Các bác cao thủ cho em hỏi chút về cảnh báo đèn ABS

bangpt

Xe tải
Xe em kiamorning trong thời gian mấy tuần qua đèn ABS thỉnh thoảng lại sáng tắt máy khởi động lại lại bình thường đã mang đến AutoClub 2 lần và kia Trường hải ở đường giải phóng mà chưa tìm ra nguyên nhân. Có cao thủ nào hiểu biết về ABS giải thích giùm về nguyên lý hoạt động của đèn cảnh báo này và cách khắc phục nếu Cứ để thế đi có hại gì không em sẽ vôtka nhiệt tình. Xin cám ơn tất cả các cụ đã đọc tin này.

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
Rác hay rơm rạ giắt trong fanh cũng làm cảm biến ABS báo sai (sáng)

fuxe

Xe container
Cái này chắc cụ nhờ cụ hardtop phán có lẽ ra bệnh, cụ ý là chiên gia Kia-Hyundai :-B
Cụ Germancar bán hàng tháo xe là thế nào vậy :P

kienxoan

Xe buýt
hàng tháo xe tức là đại lý vặt đồ ấy cụ germancar nhẩy :D (em fun tý thôi)

Xe cu_Lai moi

Xe buýt
Phường Mai Dịch, Quận Cầu Giấy, TP Hà Nội
Xe em kiamorning trong thời gian mấy tuần qua đèn ABS thỉnh thoảng lại sáng tắt máy khởi động lại lại bình thường đã mang đến AutoClub 2 lần và kia Trường hải ở đường giải phóng mà chưa tìm ra nguyên nhân. Có cao thủ nào hiểu biết về ABS giải thích giùm về nguyên lý hoạt động của đèn cảnh báo này và cách khắc phục nếu Cứ để thế đi có hại gì không em sẽ vôtka nhiệt tình. Xin cám ơn tất cả các cụ đã đọc tin này.
Cụ vào hãng mà họ ko tìm ra lỗi thì thật là vô lý. Đấy là lỗi cảm biến ABS, 1 trong 2 con cảm biến ABS của hai bánh trước của xe cụ sắp tèo rồi, mà có thể cả 02 con luôn. Cụ ra Gara nào to to tý hỏi xem họ có máy scan ko? Cắm vào cái là test ra lỗi con nào ngay thôi và chỉ việc thay cảm biến ABS là đâu lại vào đấy ngay. Giá của cảm biến ABS khoảng trên dưới 01 triệu. Cụ cứ để vậy đi ở trong thành phố với tốc độ thấp thì cũng chẳng sao nhưng chạy tốc độ cao mà "hệ thống chống bó cứng phanh" ko hoạt động thì cũng rất nguy hiểm đấy ạ!

anhtho

Xe ngựa
Cụ vào hãng mà họ ko tìm ra lỗi thì thật là vô lý. Đấy là lỗi cảm biến ABS, 1 trong 2 con cảm biến ABS của hai bánh trước của xe cụ sắp tèo rồi, mà có thể cả 02 con luôn. Cụ ra Gara nào to to tý hỏi xem họ có máy scan ko? Cắm vào cái là test ra lỗi con nào ngay thôi và chỉ việc thay cảm biến ABS là đâu lại vào đấy ngay. Giá của cảm biến ABS khoảng trên dưới 01 triệu. Cụ cứ để vậy đi ở trong thành phố với tốc độ thấp thì cũng chẳng sao nhưng chạy tốc độ cao mà "hệ thống chống bó cứng phanh" ko hoạt động thì cũng rất nguy hiểm đấy ạ!
Nguy hiểm hơn thôi chứ nói là Rất Nguy Hiểm thì e hơi quá. Biết bao nhiêu xe chạy trên đường cao tốc đâu có tính năng ABS, chả nhẽ họ cũng đang trong tình trạng "Rất Nguy Hiểm" ?

bangpt

Xe tải
Cám ơn các Bác. Tại autoclub đã hai lần mang máy scan cắm vào chạy thử đều bảo không thấy gì. Trên xe thấy anh em kiểm tra nói ABS tại 4 bánh vẫn hoạt động bình thường sau một hồi chạy thử thì tôi luôn nhận được lời khuyên cứ chạy khi nào hiện cảnh báo lại vào kiểm tra. Tôi cũng băn khoăn quá không hiểu thế nào nhỡ có việc đi xa cũng không yên tâm lắm. Chính vì vậy tôi mong các Bác cao thủ chỉ giáo.

banphagia

Xe tăng
em cũng cos ý kiến như cụ

anhnv_2411

Xe hơi
Cám ơn các Bác. Tại autoclub đã hai lần mang máy scan cắm vào chạy thử đều bảo không thấy gì. Trên xe thấy anh em kiểm tra nói ABS tại 4 bánh vẫn hoạt động bình thường sau một hồi chạy thử thì tôi luôn nhận được lời khuyên cứ chạy khi nào hiện cảnh báo lại vào kiểm tra. Tôi cũng băn khoăn quá không hiểu thế nào nhỡ có việc đi xa cũng không yên tâm lắm. Chính vì vậy tôi mong các Bác cao thủ chỉ giáo.
Em thấy không có lỗi gì thì cũng hơi vô lý. Vì bất kỳ một lỗi nào khi xuất hiện cũng sẽ được lưu lại trong ecu cụ ạ.

pham minh

Xe container
Trường hợp của cụ theo em có lẽ cảm biến ABS mới sắp chết nên chập chờn . Thường những trường hợp như vậy rất khó xác định vị khi lúc kiểm tra thì nó vẫn hoạt động. Do vậy thợ nó mới bảo bao giờ nổi đèn thì vào kt là vì thế

nguyenthienhai

Xe hơi
Xe cụ đầu giắc cảm biến abs bị bẩn vệ sinh là ôke

vandoi112

Xe buýt
Như cụ chủ thớt tả thì thường là nó bị ABS phía sau (nhưng chưa chết hẳn). Cái này chỉ cần test kỹ một chút là phát hiện ra ngay thôi mà.