[Thảo luận] Các bác cho hỏi đường từ Hà nội đi Cao bằng và Bắc kạn

donduong

Xe tải
Dự định 30-4 này cả nhà em (cỏ 2 cụ già và 2F1) từ Hà nội đi chơi Cao bằng và Bắc kạn. Các bác cho e hỏi đường đi như thế nào cho thuận tiện. Xe nhà e là xe 5 chỗ. Có những điểm nào XXX hay đứng dòm ngó??? Khoảng cách như thế nào??? Có những zì cần lưu ý. Xin cảm ơn các bác

Thái Phượt

Xe tăng
cụ đi QL3 HN-TNg gần đến TN có biển báo rẽ trái đi Bắc Kạn thì cụ rẽ theo lối ấy.đường cực đẹp tha hồ cho cụ vít.lưu ý biển báo đô thị ,đường từ HN- TN hẹp ,xấu nhìu xe hung thần,nhiều biển báo cấm vượt ko chú ý là dính đòn ngay.rẽ vào lối đi BKan là đường tốt rùi.chúc may mắn nhé ( đến bắc kạn rồi thẳng tiến hơn trăm cây nữa là Cao Bằng rồi)

Chỉnh sửa cuối:

mrBui

Xe máy
Dự định 30-4 này cả nhà em (cỏ 2 cụ già và 2F1) từ Hà nội đi chơi Cao bằng và Bắc kạn. Các bác cho e hỏi đường đi như thế nào cho thuận tiện. Xe nhà e là xe 5 chỗ. Có những điểm nào XXX hay đứng dòm ngó??? Khoảng cách như thế nào??? Có những zì cần lưu ý. Xin cảm ơn các bác
Kụ đi theo lộ trình này: Hà Nội - Nội Bài - đi ql 2 ra Sóc Sơn - Thái Nguyên (đến km6 đường tránh thành Phố TN rẽ trái) - Bắc Kạn - Cao Bằng.

Kụ mà đi lần đầu chú ý mấy điểm sau:
- Tuyến Hà Nội - Thái Nguyên (80km): Đường đang sửa, khó đi, xe đông và rất nhiều đoạn cấm vượt, kụ đi cẩn thận. Từ tết em về đến giờ nhiều lần (khoảng 10 lần đi về) không thấy xxx vì đường đang sửa, chả đi nhanh được nên xxx không lập chốt. Cơ bản kụ đi đúng luật là ok.
- Tuyến Thái Nguyên - Bắc Kạn (86km):
+ Đường ngon kụ cứ vít đúng 80 là ổn.
+ Có mấy đoạn bắn dập cần lưu ý: Giang Tiên, Phú Lương, đặc biệt là Chợ Mới. Cứ đô thị kụ đi đúng 45-50 là chuẩn ko phải lo.
- Tuyến Bắc Kạn - Cao Bằng (120 km):
+ Đường nhiều đèo, khoảng 100km đèo liên tục (đèo Giàng, đèo gió, đèo Khau Khoang, đèo Cao Bắc, Tài Hồ sìn), nguy hiểm nhất là đèo gió, nếu kụ đi kỉu gì cũng thấy ít nhất 1 em 4 chân (congteno) ngã bên đường vì vậy nên đi chậm lúc đổ đèo. Về cơ bản cung đường rất đẹp, mặt đường đều rải aphan ngon, cảnh đẹp, cây cối xanh tươi (lộc mùa thanh minh) đoạn đèo gió nhiều hoa gạo lắm rất đẹp, tuần rồi em về gấu nhà em ngất ngây mãi.
+ Có mấy đoạn Bắn dập: (xxx Bắc Kạn nổi tiếng thanh liêm như bác Nông Ức Ạnh, nên làm rất căng khó xin lắm đấy) đoạn Trung tâm Thị Xã Bắc Kạn, huyện Phổ Thông.

