[Thảo luận] Các bác phân tích hộ em cái sờ lô gần này cái

vovan3455

Xe tăng
Chả là hôm 8/3, em quyết định ngồi nhà xem tivi cùng với gấu; đến chương trình ANGT gì đó trên VTV3, cuối CT có hiện lên dòng thông điệp sau:
" Hãy đội mũ bảo hiểm cho bé để cho bé cơ hội được sống! "
Em với gấu nhà em cứ :102::102: vì suy theo như trên thì nhiều ông bố, bà mẹ đã và đang ko cho con mình cơ hội được sống:6::6:

Hiepkt

Xe buýt
em chả giỏi văn nên ko phân tích được, nhưng đọc kỹ thấy nó ko ổn thế nào ấy, sống là đương nhiên, có gì mà phải "cơ hội được sống" :102::102::102::102:

mr.somit

Xe tải
cái dòng chữ này chắc chỉ Việt Nam mới có
Nói như thế chẳng nhẽ nếu không có mũ bảo hiểm thì trẻ con không sống được à
đúng là dở hơi kinh khủng
P/S:nhà không chỉ có mỗi cái 4b không có 2B thì tính sao :))

HÀNH KHẤT

Xe tăng
Nói chung những câu đại loại như vậy, ta chỉ cần hiểu nghĩa là được, chứ nếu cứ phân tích cụ tỷ thì chắc nhiều rối rắm lắm. Em hầu các cụ câu chuyện: có bà treo cái biển " ở đây bán cá tươi", một ông đi qua nói rằng: không bán cá tươi thì bán cá ươn chắc, bà hàng cá nghe có lý liền sửa lại " Ở đây bán cá". tưởng thế là xong thì có một vị tham gia: không ở đây bán cá thì ở chỗ nào bán cá, bà rõ là thừa chữ, bà hàng cá nghe cũng có lý liền sửa lại " Bán cá". Tưởng thế là hết thì có vị khác tham gia: Bà bầy chậu cá ở đây không bán thì để làm gì, sao phải viết cái biển " Ban cá" rõ là dở hơi.....cuối cùng là cái biển đi đời.

Carens2009

Xe điện
Từ ngữ việt nam thì phong phú.Có người nói rồi ý thì kô phải do người nói,mà do người nghe hiểu theo ý gì thôi

Bóng ma

Xe buýt
Website
ditru.com.vn
Các bác xem cả đoạn quảng cáo thì mới hiểu slogan thế nào. Hôm trước hình như em xem đoạn quảng cáo này trên rạp Mega rồi, cảnh 1 mẹ con đi 2b (ko đội mũ bảo hiểm) bị 1 xe 4b tông vuông góc vào đít, 2 mẹ con bay như ... phim hành động rồi ... phịch 1 cái xuống mặt đường. Đoạn cuối phim quảng cáo tối thui và có tiếng khóc da diết của bà mẹ trẻ gọi con. Sau đó là slogan như bác kia đã nói hiện ra.

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Nhưng bản thân việc tuyên truyền cho trẻ em đội mũ bảo hiểm là phản khoa học rồi. Vì trẻ em từ 14 tuổi trở lên mới nên và bắt buộc đội mũ bảo hiểm. <14 tuổi thì việc đội mũ sẽ ảnh hưởng đến xương cổ.

Rốt cuộc là các cụ muốn em đội hay không đội cho con em đây:102:

KAT

Xe tăng
Cái ông nghĩ ra câu Slogan này đang làm kinh doanh BCS nên mắc bệnh nghề nghiệp ạ:21::21::21:

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng bản thân việc tuyên truyền cho trẻ em đội mũ bảo hiểm là phản khoa học rồi. Vì trẻ em từ 14 tuổi trở lên mới nên và bắt buộc đội mũ bảo hiểm. <14 tuổi thì việc đội mũ sẽ ảnh hưởng đến xương cổ.

