[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

vitinh150

Xe tải
Vào đây than vãn vì mất chó là sai rồi. Phần lớn các cụ trong này chie yêu chó theo cân thôi, trong đó có em. Cụ phải hiểu những nhà có trẻ con, những nhà gần nhà nuôi chó, những người bị chó rượt, những ngửoi chạy thể dục theo trường phái chạy mìn… hận cái lũ chó như thế nào.
May mà xóm nhà em không hận gì ạ. Xóm em 90% nhà đều có chó chơi ngoài đường. Em về đây ở sau nên cũng không bị vấn đề gì.
Em cũng không phản đối việc yêu chó theo cân ạ. Chỉ là buồn vì mất đi con chó mình nuôi bấy lâu nay thôi.

Belat Missan

Xe điện
Xác định là bị lên mâm với mắm tôm và lá mơ cho nó nhẹ nhàng.
F1 nhà em nuôi cá chọi, thấy yếu yếu và sắp chết là em bảo xả bồn cầu. Đỡ nhiều cái cảm giác tiếc nuối, xót xa!
Gì cũng vật nuôi thôi!

Bang lang

Xe điện
Đêm qua em bị quân trộm chó nó câu mất một con chó. Buồn thật sự cccm à. Từ khuya qua đến giờ chả muốn làm gì. Đến con chó còn lại cũng buồn vì mất bạn. Nhìn dáng vẻ đi ra đi vào tìm bạn của nó mà em não ruột.
Trộm nghĩ, mình nuôi con chó, nó mất đi mình còn buồn thế, liệu những nhà bị mất đi con cái trong độ tuổi thanh niên thì còn buồn đến đâu nhỉ?

PS: nhà em đang gặp nhiều chuyện không vui, lại thêm buồn vì mất chó nên lên đây lảm nhảm chút để khuây khoả. Mong cccm thông cảm.
Em thấy người ta bảo như thế là chó gánh hạn cho người đấy. Nhà em trước cứ làm nhà xong là chó mất. Cụ nghĩ thế cho nhẹ lòng, đúng là nuôi lâu cũng có tình cảm. Chó nhà em mấy tháng trước còn bị chết vì lũ bác sỹ ngu ấy, em giờ chả nuôi nữa.

vitinh150

Xe tải
Em không thích chó, rất không thích, đi đường thấy thì tránh xa vì nóng tính lại đá cho nó phát. Gần nhà có hàng xóm nuôi 1 con mà đi qua nó nhìn mặt mình gần chục năm vẫn nhảy xồ lên sủa. Sinh mấy đứa con mà cứ ru con ngủ được 1 lúc nó lại sủa khiến con giật mình khóc vì cứ động 1 tí là nó sủa, nó vô lý đến mức mà ai đến thăm nhà cũng không hiểu sao nhà chủ lại nuôi con chó đấy và sao nhà em vẫn để con chó đấy sống được, nhiều người bày cách vứt bả rất kín và êm. Em bực và chưa bao giờ góp ý với chủ nhà đấy 1 lần nào, đi qua vẫn chào hỏi bình thường vì em thấy người ta rất yêu quý nó, mỗi người có một hoàn cảnh một nỗi niềm riêng.
Trong chuyện này em rất đồng cảm với chủ thớt khi mất một người bạn trong gia đình. Chúng ra không thích chó không có nghĩa là những người thích chó, nuôi chó là có tội và đổ cho họ cái tội góp phần vào việc thả rông chó ngoài đường.
Em viết vài dòng là thấy có 1 cụ rất vô văn hóa trên diễn đàn này, thấy thớt nào cũng vào comment và viết rất thiếu suy nghĩ. Có lẽ cụ ấy được nhiều cụ mời rượu và nghĩ mình là idol, tất nhiên em sẽ không chỉ đích danh vì đọc ai cũng sẽ biết là ai và cũng mong muốn tránh lời qua tiếng lại trên này. Cụ ấy đọc thấy đúng thì sau này viết cái j ra nghĩ 1 chút còn thấy cụ ấy đúng thì xin mời vì bầu trời không của riêng ai.
Mới đọc đoạn đầu em tưởng cụ cũng chửi em như vài cụ trong này!
Nhà em dù ở quê, nhà này cách nhà kia xa lắc, nhưng em vẫn thường dậy nửa đêm để nạt lũ chó khi nó sủa to về đêm. Cái đó vừa giữ cho hàng xóm được ngủ ngon, đồng thời cũng làm vợ con mình ngủ ngon. Chứ lũ chó, sao cấm tụi nó sủa khi có người, hay sủa bọn rắn, bọ cạp, cắc ké ... được.
Cảm ơn cụ đã đồng cảm!