Tất cả chỉ đơn giản vậy thôi, chúc kụ và gia đình có ngày nghỉ vui vẻ chuyến đi an toàn. (kụ lên đèo gió làm tý măng ớt mang về nhé, măng ngon giá 30k bình dân tộc bán đắt nhưng nói thật không nói điều.)

donduong

Xe tải
cụ đi QL3 HN-TNg gần đến TN có biển báo rẽ trái đi Bắc Kạn thì cụ rẽ theo lối ấy.đường cực đẹp tha hồ cho cụ vít.lưu ý biển báo đô thị ,đường từ HN- TN hẹp ,xấu nhìu xe hung thần,nhiều biển báo cấm vượt ko chú ý là dính đòn ngay.rẽ vào lối đi BKan là đường tốt rùi.chúc may mắn nhé ( đến bắc kạn rồi thẳng tiến hơn trăm cây nữa là Cao Bằng rồi)
Em cảm ơn bác đã chỉ dẫn. Bác chỉ giúp em đường từ HN lên Thái nguyên. E sẽ đi đường đến sân bay Nội bài, đến đâu thi sẽ có chỉ dẫn để đi QL3, Thái nguyên hả bác

donduong

Xe tải
Kụ đi theo lộ trình này: Hà Nội - Nội Bài - đi ql 2 ra Sóc Sơn - Thái Nguyên (đến km6 đường tránh thành Phố TN rẽ trái) - Bắc Kạn - Cao Bằng.

Kụ mà đi lần đầu chú ý mấy điểm sau:
- Tuyến Hà Nội - Thái Nguyên (80km): Đường đang sửa, khó đi, xe đông và rất nhiều đoạn cấm vượt, kụ đi cẩn thận. Từ tết em về đến giờ nhiều lần (khoảng 10 lần đi về) không thấy xxx vì đường đang sửa, chả đi nhanh được nên xxx không lập chốt. Cơ bản kụ đi đúng luật là ok.
- Tuyến Thái Nguyên - Bắc Kạn (86km):
+ Đường ngon kụ cứ vít đúng 80 là ổn.
+ Có mấy đoạn bắn dập cần lưu ý: Giang Tiên, Phú Lương, đặc biệt là Chợ Mới. Cứ đô thị kụ đi đúng 45-50 là chuẩn ko phải lo.
- Tuyến Bắc Kạn - Cao Bằng (120 km):
+ Đường nhiều đèo, khoảng 100km đèo liên tục (đèo Giàng, đèo gió, đèo Khau Khoang, đèo Cao Bắc, Tài Hồ sìn), nguy hiểm nhất là đèo gió, nếu kụ đi kỉu gì cũng thấy ít nhất 1 em 4 chân (congteno) ngã bên đường vì vậy nên đi chậm lúc đổ đèo. Về cơ bản cung đường rất đẹp, mặt đường đều rải aphan ngon, cảnh đẹp, cây cối xanh tươi (lộc mùa thanh minh) đoạn đèo gió nhiều hoa gạo lắm rất đẹp, tuần rồi em về gấu nhà em ngất ngây mãi.
+ Có mấy đoạn Bắn dập: (xxx Bắc Kạn nổi tiếng thanh liêm như bác Nông Ức Ạnh, nên làm rất căng khó xin lắm đấy) đoạn Trung tâm Thị Xã Bắc Kạn, huyện Phổ Thông.

Tất cả chỉ đơn giản vậy thôi, chúc kụ và gia đình có ngày nghỉ vui vẻ chuyến đi an toàn. (kụ lên đèo gió làm tý măng ớt mang về nhé, măng ngon giá 30k bình dân tộc bán đắt nhưng nói thật không nói điều.)
Em cảm ơn bác. Bác cho e hỏi thêm là khi về, e đi đường qua Lạng sơn có ok kg? tạo thành một cung đường luôn. Đường qua Lạng sơn có tốt và dễ đi kg ạh??? Cảm ơn bác