Thế mới có cái gọi là mũ bảo hiểm dành cho trẻ em rất nhẹ hãng mũ danh tiếng nào cũng có sản xuất
bác nào tiếc tiền mua cho con cái mũ dởm của Trung quốc nặng như cối đá mới phát biểu câu này

Xin nhắc lại ở Ngoài đất Việt nam
có rất nhiều nơi quy định là đi xe đạp cũng phải đội mũ bảo hiểm
trẻ em cho dù là mới đẻ cũng phải đội

KAT

Xe tăng
Em théc méc bác Kingpin cái là sao cái quai vẫn vòng qua cổ nhỉ? Sao nó ko cài vào cằm?*-)

lazyboyz

Xe tải

Bác ơi nếu đội cho con bác cái mũ của người lớn thì mới sợ bị ảnh hưởng, chứ chọn cho nó cái mù phù hợp thì chưa có khoa học nào nói là bị ảnh hưởng cả.

Cái slogan trên thì quả thật chưa phù hợp về mặt văn hóa, nhưng người lớn đội mũ BH khi đi xe máy để bảo vệ đầu thì tại sao lại không đội cho trẻ em, chẳng nhẽ khi ngã thì trẻ em không sao à?

mybin63

Xe tải
Bác ơi nếu đội cho con bác cái mũ của người lớn thì mới sợ bị ảnh hưởng, chứ chọn cho nó cái mù phù hợp thì chưa có khoa học nào nói là bị ảnh hưởng cả.

Cái slogan trên thì quả thật chưa phù hợp về mặt văn hóa, nhưng người lớn đội mũ BH khi đi xe máy để bảo vệ đầu thì tại sao lại không đội cho trẻ em, chẳng nhẽ khi ngã thì trẻ em không sao à?
Không chỉ chưa phù hợp về mặt văn hóa, em nghĩ về mặt câu chữ cũng chưa ổn chút nào. Nói như câu khẩu hiệu này thì mặc định trẻ em nào cũng có nguy cơ "không được sống" à?

noinhomuadong77

Xe hơi
phong ba bão táp không bằng ngữ pháp việt nam

Dylan_T7

Xe hơi
Chả là hôm 8/3, em quyết định ngồi nhà xem tivi cùng với gấu; đến chương trình ANGT gì đó trên VTV3, cuối CT có hiện lên dòng thông điệp sau:
" Hãy đội mũ bảo hiểm cho bé để cho bé cơ hội được sống! "
Em với gấu nhà em cứ :102::102: vì suy theo như trên thì nhiều ông bố, bà mẹ đã và đang ko cho con mình cơ hội được sống:6::6:
Theo em cái dòng màu đỏ đó, chỉ có thể để hiểu thôi ợ.
Còng nếu phân tích thì chỉ có vế đầu là đúng còng vế sau thì sai cả hành văn lẫn ý nghĩa.:77::77:

viettan333

Xe tải
hehe.... giờ thói quen đội mũ bảo hiểm đã "ăn sâu" vào em rồi. Hôm trc đi siêu thị cùng gấu mẹ, đi bộ mà e cũng tiện tay ấn cái mũ BH vào đầu. Đi ra đến ngõ lại quay về cất :))
Cái Slogan mà bác chủ thớt nhắc đến chắc là phải đặt trong ngữ cảnh nhất định thì mới ko "chuối".
Chứ ko lại giống như: ĐAU BỤNG UỐNG NHÂN SÂM..............................................
hay TÔI CẢM THẤY NHỤC NHÃ KHI CÀM CÁI HỘ CHIẾU VN (ông Ngô Quang Kiệt) :))

dac

Xe tăng
Bác chỉ phân tích cái câu không thì nói làm gì, nó phải đi kèm với đoạn clip quảng cáo nữa mà bác.
theo em thì trẻ con nên cho đội mũ bảo hiểm, quan trọng hơn phải đúng chủng loại.
VN mình việc cho trẻ em đội mũ rất ít được quan tâm, tuyên truyền là đúng.