vitinh150

Xe tải
Từ trước tới nay cụ có cho chó ị đúng nơi đúng chỗ ko? Chó của cụ chạy ra đường có được rọ mõm ko ợ?
Lũ nhà em đi ị trong vườn nhà thôi ạ. Còn chuyện khi ra ngõ nó chúng nó đi tè đánh dấu lãnh thổ thì không tránh khỏi dc ạ.
Rọ mõm thì không, vì như em nói, em ở vùng quê, ngõ hẻm nông thôn chứ không ở mặt đường nhựa đô thị ạ. Vùng quê thế thì cụ biết rồi đấy, nhà này cách nhà kia xa lắc, đồng thời cũng không ai rõ mõm chó bao giờ. Hàng xóm có thể không thân, chứ chó nhà này sang nhà kia xin ăn lại là chuyện thường.
Lũ chó nhà em ban ngày cũng ít khi ra đường nếu không có chủ. Chỉ có ban đêm đôi lúc tụi nó đi giao lưu với hàng xóm, hay rượt đuổi mấy con mèo vô nhà ăn vụng thì có chạy ra chạy vào.
Hôm qua lúc bị mất là 2h sáng. Em nghĩ cũng chả phiền gì hàng xóm vì giờ ấy chưa ai dậy cả.

vitinh150

Xe tải
Cháu con ông anh em về quê chơi, thấy chó nó sợ bỏ chạy bị con chó đuổi theo cắn phải đi viện khâu và tiêm phòng...từ đó trở đi nó bị ám ảnh bởi chó và quê, nhất quyết ko dám gặp 2 thứ đó /:)
Quê cụ có vẻ không giống quê em ạ!

vitinh150

Xe tải
Em thấy người ta bảo như thế là chó gánh hạn cho người đấy. Nhà em trước cứ làm nhà xong là chó mất. Cụ nghĩ thế cho nhẹ lòng, đúng là nuôi lâu cũng có tình cảm. Chó nhà em mấy tháng trước còn bị chết vì lũ bác sỹ ngu ấy, em giờ chả nuôi nữa.
Cảm ơn cụ! Em cũng mới bảo bà xã xong: " Xem như con Bò nó trả xong nợ kiếp trước. Kiếp sau nó được sinh vào kiếp người, có gia đình êm ấm". Bã xã em trước giờ không ưa chó, em và hai thằng con năn nỉ mãi mới cho nuôi cặp này. Nuôi lâu rồi bả cũng đâm ra mến nó, có gì ngon cũng đòi để phần đem về cho tụi nó ăn

nguyenhaiha

Xe buýt
Mừng quá, một con chó biến mất thì môi trường sạch sẽ hơn, xã hội an toàn hơn chút không lo bị cắn, giao thông cũng an toàn hơn chút.

NayruLove

Xe buýt
Đêm qua em bị quân trộm chó nó câu mất một con chó. Buồn thật sự cccm à. Từ khuya qua đến giờ chả muốn làm gì. Đến con chó còn lại cũng buồn vì mất bạn. Nhìn dáng vẻ đi ra đi vào tìm bạn của nó mà em não ruột.
Trộm nghĩ, mình nuôi con chó, nó mất đi mình còn buồn thế, liệu những nhà bị mất đi con cái trong độ tuổi thanh niên thì còn buồn đến đâu nhỉ?

PS: nhà em đang gặp nhiều chuyện không vui, lại thêm buồn vì mất chó nên lên đây lảm nhảm chút để khuây khoả. Mong cccm thông cảm.
Chia buồn với cụ. Phải nuôi một con mới thấy, không khác gì người trong nhà :(

