Các bác giúp:Xe em bị tích điện

the sun

Xe buýt
Các bác ưu, không hiểu sao vợ 2 của em lúc mở cửa lái ra (đẩy cửa bằng mu bàn tay) thì thấy bị giật nhẹ (có tiếng loẹt xoẹt). Các bác giúp em với

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Xe em cũng vậy, giật mạnh ra phết.
Xe em: Innova, lắp thêm Xêlông tàu, DVD JVC, đôi loa treble cửa sau (Minh Khôi), subwoofer Infinity (DuyLinh), đèn Narva (Narva, gara Tiên Phong). Có phải tiếp mát ko tốt? Các bác tư vấn em cái, dạo này xe cộ cháy như điên, mà đi làm ngày nào cũng phải qua đường Thái Hà, đột nhiên thấy lo lo :D :D

9Dragon

Xe tăng
Các bác ưu, không hiểu sao vợ 2 của em lúc mở cửa lái ra (đẩy cửa bằng mu bàn tay) thì thấy bị giật nhẹ (có tiếng loẹt xoẹt). Các bác giúp em với
Thế thì đúng rồi. Hôm trước em đi xe của thằng em (Lax 2007). Khi tắt máy và bước xuống xe, em thò tay đóng cửa thì bị giật 1 cái tung cả tay. em tưởng do mình đỗ vào chỗ có dây điện. Hoá ra hôm nay đọc bài này mới biết hiện tượng này.
Khắc phục ra sao các bác ơi. Nhưng em nghĩ điện trên xe 12v sao mà giật được nhỉ.

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
mua cuộn băng đính cách điện về dán vào cửa đi bác ( cái chỗ mà hay cầm vào ấy ) :)) :)) :))

linlin

Xe buýt
không phải tại xe nha bác
bác rất giống em
mùa đông ra khỏi xe là ăn chưởng (mùa hè thì mái thoải nha), nhưng chỉ xe đệm nỉ thôi
chứ đệm da thì bác yên tâm đi
nhiều khi em ra khỏi xe, sợ xờ tay vào cử để đóng cửa, em dùng giầy đạp cho nó 1 phát :D
nếu xe các bác là xe teec chở xăng thì bác làm thêm cái xích vào đít rồi kéo
nhưng không hết giật đâu :(
lưu ý (càng ngồi lâu trên xe đệm nỉ thì xuống xe các bác càng bị giật mạnh)

Chỉnh sửa cuối:

the sun

Xe buýt
Vốt ca các Bác, được các bác chia xẻ thế là em yên tâm rùi, không thì cứ nó lắng mãi(b) (b)

giakhoa

Xe buýt
Website
www.dantri.com.vn
Em sưu tầm bài này để các bác đọc chơi (Cá nhân em chả bao giờ bị giật kiểu này nên em chả hiểu nó ntn nữa, hôm nào các bác cho em xem với!):

Mùa đông và những tiếng “lách tách” thú vị

Buổi tối mùa đông, khi cởi áo len ra, có lúc bạn sẽ nghe thấy tiếng “lách tách”, nếu tắt đèn bạn còn có thể nhìn thấy các đốm sáng nhỏ. Có lẽ bạn sẽ không ngờ rằng trên cơ thể bạn vừa có sự tích điện. Nói điều này không phải để làm cho mọi người sợ. Nhà vật lý học người Mỹ, Franklin, ngay từ năm 1752, đã dùng chiếc diều nổi tiếng của mình làm thí nghiệm để chứng minh sấm sét là hiện tượng phóng điện trong tự nhiên. Tất nhiên, quy mô phóng điện của sấm sét là rất lớn, còn trên cơ thể bạn chẳng qua chỉ là “sấm sét loại nhỏ”, nên bạn không cảm thấy gì. Nhưng cơ thể bạn đã tích điện như thế nào?