Thái Phượt

Xe tăng
ôi trời ,cụ qua soát vé gặp vòng xoay đi thẳng là sân bay,cụ rẽ trái đi khoảng 1km có đường rẽ phải ra sóc sơn chính là QL3 đi Thái Nguyên đó cụ .còn đường về HN qua Lạng sơn chính là QL4A năm xưa Sacton và Lopagio rút chạy từ Đông khê,Thất khê về Na sầm ,Đồng đăng,.cụ đi theo họ là hơi mệt đấy vì đường xuống cấp lắm rồi,lại toàn xe Công chạy thôi ,chúc sáng suốt nhé

Chỉnh sửa cuối:

TranCB

Xe tăng
Em ở Cao Bằng nên có ý kiến như sau:
Nếu đi đường Lạng Sơn sẽ nhanh hơn 1 tiếng nhưng có một đoạn tầm 20km đang cải tạo nâng cấp nên đi xe 4 chỗ gầm thấp hơi vất, còn bác mà đi xe 7 chỗ thì thoải mái.
Đi đường Thái Nguyên đoạn từ Hà Nội - Thái Nguyên đường đông nên chạy khó chịu lắm, còn từ Thái Nguyên - Cao Bằng thì đường đẹp mỗi tội là có đèo dốc và nhiều cua khuất, nên đi phải chú ý vì xe chở quặng và xe đầu kéo Công te nơ đầy đường do vậy tuyệt đối không được lấn đường khi vào cua và thực hiện phương châm nhường nhịn mấy thằng hung thần ấy cho lành. Chúc gia đình Cụ có chuyến đi vui vẻ an toàn.

TranCB

Xe tăng
Lên Cao Bằng dịp này Cụ đi xe 4 chỗ không thể đi thăm quan thác Bản Giốc và động Ngườm Ngao được đâu vì đường đang sửa, xe 4 chỗ đi có mà khóc. Còn các địa điểm khác thì đi 04.

tanhtanh

Xe tải
Sợ nhất quãng 100km toàn đèo,cua liên tục.
Chúc cụ thượng lộ bình an.

atbu

Xe máy
Cung đường Cao Bằng - Lạng Sơn chỉ khó nhất khoảng hơn 10km từ Thất Khê về Na Sầm do nhiều xe đầu kéo chạy và đường đang mở. Nếu thời tiết trong khoảng thời gian bác đi mà tốt, khô ráo, không mưa thì đi đường LS vừa gần hơn lại dễ chạy so với qua Bắc Kạn vì không đèo dốc nhiều. Nếu trên xe có ai dễ say xe thì đi đường Bắc Kạn phải nghỉ ngơi nhiều. Chúc bác và gia đình một kỳ nghỉ vui vẻ, an toàn.

QH1105

Xe tải
Đọc ké thread của bác chủ thớt làm e cũng rút ra đc 1 chút kinh nghiệm để sau đi CB :D. Chúc bác chủ cùng gđ đi chơi thật vui vẻ vsf may mắn nhé !

Quangve

Xe hơi
Nghe nói đèo dốc và cua khá vất vả, cụ nên chuyển bị tinh thần. Hôm trước ông cậu kể có xe đầu kéo trung quốc lúc cua tránh thế nào xe nó nghiêng 1 bên vực, chạy được cả lái và phụ ra thì xe từ từ rơi xuống, sau soi đèn xem xe đâu mà chẳng thấy :D. CỤ đi rồi về chia sẻ kinh nghiệm luôn cho ae nhé!!