NayruLove

Xe buýt
Xúc phạm các thành viên khác

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

.Xukthal

Xe container
Quê cụ có vẻ không giống quê em ạ!
Cụ và 1 số cm khác đưa chủ quan tình cảm riêng của mình để né tránh trách nhiệm với cộng đồng chung là ko đúng, em thật.
Chó nó quen chủ và những người hay gặp thì có thể ko vđ gì, nhưng với người xa lạ hoặc có hành động gì đó (vd: dọa nó hoặc sợ hãi bỏ chạy...) mà bản thân nhận thức của chó là phải cắn theo bản năng, thú tính của loài ăn thịt thì lại khác hoàn toàn. Và Quy định của NN là nuôi chó phải có chuồng, có xích có rọ mõm khi ra môi trường công cộng là có.
Có thể cụ cảm giác 10 năm, 20 năm con chó chưa cắn ai nhưng chỉ cần 1 lần nó cắn ai đó nhất là trẻ con thì lúc đó cụ ân hận ko kịp nữa. Cá nhân em đã từng bị chó cắn và chứng kiến phụ nữ, trẻ con yếu bóng vía bị chó cắn thì hoàn toàn phản đối việc cho chó thả rông mà ko có các biện pháp ngăn chặn như dây xích, rọ mõm để bảo vệ con người.

vitinh150

Xe tải
Bài viết có nội dung vi phạm quy định của diễn đàn

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

QAZ

Xe container

Bạn nên mua 1 con chó khác, giống với con vừa mất, sẽ nguôi ngoai phần nào.

vitinh150

Xe tải
Cụ và 1 số cm khác đưa chủ quan tình cảm riêng của mình để né tránh trách nhiệm với cộng đồng chung là ko đúng, em thật.
Chó nó quen chủ và những người hay gặp thì có thể ko vđ gì, nhưng với người xa lạ hoặc có hành động gì đó (vd: dọa nó hoặc sợ hãi bỏ chạy...) mà bản thân nhận thức của chó là phải cắn theo bản năng, thú tính của loài ăn thịt thì lại khác hoàn toàn. Và Quy định của NN là nuôi chó phải có chuồng, có xích có rọ mõm khi ra môi trường công cộng là có.
Có thể cụ cảm giác 10 năm, 20 năm con chó chưa cắn ai nhưng chỉ cần 1 lần nó cắn ai đó nhất là trẻ con thì lúc đó cụ ân hận ko kịp nữa. Cá nhân em đã từng bị chó cắn và chứng kiến phụ nữ, trẻ con yếu bóng vía bị chó cắn thì hoàn toàn phản đối việc cho chó thả rông mà ko có các biện pháp ngăn chặn như dây xích, rọ mõm để bảo vệ con người.
Cuộc đời không chỉ màu đen màu trắng mà còn nhiều sắc thái khác. Ngay cả văn minh như phương Tây, vùng quê họ vẫn thả chó đi rông.
Trách nhiệm với cộng đồng có thể cụ áp dụng với đại đa số, nhưng đối với xóm em, cộng đồng trong xóm đều đồng thuận không phản đối việc chó thả rông vì nhà nào cũng có nuôi chó và thả rông trong xóm. Xóm em là xóm cụt, không thông nhau với bên ngoài, người lạ gần như không có nhu cầu đi vào xóm. Xóm trước giờ không có tình trạng chó cắn người, mà nếu có, chủ chó sẵn sàng chịu trách nhiệm trước bị hại và pháp luật, không trốn tránh.
Xin thưa với cụ thêm rằng con đường bê tông trong xóm em do dân trong xóm tự nhường đất mở rộng đường, tự gom tiền đổ bê tông mà không chờ được nhà nước vì là hẻm không thông thương, nhà nước chưa có điều kiện làm. Điều đó đã chứng tỏ sự đồng thuận cao của cộng đồng dân cư nhỏ tại đây. Mở ngoặc với cụ là con chó của em bị bắn điện ngay tại phần đất mà cộng đồng đã hiến đất mở đường.
Với những điều như vậy, cụ lấy lí do gì để lên án em về vấn đề chó thả rông trong khi cả một cộng đồng nhỏ quanh em đều đồng thuận. Một người ngoài như cụ có tư cách gì lên án cộng đồng của em, khi mà cộng đồng của em cả ngày nay đều bày tỏ sự tiếc nuối, chia buồn mà không có một lời chỉ trích vì em đã thả rông chó ở miền quê.

Chỉnh sửa cuối:

chichbong08

Xe buýt
Cụ/mợ chủ buồn nhưng bao nhiêu kẻ vui: bọn trộm chó, nhà hàng thịt chó, khách ăn thịt chó, và nhất là hàng xóm.
Em chỉ xin an ủi cụ/mợ chủ: thôi thì chó đi thay người...