Chúng ta biết rằng, vật chất đều do các nguyên tử cấu tạo thành, bên trong các nguyên tử có chứa rất nhiều hạt điện, các hạt điện mang điện tích âm, hạt nhân nguyên tử mang điện tích dương. Khi điện tích âm, dương bằng nhau, vật chất hướng ra ngoài và không biểu hiện tính điện. Nếu chúng ta dùng da lông cọ sát vào gậy cao su, dùng tơ lụa cọ sát vào gậy thuỷ tinh thì những vật thể vốn không mang điện này sẽ mang điện và có thể hút các mạt giấy tương đối nhỏ. Thực ra, khi các vật thể không ngừng cọ sát vào nhau, do sức hút của hạt nhân nguyên tử từ các vật chất khác nhau đối với các hạt điện có độ mạnh yếu khác nhau, nên việc cọ sát có thể làm cho một số hạt điện tử của vật thể có sức hút yếu chạy tới các vật thể có sức hút các hạt điện mạnh. Kết quả là những vật thể bị mất hạt điện sẽ mang điện dương, các vật thể hút các hạt điện mang điện âm. Quá trình này chính là sự cọ sát nạp điện, điện được tạo ra do cọ sát không thể truyền được gọi là tĩnh điện. Các dẫn chứng về cọ sát nạp điện có rất nhiều trong cuộc sống, ví dụ vào ngày trời khô hanh, nếu dùng lược nilon hoặc lược nhựa cứng để chải tóc sạch, sẽ có một số hạt điện chạy từ tóc sang lược khiến cho tóc mang điện dương, lược mang điện âm. Nếu đặt chiếc lược bên cạnh tóc, tóc sẽ bị lược nhè nhẹ hút vào.
Chúng ta mặc áo len và hoạt động liên tục suốt ngày khiến cho áo len, áo sơ mi và da không ngừng cọ sát vào nhau. Sự cọ sát này sẽ làm cho áo len và cơ thể chúng ta mang điện tích. Đến tối, khi cởi áo ra, một số điện tích dương và điện tích âm trung hoà với nhau, gây ra hiện tượng phóng điện, vì thế mà chúng ta nghe thấy tiếng “lách tách” và nhìn thấy những tia lửa điện.
Có thể bạn vẫn còn thắc mắc rằng, cơ thể có mang điện, tại sao con người lại không bị điện giật? Bạn nên nhớ rằng, điện mà cơ thể bạn mang là tĩnh điện và không hề có dòng điện nào truyền qua cơ thể bạn cho nên nó không gây hại cho bạn. Vậy thì khi cởi áo len, hiện tượng phóng điện xảy ra không phải là dòng điện hay sao? Đúng vậy, do lượng điện trong cơ thể rất ít, chỉ có 1/1.000.000 culông; mặc dù thời gian phóng điện là 1/100 giây, dòng điện cũng chỉ bằng 0,1 mA, so với dòng điện có thể gây giật điện cho con người là 50 mA thì còn kém rất nhiều.
Tuy cơ thể người mang tĩnh điện, khi phóng điện sẽ sinh ra dòng điện, nhưng dòng điện ấy không gây hại đến cơ thể chúng ta. Tuy nhiên, nó có thể gây ra những hậu quả nghiêm trọng khác. Tia lửa điện sinh ra do phóng điện sẽ đốt cháy dần gây nên các vụ nổ, vì vậy, các nhân viên làm việc ở kho xăng dầu phải tránh mặc quần áo nilon hoặc etylen. Ngoài ra, các xe thùng chở dầu phải kéo một “chiếc đuôi” xích sắt tiếp xúc với mặt đất, công dụng của chiếc đuôi này chính là truyền kịp thời các điện tĩnh tích luỹ trên xe xuống mặt đất.
Tĩnh điện cũng có thể lợi dụng được. In bằng tĩnh điện và in laze chính là cách dùng phương pháp quang học để hình thành một hiện tượng ngầm tĩnh điện; dựa vào lực hút của tĩnh điện để hút chặt các hạt mực đen, sau đó di chuyển các hạt mực đen lên giấy in giống như đóng dấu tranh vẽ, rồi thêm nhiệt để các hạt mực đen bám chắc trên giấy. Máy phát điện Franklin cũng dùng tĩnh điện để tăng tốc các hạt điện ly, có thể dùng trong nghiên cứu vật lý hạt nhân và bắn các hạt điện ly vào thể bán dẫn.

