cô cả Chiêm nói lại vậy thôi)
Mấy cụ Hh thì toàn trước 2015 kể gì nữa. Nay 2022 rồi mà.

Pks_Nam Định

Xe hơi
Mấy cụ Hh thì toàn trước 2015 kể gì nữa. Nay 2022 rồi em nghĩ
Mấy cụ Hh thì toàn trước 2015 kể gì nữa. Nay 2022 rồi mà.
E nghĩ đó là hậu quả của quá khứ, dịch chuyển kinh tế của 1 tỉnh đâu phải ngày 1 ngày 2 , khi họ đã yên ổn nơi khác rồi thì dễ j thay đổi để quay về cụ, trừ khi có một thứ gì đó thật đột phá (Em nghĩ vậy)

hoasuu88

Xe tăng
thật chứ zai thoại gì cụ, ông ấy ai chả ghét, đất cát bao la cò bay sải cánh toàn đất vàng haiz

Root Sudo

Xe tải
TP Nam Định chẳng có cái tòa nhà cao tầng nào, thua cả mấy huyện của Bắc Ninh, Hải Dương...