Các bác Nikon Club giúp em với D80+ L???

HVAutoGlass

Xe hơi
DẠ thưa các bác em đã quyết định ra nhập đội Nikon, trong thời gian sớm nhất sẽ rước em D80 (body) về tuy nhiên còn vấn đề Lens thì có chút vấn đề
Do kinh phí hạn hẹp nên em bước đầu chỉ đầu tư được rất ít cho lens (cái này phải có thời gian mới chạy đua vũ trang được
Hiện tại em đang có 3 ống nikon của máy film (ngày xưa phụ huynh dùng máy phim em cũng chỉ thỉnh thoảng cầm máy tạp tọe tý bây giờ chơi ảnh số là lần đầu tiên ) 3 ống có thông số như sau:
1: 50mm-1.4
2: 35-70mm - 3.5~4.2
3: 180mm -2.8
Các bác cho em ý kiến chọn lựa
A: D80 kit (cái này phải đầu tư thêm khoảng $230 mua ống Kit) nhưng giúp em làm quen thật sự với một máy số đích thực

B: body D80 + 3 ống cũ
phương án này thì lấy nét là 1 vấn đề khá lớn (em nghe giang hồ đồn có loại Mount nào khi mính lấy nét chuẩn bằng ống cơ sẽ có tiếng "pip" như khi lấy nét bằng ống AFbacs nào biết cho em thêm thông tin và nơi mua với"
Còn tiền thì em để lại chuẩn bị cho cuộc chạy đua vũ trang mới sắp tới
(em dự định chỉ chạy đua vũ trang bằng ống kính body thì tạm thời ổn định trong vòng 2 năm)
Rất mong được các bác tư vấn , nói thật là em máu DSLR lắm rồi

danbeo

Xe buýt
DẠ thưa các bác em đã quyết định ra nhập đội Nikon, trong thời gian sớm nhất sẽ rước em D80 (body) về tuy nhiên còn vấn đề Lens thì có chút vấn đề
Do kinh phí hạn hẹp nên em bước đầu chỉ đầu tư được rất ít cho lens (cái này phải có thời gian mới chạy đua vũ trang được
Hiện tại em đang có 3 ống nikon của máy film (ngày xưa phụ huynh dùng máy phim em cũng chỉ thỉnh thoảng cầm máy tạp tọe tý bây giờ chơi ảnh số là lần đầu tiên ) 3 ống có thông số như sau:
1: 50mm-1.4
2: 35-70mm - 3.5~4.2
3: 180mm -2.8
Các bác cho em ý kiến chọn lựa
A: D80 kit (cái này phải đầu tư thêm khoảng $230 mua ống Kit) nhưng giúp em làm quen thật sự với một máy số đích thực

B: body D80 + 3 ống cũ
phương án này thì lấy nét là 1 vấn đề khá lớn (em nghe giang hồ đồn có loại Mount nào khi mính lấy nét chuẩn bằng ống cơ sẽ có tiếng "pip" như khi lấy nét bằng ống AFbacs nào biết cho em thêm thông tin và nơi mua với"
Còn tiền thì em để lại chuẩn bị cho cuộc chạy đua vũ trang mới sắp tới
(em dự định chỉ chạy đua vũ trang bằng ống kính body thì tạm thời ổn định trong vòng 2 năm)
Rất mong được các bác tư vấn , nói thật là em máu DSLR lắm rồi

Bác đang ở đỉnh cao rồi còn tư vấn gì nữa, hãy bằng lòng với body D80 và 3 ống kính đang có,. 2 năm sau khi đã quen máy và có thêm xiền rỗi hẵng nghĩ đến ống khác . Lens kit cũng không ngon bằng đâu bác

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Các ống của bác HV chưa đủ rộng để chụp sự kiện hoặc phong cảnh. Nhưng nếu bác chụp chân rung nhiều hơn thì có thể không cần nghĩ thêm về ống rộng.

quyt

Xe tăng
Vũ khí của bác thế ngon roài gì nữa bác, em có mỗi quả ống Kit của D70s 18-70 còn chụp ầm ầm đây bác ơi ... hehe :101::101:

HVAutoGlass

Xe hơi
Các ống của bác HV chưa đủ rộng để chụp sự kiện hoặc phong cảnh. Nhưng nếu bác chụp chân rung nhiều hơn thì có thể không cần nghĩ thêm về ống rộng.
bác tư vấn quá chuẩn vấn đề này em đã gặp khi vác máy film và 3 ống đi du lịch , bác tư vấn thêm cho em với đây là lần đầu tiên chơi máy số,
1. body số + ống cơ có những nhược điểm gì? (cái này thì các cao thủ cho em nhiều ý kiến vào nhé :P)
Vấn đề dầu tiên em thấy là khi lấy nét bằng tay rất ít cơ sở xác định mình lấy nét đã chuẩn chưa (out nét khản năng rất cao)
Còn cái mount thì sao nhỉ nếu có cái đó thì vấn đề lấy nét sẽ được giải quyết ? các bác cho em thêm thông tin với
2. Tăng cường khả năng chụp phong cảnh bác tư vấn cho em 1 ống (lens For cũng OK)

bác tư vấn quá chuẩn vấn đề này em đã gặp khi vác máy film và 3 ống đi du lịch , bác tư vấn thêm cho em với đây là lần đầu tiên chơi máy số,
1. body số + ống cơ có những nhược điểm gì? (cái này thì các cao thủ cho em nhiều ý kiến vào nhé :P)
Vấn đề dầu tiên em thấy là khi lấy nét bằng tay rất ít cơ sở xác định mình lấy nét đã chuẩn chưa (out nét khản năng rất cao)
Còn cái mount thì sao nhỉ nếu có cái đó thì vấn đề lấy nét sẽ được giải quyết ? các bác cho em thêm thông tin với
2. Tăng cường khả năng chụp phong cảnh bác tư vấn cho em 1 ống (lens For cũng OK)
Em trả lời bác nhé.

1. Ống Nikon tương thích rất cao, bác dùng ống đời cũ lắp vào body Digital chẳng có vấn đề gì. Ống kính của hầu hết máy Nikon từ năm 60 đến nay lắp lẫn ngon. Lấy nét tay thì cứ vặn vặn rồi trên thân máy có chấm xanh hiện lên báo là đã lấy được nét, dễ dàng hơn thì có thể thay Focus Screen.

2. Chụp phong cảnh thì cũng không cần phải cầu kỳ lắm cho người mới chụp nên em tư vấn bác lấy 1 em 18-70 là OK. Em này chắc khoảng hơn $250

khanhfat

Xe hơi
17 - 50 F2.8 tamron là ổn wide ,tele đủ. F2.8 cực nhanh.

nếu mấy ống kính kia bác có sẵng thì 180mm F2.8 và 50mm F1.4 là khá suất sắc cho portrait. Sharp and nice bokeh bác ạ.

HVAutoGlass

Xe hơi
Cảm ơn các bác giúp đỡ, theo sự tư vấn của các bác em chắc sẽ theo phương án B Body D80+ 3 ống của em sang mượn nốt ông chú cái ống wide là ok em định mua body D80 ở chỗ Bác GDĐ chắc là có Forcus Screen :P:P
Mong sẽ sớm tham gia lớp ABC 2 để còn giao luu với các bác nhiều hơn daọ này công việc Stress quá :102::102: