[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

7vienngocrong

Xe tăng
Lỡ mất rồi thì mua con khác về nuôi cụ ơi. E cũng nuôi chó mèo, hễ chết hay mất tích là e tậu con khác về nuôi. E chỉ buồn ngày 2 ngày xong. Ôm nỗi buồn cũng chả giải quyết được vấn đề mà nhọc người thêm, thậm chí người thân chết em cũng buồn rồi xong. Cuộc đời có mấy tí đâu mà ôm buồn ôm khổ.

Xe nội lước

Xe container
Hôm qua em vừa nhờ bạn nuôi hộ 1 con. Nó đang thay răng , cũng thấy thương cả lũ trẻ con lẫn chó, nhưng đành phải nhờ vì công việc.. bọn trẻ thì phải làm công tác tư tưởng cả tháng trời và vu oan cho chó nhiều tội để bọn trẻ nó đồng ý . Tối qua chưa yên tâm chúng còn yc bố gọi vdeo cho chúng nó xem chó ở nhà mới ra sao ( thật ra là tặng bạn). . Em cũng phải ca ngợi và bịa ra bao phẩm chất tốt đẹp của ông bạn thì chúng mới nhất trí ..nào là bác ấy yêu chó, nào là bac ấy nấu ăn ngon nên nó cũng đc ăn ngon, nào là bác ấy cho ngủ cùng, nào là nơi bác ở có sân vườn đồng ruộng núi rừng chó tha hồ chạy chứ k bị xích suốt như ở nhà mình..nào là bác ấy không bao h ăn thịt chó mèo, nào là bác ấy k bao h đánh mắng chó như bố , nào là bác ấy còn có bạn chó cho nó kết giao, bác ấy là bs nên chăm sóc sức khỏe chó rất tốt v v( thật ra bạn em chỉ từ chó nhà chứ chó ngoài nó ăn như bổ củi...he ). Ấy vậy mà khi chia tay để chó về nơi xa gần 100km bọn trẻ vẫn bịn rịn khó rời..
Lại nói chuyện trộm chó :
Ngày em còn trẻ ( có thể cũng ưa nhìn ) , em đi chơi tối ngày. 1 tối về ngang ngoài tường 1 học viện của QĐ gần nhà. em chợt thấy có vài thằng nghĩa vụ đang bu vào cái gì nghe rất mờ ám. ..
Em quát lớn : cái gì . Mấy cậu này chắc nhìn em thái độ nghênh ngang, tóc còn trụi hơn bọn nó, áo đầy chim cò chùm nho nên bỏ chạy tán loạn.. em chạy đến thì ôi chu choa. 1 con chó nhổ cỡ 5 kg đang muốn thoát khỏi cái balo cũ.. em buộc dây balo và khoác chiến lợi phẩm lên vai lững thững về.. sáng hôm sau đạp xe ra bưu điện
Alo .. bác cho cháu gặp nhờ em H..
V à. Chờ bác gọi ..
Ai đấy .
Anh V đây..anh có con chó con, thấy nó đẹp giống mẹ nó anh xin bác anh.chó nhà bác đẻ.. anh xin là để tặng em trai em.
Ôi.nó màu gì ...bla bla. Sáng mai em xuống nhé.em đi xe khách.
nhưng chẳng phải sáng mai. Ngay chiều hôm đó , cậu bé cuối cấp 2 đã xuống tìm em. Nó thật sự yêu thích con chó này. Nó ôm balo lí nhí " em xin anh ạ. " thằng bé thật ngoan và đẹp trai . Nét đẹp trắng trẻo rạng rỡ và nảy nở y như chị nó..
Em chăm nó nhá.. bẽn lẽn bước lên xe..còn em đạp xe quay về nhà.
3 năm sau..cậu bé đã trở thành chiến sĩ Hải Quân..nó mang theo con chó ngày nhập ngũ ..không đc chấp nhận, chị nó mang chó về. Ấy nhưng gần 1 năm sau con chó đã đc cậu bé tân binh quay về đón và theo nó bước lên tàu chiến.. cậu bé xưa giờ đây đã đến tứ tuần, là 1 sĩ quan HQ mà em tin là rất can đảm và chắc chắn giờ này T đã có vợ con..nó không trở về thị trấn quê hương với đồi với suối ,mà định cư ngay tại tp có quân cảng lớn nhất của cả nc cách xa quê hương nó 1200km.

