Các bác đem xe đi sửa nên lưu ý

stabilo

Xe đạp
Điều hoà xe em bị sự cố không mát, máy nén vẫn hoạt động, em mang ra gara trong bãi xe Ngọc Khánh để sửa. Gara tổ chức khá qui củ, có các máy móc hỗ trợ, có cán bộ kỹ thuật và thợ.

Sau khi cán bộ ký thuật hỏi han và giao cho thợ kiểm tra, chú thợ mặt mũi sáng sủa (tối không sủa) kiểm tra xe và bảo em là xe của anh có thể bị chết van tiết lưu hoặc chết lốc nếu tháo ra thay van mới mà hoạt động được thì do van, nếu không thì do lốc, thay van hết 500k thay lốc hết 8 tr đ. Em chẳng quan tâm lắm bào là chú cứ thăm khám cho anh rồi báo cụ thể cho anh biết.

Sau một hồi loay hoay chọc ngoáy, đưa máy hút nạp ga vào vận hành khoảng 2,5h chú thợ bảo là máy lạnh hoạt động rồi, hỏng van tiết lưu. Em kiểm tra thấy máy lạnh chạy thật nên rất phấn khởi, chú thợ thấy em phấn khởi thì nói đế thêm vào là: "có xe ô tô cũng thích mà đi sửa 1 tỵ đã mất gần 1 triệu rồi. Lát sau chú thợ bảo xe của anh xong rồi, tiền ga và công anh thanh toán cho xưởng, tiền van anh thanh toán cho em vì đấy là đồ cá nhân, em hỏi là bao nhiêu chú ấy bảo là 500k mà chảng biết chú ý có thay không nữa

Em đành phải nói với chú ý là:
- Thứ nhất khi em tháo van của anh ra thì phải nói với anh nó hỏng như thế nảo và dự kiến thay van gì vào, mới hay cũ, bảo hành bao lâu, em không nói gì nên anh không biết việc em tháo van cũ ra nên coi như là không có chuyện đó.
- Thứ hai là anh không làm việc trực tiếp với thợ, anh chỉ làm việc với cán bộ kỹ thuật, tiên thì anh chỉ thanh toán với thu ngân
cậu ý lại bảo là: "nếu anh không đồng ý thì em tháo van của em ra lắp trả van cũ của anh vào"
Dù không muốn nhưng em vẫn phải nói:
- Vì anh không thấy em tháo van cũ ra và lắp van mới vào nên bây giờ em tháo lắp như em nói thì anh coi đấy là hành động đánh tráo đồ trong xe của anh và anh cũng đíu thèm nói chuyện với cán bộ kỹ thuật của em nữa mà phải là chủ cái gara này vì cung cách làm việc quá lộn xộn. Nói xong em đi vào văn phòng ngồi và bảo tụi văn phòng là xem xe của anh sửa xong chưa, tụi văn phòng chạy ra hỏi han rồi quay vào bảo là xe của anh chỉ phải nạp ga bổ sung và hàm hoá đơn tiền ga bổ sụng

Thấy thẳng bé thợ mặt mũi sáng sủa nên em cũng thôi, không làm to chuyên nữa.

Chia sẻ với các bác một tị về mánh lới của thợ

binhnq2

Xe tăng
vâng, em nghĩ là nếu mình cứ ù ù cạc cạc, sẽ dễ bị bọn thợ nó bắt nạt nó lừa. cho nên sửa cái gì, mình cũng nên theo dõi để xem nó sửa chữa thế nào, biết đường mà nói, bác nhỉ

cảm ơn bác Stabilo, kinh nghiệm quí giá đấy, em nhiều khi đi những chỗ như thế cũng lười chỉ vứt cái xe vào phó mặc cho gara, sau quay lại họ bảo sao thì nghe vậy thôi, dễ bị lạm dụng. vodka cho bác.

isabinh

Xe điện
Cái khổ là không phải lúc nào mình cũng đi kè kè theo theo xem nó kiểm tra được. Nó mà muốn đổi cái hỏng trong túi nó vào thì kiểu gì nó cũng đáng lạc hướng hoặc trả vờ trả vịt, phán bệnh huyên thuyên. các bác cho em hỏi luôn là nếu vào Garage bảo họ kiểm tra, phán bệnh, báo giá sau đó mình không làm thì có phải thanh toán tiền kiểm tra xe không, nếu có thì thông thường là bao nhiêu?

Phuong Ho

Xe tăng
Tháng vừa rồi em mang xe đi kiểm tra mấy thứ ở Toy Láng Hạ, đến lúc lấy xe ra thì chẳng thấy điều hòa hoạt động gì cả. Quay lại kỹ thuật nó bảo là không phải tại nó mà do xe làm sao đó, bây giờ nếu dò gas cũng mất 700k. Em bảo thôi cứ nạp ga lại đã. Nạp xong chạy đến bây giờ vẫn chưa làm sao cả.

bizviet

Xe điện
Về việc sửa chữa xe tôi thấy thế này. Có 1 lần xe tôi khi bật điều hòa có tiếng kêu két két. Tôi mang đến chỗ một ông bạn (có gara) để kiểm tra trước, bố ấy bảo là chết lốc. Tui hơi nghi (hoàn toàn không phải là nghi bố ấy chơi mình, mà cho rằng bố ấy phán không đúng), tôi liền mang đến 1 chỗ khác, thì xác định là tiếng kếu đó từ quạt dàn nóng (đúng).

