các bác cho em hỏi các giấy tờ phải giao khi bán xe công ty

harrynh

Xe điện
Hi các bác, Các bác đã bán xe công ty cho em hỏi:

Cty em ( Cty A) bán xe đã qua sử dụng cho Cty B, đã làm quyết định thanh lý, hợp đồng bán xe, xuất hóa đơn VAT cho cty B. Cty B đang yêu cầu đưa các giấy tờ sau - xe đăng ký 2009 nên CA trả lại giấy tờ gốc gồm: Hóa đơn VAT của cty bán xe ( cty C) xuất cho Cty em ( Cty A), tờ khai lệ phí trước bạ ( cty em khai), biên lai thu lệ phí trước bạ ( cty nộp).

Theo bên Thuế thì cty em phải giữ lại bản gốc này do đây là tài sản cty, tuy đã bán nhưng cân có chứng từ để kiểm toán, kiểm tra , nếu ko có bên em sẽ bị gạt thuế VAT, thuế TNDN, đông thời lại nộp VAT cho xe cũ vừa bán. Giao cho Cty B bản sao y các chứng từ này.

Các cụ đã bán xe xử lý như thế nào? Và như thế nào là đúng luật

Em cám ơn các cụ trước

anhtho

Xe ngựa
Hi các bác, Các bác đã bán xe công ty cho em hỏi:

Cty em ( Cty A) bán xe đã qua sử dụng cho Cty B, đã làm quyết định thanh lý, hợp đồng bán xe, xuất hóa đơn VAT cho cty B. Cty B đang yêu cầu đưa các giấy tờ sau - xe đăng ký 2009 nên CA trả lại giấy tờ gốc gồm: Hóa đơn VAT của cty bán xe ( cty C) xuất cho Cty em ( Cty A), tờ khai lệ phí trước bạ ( cty em khai), biên lai thu lệ phí trước bạ ( cty nộp).

Theo bên Thuế thì cty em phải giữ lại bản gốc này do đây là tài sản cty, tuy đã bán nhưng cân có chứng từ để kiểm toán, kiểm tra , nếu ko có bên em sẽ bị gạt thuế VAT, thuế TNDN, đông thời lại nộp VAT cho xe cũ vừa bán. Giao cho Cty B bản sao y các chứng từ này.

Các cụ đã bán xe xử lý như thế nào? Và như thế nào là đúng luật

Em cám ơn các cụ trước
Cụ phải giao tất cho bên mua, kể cả hóa đơn đỏ và biên lai nộp thuế lần đầu, đó là theo một thông tư mới ra từ tháng 12 năm ngoái. Nếu ko có mấy giấy tờ đó, công ty/cá nhân mua xe ko thể làm sang tên. Em cũng thấy đây là một điều vô lý, nhưng mà nó thế, cụ muốn bán xe thì phải chịu. Hóa đơn đỏ (liên giao cho khách hàng) là ko thể công chứng, do vậy cụ chỉ có thể tới nơi bán xe cho cụ, xin mượn liên họ giữ để công chứng. Em xin hết.