Chỉnh sửa cuối:

vitinh150

Xe tải
Một số nhà mất chó thì có một số nhà vui vì vệ sinh môi trường ngoài không gian chung được đảm bảo!
Khu em ở quê, đất trống mênh mông. Lũ chó chê đường bê tông nóng nên chẳng mấy khi ra đấy vệ sinh. Thỉnh thoảng có đứa đi bậy thì quét thôi. Khu em chuyện quét đường trước cửa hàng xóm luôn lại là chuyện thường ạ.

Xe nội lước

Xe container
Vào đây than vãn vì mất chó là sai rồi. Phần lớn các cụ trong này chie yêu chó theo cân thôi, trong đó có em. Cụ phải hiểu những nhà có trẻ con, những nhà gần nhà nuôi chó, những người bị chó rượt, những ngửoi chạy thể dục theo trường phái chạy mìn… hận cái lũ chó như thế nào.
🤣🤣🤣

vitinh150

Xe tải
Phần lớn chó bị mất là do lỗi của chủ.
Thả rông, không xích, không rọ mõm....

E biết có rất nhiều nhà buổi sáng thả cờ hó ra chạy lung tung nhằm mục đích ko phải hót cớt trong nhà.
Haiza....
Tất nhiên là lỗi của em chứ em có đổ lỗi cho ai đâu. Tuy nhiên, ở nhà quê thì mấy vấn đề cụ nói lại không quan trọng lắm ạ. Còn chuyện vệ sinh thì chó nhà em chỉ đi vệ sinh trong vườn nhà thôi vì em tập từ lúc nhỏ. Nhà quê đất nhiều, cỏ lắm, đi ở đấy cho mát đuýt chứ bọn nó ra nền bê tông nóng hổi làm chi cho mệt ạ.

vitinh150

Xe tải
Thế méo nào lại có thể so sánh người với chó được nhể :-? :-??
Liên tưởng vậy thôi cụ. Dạo này thấy mấy đứa nhỏ mất đi vì nhiều lý do như nhảy lầu, đuối nước, tai nạn giao thông ... nên em nghĩ vẩn vơ vậy thôi.

vitinh150

Xe tải
Rõ khổ, nhiều người ông bà bố mẹ anh em con cái không lo cứ đi lo con chó.. nghĩ mà kỳ lạ
Trộm vía, ông bà em mất lâu rồi. Cha mẹ, anh em thì nhà em vẫn tốt, tuần nào cũng tập trung nhà hai cụ để ăn uống họp mặt gia đình. Con cái em thì học không xuất sắc, nhưng đều ngoan hiền. Nói chung em nhìn lên chì chả bằng ai, nhưng được cái nhà em êm ấm, hoà thuận, vui vẻ.

Beu 4x4

Xe điện
Liên tưởng vậy thôi cụ. Dạo này thấy mấy đứa nhỏ mất đi vì nhiều lý do như nhảy lầu, đuối nước, tai nạn giao thông ... nên em nghĩ vẩn vơ vậy thôi.
Cảm ơn cụ! Đang tiếc một, mà thấy bộ dạng con còn lại thẫn thờ tìm bạn em lại tiếc gấp đôi, gấp ba.
Chắc con chó của cụ nó cũng đang buồn và trách cụ là không biết bảo ban chăm lo dậy dỗ hoặc xích nó để nó lêu lổng rồi bây h nó khổ thế này. Nếu nó bị thịt nó còn oán cụ nữa.
Cụ buồn thêm tí đi cho trọn nghĩa với nó.
Hic

vitinh150

Xe tải
Cái đậm đậm là do cụ chủ quan và nghĩ rằng con chó nó quen hết ng trong xòm thì ko thể gây hại cho ai đúng ko? Còn những người lai vãng thì sao?
Văn hoá, tập tục của thành phố em nghĩ nó có khác hơn chút so với miền quê, nông thôn của của bọn em ạ.

.Xukthal

Xe container
Văn hoá, tập tục của thành phố em nghĩ nó có khác hơn chút so với miền quê, nông thôn của của bọn em ạ.
Cháu con ông anh em về quê chơi, thấy chó nó sợ bỏ chạy bị con chó đuổi theo cắn phải đi viện khâu và tiêm phòng...từ đó trở đi nó bị ám ảnh bởi chó và quê, nhất quyết ko dám gặp 2 thứ đó /:)

vitinh150

Xe tải
Em hiểu tâm trạng của cụ
Con của đôi khi nó để lại trong lòng người nuôi tình cảm đặc biệt… như một thành viên trong gia đình
Chúc cụ sớm vui trở lại
Cám ơn cụ ạ. Còm có tâm nhất từ nãy giờ em đọc được!

THÀNH FOOD

Xe tải
nễu chó nhà bác thả rông thì 100% vào mổ rồi