Vì vậy theo tôi, nếu những cái chi phí nhiều thì các bác nên hỏi qua một vài người (1,2 gara) hoặc post lên đây để anh em góp ý. Đôi khi thợ nó phá có chủ ý, đôi khi nó cũng bó tay, chứ chẳng phải là nó chủ ý chơi các bác đâu.

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
hỏng máy lạnh nên ra chỗ chuyên sửa máy lạnh chứ mấy ông ở Ngọc khánh làm sao làm được bác stabilo ơi, máy lạnh nguyên ở đào duy anh này, một chỗ nữa trên đường Tran Khát Chân...

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
isabinh nói:
...các bác cho em hỏi luôn là nếu vào Garage bảo họ kiểm tra, phán bệnh, báo giá sau đó mình không làm thì có phải thanh toán tiền kiểm tra xe không, nếu có thì thông thường là bao nhiêu?
thường thì em ko phải trả

hailua_dichat

Xe tải
bizviet nói:
Về việc sửa chữa xe tôi thấy thế này. Có 1 lần xe tôi khi bật điều hòa có tiếng kêu két két. Tôi mang đến chỗ một ông bạn (có gara) để kiểm tra trước, bố ấy bảo là chết lốc. Tui hơi nghi (hoàn toàn không phải là nghi bố ấy chơi mình, mà cho rằng bố ấy phán không đúng), tôi liền mang đến 1 chỗ khác, thì xác định là tiếng kếu đó từ quạt dàn nóng (đúng).

Vì vậy theo tôi, nếu những cái chi phí nhiều thì các bác nên hỏi qua một vài người (1,2 gara) hoặc post lên đây để anh em góp ý. Đôi khi thợ nó phá có chủ ý, đôi khi nó cũng bó tay, chứ chẳng phải là nó chủ ý chơi các bác đâu.
Còn tui , thường thì sau khi nghe các bác ấy đóan bịnh xong zìa tui post lên hỏi trên 4R
chỉ chừng 1 buổi thôi , là các bác ấy góp cho nhiều thứ
có lần chỉ là cháy 1 cái cầu chì mạch cầm chừng thôi, Gara báo máy tụt hơi, lên nhớt
sau khi hỏi các bác trên 4R thì cảm giác rằng ngay chiều đó phải mang máy đi đại tu ...(y) :))

may sao , đến giờ chót, có bác bảo vô kiểm tra , nếu đứt thì thay cái cầu chì , xe chạy tới giờ vẫn chưa hỏng hóc gì thêm !!!(y)

nguyenxonline

Xe hơi
Vâng, đúng là kinh nghiệm quý báu... cứ mang ra mang vô xưởng rùi mới thấy gặp toàn chuyện khoai...(h)

mati

Xe buýt
Điều hoà không mát các bác cứ báo thợ cắm đồng hồ đo áp suất Gas vào đo.Nếu áp suất thấp hơn 35PSI thì các bác cứ bảo nó nạp thêm gas vào là OK

Cảm ơn bác Stabilo đã chia xẻ kinh nghiệm, rất thiết thực và quý giá (b)

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
mltr6 nói:
Cảm ơn bác Stabilo đã chia xẻ kinh nghiệm, rất thiết thực và quý giá (b)
Bác đã chia thì chia cho chót, bác cho anh em xem dàn âm thanh xe bác đêeeeeeeeeeee!!!!!!!!!!!!!!!(y) (y) (y)

November_rain

[Tịch thu bằng lái]
cảm ơn bác Stabilo, kinh nghiệm quí giá đấy, Hình như em thấy bác BlackLac đã làm xe ở gara này rồi thì phải Nhờ bác cho vài ý kiền về gara này đi cho ae biết để lần sau còn đến
Em thấy hành đồng như mấy cậu thợ như thế là ko dc????

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
November_rain nói:
cảm ơn bác Stabilo, kinh nghiệm quí giá đấy, Hình như em thấy bác BlackLac đã làm xe ở gara này rồi thì phải Nhờ bác cho vài ý kiền về gara này đi cho ae biết để lần sau còn đếnEm thấy hành đồng như mấy cậu thợ như thế là ko dc????
:^) :^) :^) Blacklac đâu giải thích hộ cái???

minhconTMD

Xe tải
Chuoiday nói:
hỏng máy lạnh nên ra chỗ chuyên sửa máy lạnh chứ mấy ông ở Ngọc khánh làm sao làm được bác stabilo ơi, máy lạnh nguyên ở đào duy anh này, một chỗ nữa trên đường Tran Khát Chân...
Bác ơi Nguyên cũng làm ăn luyên thuyên lắm về vấn đề phụ tùng, hàng Denso của ông ý toàn là hàng nhái, hàng Trung quốc

Land

Xe tăng
gara này có phải của bác lambo và bác michelin ko?
Oan cho bác Michi quá rồi , Gara này là của Hoàn xa Coltd , đại lý SC xe DeU nằm ở đầu phía ksạn DeU , Bác Michi chi bán lốp nằm xế bên trong 1 tẹo.

Hay là tôi nhầm hả bác Michi?