Các bác đi 4b cũng chú ý việc dùng ghế trẻ em và thắt dây an toàn cho cho nhỏ nữa

vua_luoi

Xe điện
Có cái slogan của Ford E... làm cháu thắc mắc mãi :'' Ford ..., sống cùng bạn"" cháu chợt nghĩ nói đủ câu là ...., xxx cũng cùng bạn :)):)), thế thì bố thằng nào dám mua nữa. Đùa nha các cụ :)):))

Chỉnh sửa cuối:

duongtm

Xe tăng
Thế mới có cái gọi là mũ bảo hiểm dành cho trẻ em rất nhẹ hãng mũ danh tiếng nào cũng có sản xuất
bác nào tiếc tiền mua cho con cái mũ dởm của Trung quốc nặng như cối đá mới phát biểu câu này

[/IMG]

Xin nhắc lại ở Ngoài đất Việt nam
có rất nhiều nơi quy định là đi xe đạp cũng phải đội mũ bảo hiểm
trẻ em cho dù là mới đẻ cũng phải đội
Loại này chỉ dành cho đi xe đạp thôi mà bác

calibrationwater

Xe điện
Sologan đó phù hợp với đoạn phim nó chiếu đấy chứ !

lampham44

Xe đạp
Em xem trên báo thấy có vụ này, mời các bác xem, em cũng cho nhóc nhà em đội mũ khi đi xe máy cho an toàn.

Thông điệp cho sự sống (link báo tuoitreonline)

TTCT - Nếu còn sống, năm nay cô bé Lê Xuân Hân sẽ tròn 9 tuổi, sẽ là một học sinh lớp 3, sẽ có hàng vạn ngày xán lạn để tận hưởng cuộc sống tươi đẹp. Nhưng em đã ra đi mãi mãi trong một tai nạn giao thông...

Bé Lê Xuân Hân

Một giấc mơ không còn...

Sáng chủ nhật 20-1-2008, mẹ tết tóc, mặc váy thật đẹp cho hai cô con gái cưng Lê Xuân Hân (8 tuổi) và Lê Minh Như (6 tuổi) để đi thăm ông bà. Niềm vui chưa kịp trọn vẹn thì chiếc xe máy chạy ngược chiều của một thanh niên say rượu đã đâm thẳng vào chiếc xe máy chở cả gia đình. Anh thanh niên thiệt mạng tại chỗ. Người cha bị đa chấn thương, vỡ thanh quản, tràn dịch màng phổi. Người mẹ bị rách nhiều bộ phận, giập cằm, bất tỉnh tới nửa tháng sau mới hồi phục. Đứa em bị rách ngay xoáy đầu, phải khâu nhiều mũi. Cả gia đình nằm ở bốn phòng khác nhau trong Bệnh viện Chợ Rẫy. Bị chấn thương sọ não nghiêm trọng và vỡ nhiều bộ phận trên cơ thể, bé Hân đã không bao giờ tỉnh lại sau tai nạn đó.

Cô bé có đôi mắt tròn to và khuôn mặt thật thanh tú. Là học sinh luôn dẫn đầu lớp ở Trường tiểu học An Lạc 3, quận Bình Tân, TP.HCM. Cô bé láu lỉnh, hay cười, vui nhộn, đáng yêu của cha mẹ ngày nào giờ đã nằm yên nghỉ dưới ba tấc đất. Hân vẽ tranh rất đẹp và từng ước mơ trở thành một họa sĩ nổi tiếng. Nhưng ước mơ đã không còn...

Nghĩ rằng cả gia đình không đi đâu xa và đội mũ bảo hiểm sẽ làm hỏng kiểu tóc của hai bé nên cha mẹ đã không đội mũ bảo hiểm cho hai con gái mình. Tai nạn xảy đến bất ngờ. Bố mẹ Hân đều chấn thương nặng sau tai nạn nhưng không bị chấn thương đầu. Cô em gái được mẹ đỡ trong tay cũng thoát chết. Hân bị chấn thương sọ não do bị va đập mạnh vào đầu.

Sau khi được tách riêng để điều trị và hồi phục mất gần một tháng, người mẹ mới được báo tin đứa con gái yêu thương đã mất trong vụ tai nạn kinh hoàng. Chị bàng hoàng, sửng sốt và tự giày vò mình trong hối hận. Giá như...

Trước đó, cô bé là một trong những học sinh nằm trong dự án “Mũ bảo hiểm cho trẻ em” của Quỹ phòng chống thương vong châu Á (AIP) với chương trình tuyên truyền và tặng mũ bảo hiểm cho trẻ em ở TP.HCM. Cái chết của bé đã làm người lớn giật mình. Bởi chỉ vì suy nghĩ chủ quan của cha mẹ, bé đã phải ra đi mãi mãi. Bởi nếu bé đội mũ bảo hiểm, có thể bé đã sống. Nhưng số phận không cho ta nói chữ “Nếu” hay “Giá như”. Số phận có thể cướp mất con người mà ta yêu thương...