Meo Thamlam

Xe lăn
Đi HN - TN nên đi theo lộ trình này, xa hơn 20km nhưng đường tốt, phóng mát ga luôn: HN - cao tốc Bắc Ninh - Chũ (Khu Công nghiệp Đình Trám ) thì rẽ trái - Việt Yên - Phố Thắng (huyện Hiệp Hòa ) - Phú Bình - Thái Nguyên.

donduong

Xe tải
Em cảm ơn các bác đã chỉ dẫn. Đúng là đi đường HN- TN - BK - CB này nhiều nơi đèo dốc cần phải chú ý.

mrBui

Xe máy
Em cảm ơn bác. Bác cho e hỏi thêm là khi về, e đi đường qua Lạng sơn có ok kg? tạo thành một cung đường luôn. Đường qua Lạng sơn có tốt và dễ đi kg ạh??? Cảm ơn bác
Kụ về đi đường Lạng Sơn cũng đc, theo em thì nên thế cho biết đó biết đây, cung đường bên Lạng Sơn đang sửa khoảng 20km khá khó đi, nếu đi 5 chỗ thì hơi vất, cung đường bên đó hơi bé, thỉnh thoảng kụ gặp xe công ngược chiều thì phải lùi đấy. Tuy nhiên, kụ nên đi, cứ từ từ là chuẩn nhất.

Ac080

Xe tăng
Em lại lục cái thớt này lên vì có Kế hoạch đi thăm Thác Bản giốc vào dịp 30-4 này. Nhờ cácc cụ tư vấn xem nên đi từ Hà Nội theo đường nào ngon cho đên thời điểm này. Tuyến đi thì theo tư vấn HN- TN-BC- cao bằng còn tuyến về Bắc Cạn - Lạng Sơn có gì cập nhật không các cụ?? đường sá có bị hỏng nhiều hơn so với trước không. Em có đi đường này từ năm 2011 thấy đường hẹp mà Đầu kéo phi như bay.
Cảm ơn các cụ/mợ chia sẻ thông tin

Chỉnh sửa cuối:

hoinhap

Xe tăng
Em lại lục cái thớt này lên vì có Kế hoạch đi thăm Thác Bản giốc vào dịp 30-4 này. Nhờ cácc cụ tư vấn xem nên đi từ Hà Nội theo đường nào ngon cho đên thời điểm này. Tuyến đi thì theo tư vấn HN- TN-BC- cao bằng còn tuyến về Bắc Cạn - Lạng Sơn có gì cập nhật không các cụ?? đường sá có bị hỏng nhiều hơn so với trước không. Em có đi đường này từ năm 2011 thấy đường hẹp mà Đầu kéo phi như bay.
Cảm ơn các cụ/mợ chia sẻ thông tin

Nhà cụ ở đoạn nào, cụ nghiên cứu hai hướng tùy chọn như sau:
Đường trên cao - cầu Thanh trì - Cầu Phù Đổng - Ninh Hiệp - Quốc lộ 3 mới (đường cao tốc 100Km/h) - Cầu vượt Đán (thái nguyên rồi) - đường vành đai - ngã tư Sơn Cẩm - Quốc lộ 3 cũ - thẳng tiến Bắc Kạn - Cao Bằng (đoạn này có một số chỗ lưu ý tốc độ 50km là giang tiên, Đu, Chợ mới, Bắc Kạn, Phủ thông, Nà phặc..)
Hoặc cụ đi như sau: Cầu Thăng Long - Trạm thu vé rẽ phải - Quóc lộ 18 - Cầu vươt quốc lộ 3 mới Bắc Ninh - Quốc lộ 3 mới (đường cao tốc 100Km/h) - Cầu vượt Đán (thái nguyên rồi) - đường vành đai - ngã tư Sơn Cẩm - Quốc lộ 3 cũ - thẳng tiến Bắc Kạn - Cao Bằng (đoạn này có một số chỗ lưu ý tốc độ 50km là giang tiên, Đu, Chợ mới, Bắc Kạn, Phủ thông, Nà phặc..)

Chúc cụ và gia đình có chuyên du lịch vui vẻ

Chỉnh sửa cuối:

podr everet

Xe buýt
Cụ lưu ý đoạn gần TX Bắc Kạn xxx bắt lỗi đè vạch 1.1, mà cái vạch đấy một số đoạn. bọn em sơn từ năm 2006 nên rất mờ.