(Theo báo Công nghiệp)

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Cách chữa đơn giản và rẻ tiền nhất là: trước khi mở cửa xe bác... rửa tay (hoặc là lau tay = khăn ẩm).
Hiện nay bộ y tế đang đưa khẩu hiệu "Rửa tay trước khi ăn và sau khi đi vệ sinh" bây giờ chỉ cần bổ sung thêm: "và trước khi mở cửa xe". THẬT ĐẤY (y)

linlin

Xe buýt
Cách chữa đơn giản và rẻ tiền nhất là: trước khi mở cửa xe bác... rửa tay (hoặc là lau tay = khăn ẩm).
Hiện nay bộ y tế đang đưa khẩu hiệu "Rửa tay trước khi ăn và sau khi đi vệ sinh" bây giờ chỉ cần bổ sung thêm: "và trước khi mở cửa xe". THẬT ĐẤY (y)
chạm vào chỗ nào mà nối với đất là chết
em hỏi bác rửa tay sao đây??? (h)
cái đấy chỉ chống TẢ thôi bác ui :s

Ô tô xe máy

Xe hơi
Em thấy cách tốt nhất là các bác... nhờ người khác ra mở xe hô.Còn nếu không thì cứ mỗi lần bước xuống là các bác làm đoạn dây điện thả lòng thòng xuống đất là xong mà

cqu

Đi bộ
Theo kinh nghiệm bản thân em hồi con ở nước ngoài là thay giầy loại đế cao su là hết giật liền. Mấy bác đi giầy đế da và đế cứng là hay bị giật lắm như em hồi xưa. Mở cửa xe toàn phải lót vé tàu để mở khi vào mùa đông...

không phải tại xe nha bác
bác rất giống em
mùa đông ra khỏi xe là ăn chưởng (mùa hè thì mái thoải nha), nhưng chỉ xe đệm nỉ thôi
chứ đệm da thì bác yên tâm đi
nhiều khi em ra khỏi xe, sợ xờ tay vào cử để đóng cửa, em dùng giầy đạp cho nó 1 phát :D
nếu xe các bác là xe teec chở xăng thì bác làm thêm cái xích vào đít rồi kéo
nhưng không hết giật đâu :(
lưu ý (càng ngồi lâu trên xe đệm nỉ thì xuống xe các bác càng bị giật mạnh)
xe em cũng da và cũng giật. chắc trước lúc xuống cứ ném cái dây xích ra ngoài để tiếp đất trước bác nhỉ

Sam

Xe buýt
xe em cũng da và cũng giật. chắc trước lúc xuống cứ ném cái dây xích ra ngoài để tiếp đất trước bác nhỉ
Bác cái neo như tàu biển ấy ! mỗi khi mình cập bến là quăng neo

lengkeng

Xe tăng
Vấn đề ko phải chạm vào cửa xe mới bị giật mà chạm vào bất cứ cái gì có sự chênh lệch điện tích là giật... kể cả chạm vào em nào đó cũng tóe lửa luôn, chẳng có cách gì phòng cái này cả, mình chỉ cần chủ động tránh giật mình là OK thôi

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Em nói thật mà các bác không tin. Bị giật là do thời tiết hanh khô, điện tích bị "đọng" lại ko chuyển đi đâu được, mà chủ yếu là trên mấy cái móng tay. Nếu các bác rửa tay, hoặc lau tay bằng khăn ẩm thì sẽ làm các điện tích trên tay các bác nó "trôi tuột" theo dòng nước... thế thôi.