Nước mắt chưa khô...

Hình ảnh bé Lê Xuân Hân ngây thơ trong bộ đồng phục và cái chết thương tâm của bé đã được Quỹ AIP viết thành một câu chuyện gửi đến tất cả các trường tiểu học, phổ thông trên toàn quốc và các nước châu Á, với lời nhắn nhủ: phụ huynh hãy đội mũ bảo hiểm cho con mình. Trong một năm sau đó, gia đình bé cũng trở thành đại sứ thiện chí của quỹ, tham gia tất cả các cuộc vận động đội mũ bảo hiểm trên khắp các tỉnh thành cả nước.

Chị Nguyễn Thị Xuân Diễm, mẹ bé Hân, đã khóc không biết bao nhiêu lần trong những buổi nói chuyện chia sẻ câu chuyện của gia đình mình trên truyền hình, trên sân khấu các buổi tuyên truyền, tại phòng cấp cứu các bệnh viện, tại các buổi tặng mũ bảo hiểm ở trường tiểu học. Câu chuyện của chị luôn bắt đầu bằng nước mắt và kết thúc cũng bằng nước mắt. Trong làn nước mắt, chị nói rằng dẫu có hối hận bao nhiêu đi nữa chị cũng không thể tha thứ cho mình. “Lúc đó tôi nghĩ đơn giản quá, quãng đường ngắn, đội mũ bảo hiểm sẽ làm hỏng mái tóc đẹp của con. Giờ con tôi đã ra đi mãi mãi, chỉ mong các bậc làm cha làm mẹ hãy lấy đây làm bài học để không bao giờ lơ là khi tham gia giao thông” - chị đã nức nở khi chia sẻ nỗi đau của mình với các phụ huynh khác.

Một năm đã trôi qua. Vết rách trên cằm người mẹ nay đã thành vết sẹo. Người cha của bé Hân - anh Lê Quốc Hùng - sau hai ca phẫu thuật mổ thanh quản và cố định xương đã nói được dù giọng nói rất yếu ớt, nhưng anh hoàn toàn mất khả năng làm việc do các chấn thương khác. Cô em gái Lê Minh Như tóc đã dài ra nhưng không che được vết sẹo dài trên xoáy đầu. Ở vết sẹo đó tóc không mọc lên được, cứ trắng hếu một vệt...

Một năm đã trôi qua nhưng trên đầu giường ở ngôi nhà đơn sơ tại phường Bình Trị Đông A, quận Bình Tân luôn có cuộn giấy lau nước mắt của những người còn sống. Cô bé Minh Như mới 7 tuổi lúc nào cũng dọn riêng một phần thức ăn cho “chị Hai” trong bữa cơm gia đình, trước ngày giỗ biết gọi bạn bè trong xóm lên chùa thắp hương cho chị. Luôn có một góc ban thờ ở ngôi chùa Giác Phước gần nhà nghi ngút khói, đồ cúng luôn là kẹo que, hộp sữa, bánh quy, đồ chơi trẻ con... Nhìn những đứa nhỏ cùng lứa rủ nhau lên chùa thắp hương cho bạn, loay hoay cắm ống hút vào hộp sữa rồi đặt lên ban thờ cúng bạn, rồi quỳ lạy như người lớn, chị Diễm lại trào nước mắt.

Đầu năm 2009 cũng là lúc gia đình tổ chức giỗ một năm cho bé Hân theo ngày âm lịch. Còn với Quỹ AIP, ngày giỗ bé Hân hằng năm đã trở thành ngày các thành viên của quỹ tưởng niệm những nạn nhân đã khuất trong các vụ tai nạn suốt một năm qua. Hình ảnh của bé Lê Xuân Hân đã trở thành một biểu tượng luôn đồng hành cùng quá trình hoạt động của Quỹ AIP không chỉ ở VN mà còn ở nhiều nước trong khu vực, để sự ra đi của bé thật sự trở thành thông điệp cho những người đang sống, để xóa dần đi những mất mát và đớn đau đang hiện hữu trong cuộc đời này.

LƯU TRANG